[Funland] Lừa đảo qua internet ngày càng tinh vi

fanmu1234

Tháo bánh
Quốc tế họ thống kê: trong lừa đảo công nghệ cao thì chuyển tiền qua bank khả năng lấy lại tiền cao nhất cụ ạ , vì dễ truy vết và hoàn trả lại được, khác với crypto. Phần lớn vụ lừa đảo nhắm vào crypto cũng vì lý do này.

Em cũng không hiểu sao lừa đảo bằng chuyển khoản ngân hàng ở VN khó truy vết đến thế. Ngân hàng nào chả có thông tin định danh người gửi (số CCCD, hộ khẩu thường trú....)
1/ Bọn lừa đảo thuê công nhân mở TK, và giao TK cho bọn lửa đảo sử dụng. Vì nhận thức kém, nên nhiều công nhân đồng ý nhận 500k để mở TK cho bọn lừa đảo.

2/ Bọn lừa đảo dùng CMND của người khác, thay ảnh để lừa đảo. Em có 1 người quen mất CMND, sau đó CA đến truy tìm, mới lòi ra bọn lừa đảo dùng CMND này mở 6 TK ở 6 NH khác nhau, nhưng hình ảnh người đến mở TK và hình ảnh CMND lưu trong máy của NH không phải là chính chủ.

zep.le

Xe buýt
Lại nói về vụ đi nằm điều trị từ trường mấy năm trước chúng nó thuê nhà và đầu tư cả dàn Karaoke cho các cụ đến điều trị trong thời gian chờ đợi đến lượt mình thấy bảo ra đấy vui lắm. Cụ nhà e kể được phát miễn phí viên đá gì vào bình nước uống ở nhà và 1 dây từ trường đeo ở cổ để điều trị huyết áp, e đã khuyên phụ huynh chả có gì miễn phí cả cụ đi thì cứ đi chứ đừng mua bán gì. Một thời gian sau e thấy cụ kể định mua cái chiếu từ trường nằm với giá trị hơn 50tr và làm hẳn hợp đồng mua trả góp, may e biết được và cùng người nhà khuyên bảo mãi nếu cụ có đặt cọc thì chịu mất chứ không mua thứ đấy, may về sau cụ không mua nữa nhưng ko biết có lấy được cọc ko. Tóm lại e thấy cụ nhà e kể là chúng nó rất khéo trong cách nói truyện và kích các cụ mua theo phong trào 1 cụ mua là các cụ khác đều mua theo như kiểu đa cấp

vutuanlong

Xe tăng
Có 1 lần tụi lừa đảo gọi điện cho nhà cháu, nói kiểu như số mình gặp may khi tụi nó chọn làm đối tượng cộng tác làm ăn. Đen cho bọn này đúng lúc nhà cháu rảnh nên trả lời câu giờ với nó 1 lúc. Về sau nó tức điên chỉ bới loạn xạ rồi mới tắt máy. Ô mãnh này chắc mới tập sự, khích mấy câu đã khùng lên thì làm sao đủ tỉnh táo để đưa ng khác vào tròng được. :D
rồi nó sẽ thành cáo cụ ạ hoặc may mắn hơn thì nó bỏ nghề, hy vọng là cụ đã giúp được nó

physician

Xe tải
1/ Bọn lừa đảo thuê công nhân mở TK, và giao TK cho bọn lửa đảo sử dụng. Vì nhận thức kém, nên nhiều công nhân đồng ý nhận 500k để mở TK cho bọn lừa đảo.

2/ Bọn lừa đảo dùng CMND của người khác, thay ảnh để lừa đảo. Em có 1 người quen mất CMND, sau đó CA đến truy tìm, mới lòi ra bọn lừa đảo dùng CMND này mở 6 TK ở 6 NH khác nhau, nhưng hình ảnh người đến mở TK và hình ảnh CMND lưu trong máy của NH không phải là chính chủ.
Vậy cũng khó. Nhưng từ công nhân đó ko truy được ai đã tiếp xúc hoặc thuê họ hở cụ? Phát hiện dấu hiệu lừa đảo, công an có thể gửi hình ảnh người mở TK đến các ngân hàng, nhờ họ check không...

snipapple

Xe hơi
Website
www.youtube.com

Ông hàng xóm đợt tết bị lừa hơn 400 triệu, cũng chỉ chốt đơn hàng onl qua app gì đó.

