[Thảo luận] Lỗi sai làn ! Em cần các cụ tư vấn gấp. Thanks các cụ trước ạ.

moto3banh

Xe máy
Em vừa bị bắt lỗi sai làn trên cầu Mai Động chiều Minh Khai -> Cầu Vĩnh Tuy. (Thực ra thì vị trí xxx dừng xe e là ở giữa đường, cho xe lên vỉa hè rồi mới nói lỗi nên khó cãi đc)
Cứ cho là em đi làn trong cùng bên phải, hướng đi thẳng không rẽ phải. xxx bắt em lỗi sai làn. Trên cầu, trước cầu không có biển báo phân làn, không có biển cấm đi thẳng, chỉ có biển hướng dẫn đèn đỏ được rẽ phải. Trên đường có mũi tên rẽ phải và vạch kẻ phân làn.
em : phải có cả biển báo phân làn thì tôi mới sai.
xxx : chỉ cần vạch kẻ vs mũi tên là đủ.
Các cụ tư vấn cho em đi như vậy có phạm lỗi sai làn không ? Lỗi không bằng thì OK.
bala bala 1 lúc
xxx yêu cầu lập bb lỗi sai làn theo 171 phạt từ 200-400k.
Em : OK tôi sai tôi nộp phạt.
Khi kiểm tra giấy tờ thì e lại ko có bằng lái, nên bị yêu cầu giữ xe nên em đã đưa chìa khóa vs xe cho họ, đã lập biên bản lỗi ko bằng lái nhưng em chưa ký. xxx lập biên bản em yêu cầu ghi ý kiến, em đang ghi dở "tôi không đồng ... " thì xxx giật lại không cho ghi (đoạn này e có ghi âm). Ý em chỉ công nhận lỗi không bằng lái, không công nhận lỗi sai làn. Giật bb lại xong 2 xxx kêu hết giờ trực lên xe chuồn (cả xe của em), không đưa biên bản, không giấy tờ, chạy như mấy thằng ăn cắp, em lôi xe lại thì thằng này chửi vs vít ga chạy mất... trong khi tranh luận còn dùng ngôn ngữ kiểu đe dọa : cho nó về phường ... xem mày ngồi đc bao lâu .... v.v.
xxx đội 4, nhưng địa chỉ trong biên bản là 821 Bạch Đằng. xxx làm vậy là đúng hay sai ạ ?

Các cụ tư vấn cho e để e còn chiến đấu ! Đúng tinh thần OF : sai nộp phạt không hối lộ, đúng chiến ra lẽ phải !

Chỉnh sửa cuối:

2nt

Xe tải
Em vừa bị bắt lỗi sai làn trên cầu Mai Động chiều Minh Khai -> Cầu Vĩnh Tuy. (Thực ra thì vị trí xxx dừng xe e là ở giữa đường, cho xe lên vỉa hè rồi mới nói lỗi nên khó cãi đc)
Cứ cho là em đi làn trong cùng bên phải, hướng đi thẳng không rẽ phải. xxx bắt em lỗi sai làn. Trên cầu, trước cầu không có biển báo phân làn, không có biển cấm đi thẳng, chỉ có biển hướng dẫn đèn đỏ được rẽ phải. Trên đường có mũi tên rẽ phải và vạch kẻ phân làn.
em : phải có cả biển báo phân làn thì tôi mới sai.
xxx : chỉ cần vạch kẻ vs mũi tên là đủ.
Các cụ tư vấn cho em đi như vậy có phạm lỗi sai làn không ? Lỗi không bằng thì OK.
bala bala 1 lúc
xxx yêu cầu lập bb lỗi sai làn theo 171 phạt từ 200-400k.
Em : OK tôi sai tôi nộp phạt.
Khi kiểm tra giấy tờ thì e lại ko có bằng lái, nên bị yêu cầu giữ xe nên em đã đưa chìa khóa vs xe cho họ, đã lập biên bản lỗi ko bằng lái nhưng em chưa ký. xxx lập biên bản em yêu cầu ghi ý kiến, em đang ghi dở "tôi không đồng ... " thì xxx giật lại không cho ghi (đoạn này e có ghi âm). Ý em chỉ công nhận lỗi không bằng lái, không công nhận lỗi sai làn. Giật bb lại xong 2 xxx kêu hết giờ trực lên xe chuồn (cả xe của em), không đưa biên bản, không giấy tờ, chạy như mấy thằng ăn cắp, em lôi xe lại thì thằng này chửi vs vít ga chạy mất... trong khi tranh luận còn dùng ngôn ngữ kiểu đe dọa : cho nó về phường ... xem mày ngồi đc bao lâu .... v.v.
xxx đội 4, nhưng địa chỉ trong biên bản là 821 Bạch Đằng. xxx làm vậy là đúng hay sai ạ ?

Các cụ tư vấn cho e để e còn chiến đấu ! Đúng tinh thần OF : sai nộp phạt không hối lộ, đúng chiến ra lẽ phải !
Lỗi này em nhớ đã có bài phân tích là không phải lỗi "sai làn" mà là lỗi "không tuân thủ vạch chỉ dẫn hướng đi phải theo trên các làn đường theo vạch kẻ đường". Nhưng để đủ cơ sở phạt thì phải có biển 411 nữa.

moto3banh

Xe máy
Lỗi này em nhớ đã có bài phân tích là không phải lỗi "sai làn" mà là lỗi "không tuân thủ vạch chỉ dẫn hướng đi phải theo trên các làn đường theo vạch kẻ đường". Nhưng để đủ cơ sở phạt thì phải có biển 411 nữa.