Bọn lừa đảo đa phần nhắm vào mấy ông bà già, thất đức kinh khủng...

Việc điều tra phức tạp lắm không các bác? Tội phạm kiểu này càng lúc càng nhiều, mãi không xử lý triệt để được...
cam có vẻ là nơi hoạt động này mạnh quá

cusao

Xe lăn
Em không hề chê tụi lừa đảo là ngu mà em chỉ chê chúng nó đểu. Em cam đoan là con mồi nào của chúng nó không tham thì chắc chắn họ không bao giờ là nạn nhân.
Ví dụ, nhiều cảnh nạn nhân thôn quê hẻo lãnh nghèo khổ, kém hiểu biết kêu khóc trên TV vì bị các nhóm lừa đảo mất hết tài sản.... Đồng ý là vô cùng phẫn nộ cùng lên án những kẻ thất đức đã gây ra hậu quả nhưng đừng cố quên đi khi chúng nó rắc thính cho hưởng lãi, lợi bất thường ban đầu thì ai cũng cười mà tưởng rằng mình khôn hơn bọn lừa đảo???.
Lòng tham dễ hiểu và dễ nhận ra nhưng lại mang đến bao hậu quả thương tâm.

matizvan2009

Xe ba gác
Em dạo gần đây hay được rủ chơi tài chính. Em hay vặn "mày/em biết anh là ai không", nó bảo không em bảo "biết sđt thì gg giúp luôn nhé, anh là thầy chơi tài chính đây" thế là tít tít ngay.
Còn cái vụ "ép vay" nữa, cũng bảo "ơ sao lạ thế, bên em cho anh vay mà anh KHÔNG CHỊU vay"
Có lần em mua sđt mới (số đẹp liên quan đến cá nhân em, không đẹp với thiên hạ), chủ cũ chắc vay fe nên khi em kích hoạt lại số nó cho cả chục số auto gọi dọa dẫm, em kệ cmn vì em mua chơi thôi, không phải số chính. Gọi chán nó gọi trực tiếp hỏi có phải anh Cường không, em bẩu "tao không phải là cường, tao mua sđt mới, mày làm ơn xóa tao ra khỏi ds đòi nợ đi" nó bảo "thế anh chứng minh anh không phải là Cường đi", em bẩu "thế tao là z, phó tổng giám đốc của vp bank đấy, mày chứng minh tao sai đi" (hihi, em vô tình có quen anh z, bực lên thì em có thể gọi anh z để complaint được luôn). Thế là từ đấy được yên.

nhatthang

Xe tăng
Không nói mạnh được đâu 2 cụ ạ, để bọn lừa đảo chúng nó lừa được người khác chủ yếu là đánh vào lòng tham và dẫn dắt câu truyện, thao túng tâm lý. Ngay như em hàng ngày em vẫn phải cập nhật các kiểu lừa để mình biết còn tránh, chứ còn nhiều trò lừa đảo đúng là mình có biết rồi mà khéo dính vào mình khéo vẫn bị lừa như thường.
Chuyện gì thì em không biết chứ riêng những chuyện kiểu này thì em khẳng định chắc chắn 1000% là đừng có lừa em. Đơn giản là em không tham vậy thôi.

toyennha

Xe lăn
Dập máy cho nhanh cụ à, nghe bọn nó lải nhải làm gì :D
Em rảnh mà cụ. Còn vụ chơi đánh đề mới vui. Nó nhá số em. Bảo sánh thử 1tr cho vui em okie. Mà tao ko có tiền mày chuyển tiền tao đánh. Thắng tao lấy công 30% còn lại của mày. Sim tao chính chủ mày khỏi lo cái nó tự cúp máy luôn mật lịch sự dễ sợ. À vụ đánh đề đó chiều ra trật đúng 1 số là trúng 2 con. Mịa nó gọi cho 100 người cho 100 số kiều gì nó cũng trúng

physician

Xe tải
Anthony messaged with 'Michelle' every day for months. He was being drained of his savings in an elaborate 'pig butchering' scam - ABC News https://amp.abc.net.au/article/101606644#origin=https://www.google.com&prerenderSize=1&visibilityState=visible&paddingTop=32&p2r=0&csi=1&aoh=16757414800200&viewerUrl=https://www.google.com/amp/s/amp.abc.net.au/article/101606644&history=1&storage=1&cid=1&cap=navigateTo,cid,fullReplaceHistory,education,fragment,replaceUrl,iframeScroll

Vụ này ở Úc. Tụi lừa đảo hay lên mấy website hẹn hò, giả nam thanh nữ tú để mồi chài nạn nhân....

New car 2023

Xe điện
Trường hợp bạn cấp 3 của em:

Ngày đẹp trời, 1 đứa con gái lạ hoắc nhắn tin xong bảo nhầm số. Đứa đó chủ động làm quen, nói chuyện vài tuần tạo sự tin tưởng. Mỗi câu chuyện, nó lại bâng quơ đang đầu tư tiền ảo, có người nhà làm chuyên gia tài chính bla bla. Thủ đoạn của chúng nó là dụ nạn nhân chuyển tiền ảo từ sàn lớn (Binance) sang platform giả để mua bán. Khi nạn nhân muốn rút tiền, nó không cho và yêu cầu nộp thêm. Bạn em mất hơn 500 củ vì vụ này, đã báo cảnh sát...

Những ca lừa đảo nhiều nạn nhân, số tiền lớn- nhà nước lẽ ra phải tử hình mới phải...
Lần tới, có "đứa con gái lạ hoắc" nào SMS, bác forward cho êm nhé.
Êm là êm cứ đè nghiến ra thôi, 1 phát đã rồi tính tiếp.

khanhnguyen09

Xe container
Em cũng bị bọn này gọi điện gạ gẫm, em cứ để máy đó xong làm việc khác, bó cứ thao thao thất tuyệt, thỉnh thoảng em lại quay ra bảo a chưa hiểu lắm, thế là nó lại tua lại, còn em lại đi làm việc của em.

thientudolong

Xe container
chuyện của e:
1 số đt di động (ko phải số bàn) gọi cho e
- a có phải là a..., a đang có nhu cầu tìm việc cho vị trí ....đúng ko ạ, a đã tìm đc chưa a?
- a chưa e
- vâng, e là nhân sự bên tập đoàn..., e có thể trao đổi với a về vị trí ....của bên e ko ạ
- ok e (lòng ngập niềm sung sướng)
- tập đoàn...là tập đoàn lớn trong ngành thuỷ sản, bđs, hiện đang mở rộng lĩnh vực kd, vị trí ...của bên e nhận lương 30-60 tr, ngoài ra còn được hưởng phụ cấp ....nói chung là giới thiệu rất bài bản, chuyên nghiệp
- ok e
- vậy e xin phép sắp xếp 1 buổi pv với a vào đầu tháng sau và nếu ok a sẽ nhận việc vào t3
- ok luôn
- à a ơi bên e đang đẩy mạnh mảng digital, thì bên e muốn a tham gia 1 buổi khảo sát nho nhỏ vào ngày mai, để đánh giá thái độ làm việc của a cũng như giúp a biết được phần nào mảng kd mới của tập đoàn, a có sẵn lòng tham gia ko
- ok e, k vấn đề gì
- vậy e để lại telegram có gì a theo dõi nhận tin giúp e nhé, hẹn gặp lại a vào ngày mai
tiếp theo ngày mai
- a ơi a đã vào online chưa a để e add a vào nhóm
- ok e, a đã online
add vào 1 nhóm có 1 thằng ku trẻ măng có tên nick là trưởng phòng kd mạnh hà gì gì đó
- cv đầu tiên là lên app store tải 1 ứng dụng, cả mấy ng trong nhóm đều xong
- cv thứ 2 là tải tiếp 1 ứng dụng cũng xong
đến đây e bắt đầu sinh nghi, tra lại tên cty thì ko có địa chỉ ở hn, e hỏi lại con bé kia thì nó nói bên e có nhiều vp lắm, ko đưa lên mạng
- cv thứ 3, là vào web tra cứu số đề, và bắt đăng ký có sẵn mã giới thiệu, đến đây thì e khẳng định bọn này lừa đảo và nt trong nhóm khảo sát, các bạn ơi bọn này đang lừa đảo
thì thằng trưởng phòng kd kia mới lộ mặt gọi điện cho e qua telegram và bắt đầu chửi tục :D
chắc do kỳ công đưa mình vào tròng quá
xong nt với 1 con bé khác trong nhóm khảo sát thì con bé này là chim mồi, nó cũng giở dọng ngây thơ e lên tận nơi nộp mà, sao a nói ng ta ko ra gì thế....
cụ nào từng bị ntn thì hú nhé :D