Lỗi này xử lý thế nào vậy cụ ??? Cụ cho em xin link được không ? Em cảm ơn !

xe than

Xe tăng
Lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường
Cập nhật hơn một năm trước
1- Các biển báo nào trong tên gọi có chữ "...vạch kẻ đường" thì khi bị vi phạm, sẽ bị lỗi "...không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường", mức phạt 400K, theo Mục 1 Bảng dưới đây. Lỗi "vạch kẻ đường" này hay mắc khi: a- đi sai hướng mũi tên vẽ dưới đường (vạch kẻ đường số 1.18), b- đè vạch liền, vạch tiểu đảo, c- đi sai hướng mũi tên vẽ trên biển báo 411. (Các kụ lái xe tự mình hại mình vì quen miệng gọi sai biển 411 là biển phân làn, mũi tên 1.18 thành mũi tên phân làn, nên khi xxx hù dọa thành lỗi sai làn đường là tin theo ngay ---> mất tiền oan).

2- Các biển báo có chữ "Làn đường dành riêng ..." thì khi vi phạm sẽ bị lỗi "sai làn đường" (làn dành riêng cho loại xe khác mà xe anh nhảy vô là sai làn đường rồi). Chú ý phải có chữ "dành riêng" thì mới bị lỗi sai làn đường nhé.

Lỗi "sai làn đường" này hay mắc khi không tuân theo biển ở Hình #3, phạt theo Mục 14 trong bảng.
Cái này không biết có được không nhỉ?

nhank14

Xe tải
Cụ xe than sai rồi!
Lỗi của cụ ấy đối với mô tô đây (theo NĐ 171):
Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm c, Điểm đ, Điểm h, Điểm o Khoản 3; Điểm c, Điểm d, Điểm e, Điểm g, Điểm i Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm đ Khoản 6; Điểm d Khoản 7 Điều này;

anhxautinh

Xe máy
Cụ xe than sai rồi!
Lỗi của cụ ấy đối với mô tô đây (theo NĐ 171):
Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm c, Điểm đ, Điểm h, Điểm o Khoản 3; Điểm c, Điểm d, Điểm e, Điểm g, Điểm i Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm đ Khoản 6; Điểm d Khoản 7 Điều này;

cụ có thể nói rõ hơn các điểm a , đ điểm h khoản 2 , điểm c ..... ko ak????

windys

Xe tăng
Không phải lỗi sai làn

Xxx giật biên bản, không cho cụ kĩ cũng là sai

Cụ ghi âm, quay phim được những gì ?

blackpaint

Xe container
Lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường là 200-400k. Nhưng e thấy lạ là cụ chưa có bằng hay quên ở nhà ợ??? Mà sao cụ lại phải chui tít vào làn trong thế? Đường đông cụ đi như thế cũng ko nhanh hơn là mấy, chỗ này đèn đỏ xe được rẽ phải đấy.

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Nếu đúng như bác tả và có ghi âm, bác lên Đội đưa ra, em dự sẽ có người xin lỗi bác + trả xe mà chả cần bằng lái.

XASASHS

Xe tải
Thu xe mà không giao biên bản là xxx sai rồi. nếu cần cụ gọi cho C67 Tel 06942608 nhé.

Chỉnh sửa cuối:

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
chỉ khi có biển 412 thì cụ mới bị cho vào lỗi đi sai làn. cụ có thể gu gồ cái biển này trông nó thế nào rồi ra xem đúng là có cái biển này ko hay chỉ biển 411. Cụ cứ đến đội, làm một cái đơn khiếu nại trình bày thật rõ ràng chi tiết gửi đội trưởng. xxx hay đánh lận giữa 2 biển này lắm vì biển 411 đi sai thì bị lỗi ko tuân thủ biển giao thông (lỗi nhẹ) còn biển 412 thì sẽ bị dính lỗi sai làn (khá nặng)

quatmo212

Xe điện
Ô hay nhỉ, ko có biên bản ko có gì mà giữ xe của mình phi như đúng rồi ấy nhỉ. potay xxx và bác chủ cũng hiền quá ợ

hn03

Xe điện
Ra Công An phường nơi gần nhất, làm cái đơn trình báo bị cướp xe, ghi rõ nghi ngờ là kẻ gian vì không có đưa biên bản, về nhà đợi xe đem đến trả

xetaudoidau

Xe tăng
Lại nói về sai làn, sáng nay em đang lơ ngơ ở khu vực gần đại học Bách khoa thì bị 2 chú XXX ( 1 chú thương sĩ, 1 chú trung tá) túm với lí do sai làn. Trình bày một hồi thì xxx cho về lỗi 70k và nộp phạt tại chỗ. Đoạn này rất nhiều 2B dính, em đưa lên để cảnh báo các bác đi đứng cho cẩn thận không lại mất công trình bày tranh luận với cái lũ này (đa phần thì mình đều thua).

Matizcoi

Xe cút kít
Xe máy nên phạt 70K lỗi ko tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.

merrymenvn

Xe hơi
Lại nói về sai làn, sáng nay em đang lơ ngơ ở khu vực gần đại học Bách khoa thì bị 2 chú XXX ( 1 chú thương sĩ, 1 chú trung tá) túm với lí do sai làn. Trình bày một hồi thì xxx cho về lỗi 70k và nộp phạt tại chỗ. Đoạn này rất nhiều 2B dính, em đưa lên để cảnh báo các bác đi đứng cho cẩn thận không lại mất công trình bày tranh luận với cái lũ này (đa phần thì mình đều thua).
Đoạn này có biển phân làn (có đúng chuẩn ko thì mình ko rõ lắm), tốt nhất là nên đi theo biển báo đó. Còn nếu đi đúng thì sao phải xoắn, cùng lắm lấy cái biên bản đi khiếu nại.