dvhung243

Xe điện
Rảnh nói chuyện với bọn lừa đảo này cũng vui
Có lần e nói chuyện với chúng nó hơn 30 phút vụ " xe của anh gây tai nạn rồi bỏ chạy ở Đà nẵng "
Nói mãi , nói mãi rồi e hỏi anh " công an "
Thế a có vợ chưa ?
Rồi , hỏi làm gì ?
Muốn kiếm tiền thì nói vợ a đến gặp tôi , tôi giúp cho mấy triệu ...
Anh " công an " văng tục ầm ỹ , đù má đù cha !

physician

Xe tải

Vụ này ở EU, cảnh sát các nước thành viên hợp tác thành công, còn khối ASEAN kiểu mạnh ai nấy lo vậy...

CRV-2015

Xe buýt
Ồ, thật đúng là tinh vi nhưng cũng khó cho các bác bị lừa vì chúng quá bài bản. Truyền thống của người dân mình đó là niềm tin lẫn nhau được hình thành suốt chiều dài lịch sử, tất cả đều muốn tin vào những điều tốt đẹp, những sự nhân văn, nhân ái. Ai cũng thế thôi cũng muốn tin đối tượng mình tiếp xúc lần đầu, ko ai muốn mình tự nhiên chưa tiếp xúc lại nghi ngờ người ta cả. Khó ở chỗ đấy cộng thêm cái gọi là lòng tham, lòng tham cơ bản được hình thành theo quy tắc xấu là đòi làm ít hưởng nhiều, tiền ít thích hít ngọc tờ rinh, dấm dớ vớ huy chương và ba hoa chích chòe thay đổi hệ thống, nhiều lắm. Ở đây còn một loại lòng tham được hình thành từ việc tham ô, tham nhũng, tiêu cực, coi việc mình được lời hơn người khác như là một điều tất nhiên và khi sml thì lại tìm cách gỡ và đó chính là con bạc khát nước. Nói chung kể ra thì nhiều nhưng vẫn chưa ăn thua đâu các bác, sắp tới đây lừa đảo mới kinh khủng khi con AI ChatGPT một mình cân tất cả.
Vậy chúng ta phải đối phó như nào, cũng như việc bị lừa lên giường thôi tất cả đều phải tự mình trang bị kiến thức và phải hiểu được tư duy quan trọng nhất là làm theo năng lực hưởng theo lao động, bạn ko thể ăn tục nói phét đánh rắm rong lại có thể mua được biệt thự đâu. Bạn cũng ko thể biết chút về IT mà lại có tiền xong mang đi đầu cơ bất động sản ở Hòa Bình, Sóc Sơn, Hưng Yên rồi về ba hoa chém gió mình có 42 tỷ trong khi những người bạn cùng trang lứa vẫn đang làng nhàng, đó là điều ko thể tôi khẳng định như thế.

Tất nhiên rồi, ko thể hay có thể là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề ko thể và có thể nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.
Cơ bản e đồng ý cụ 1 nửa vế sau: lòng tham => cách kinh điển nhất nhưng luôn hiệu quả nhất => tham thì thâm, sau khi mắc bẫy liền tìm lý do biện hộ: cả tin, thiếu thông tin ... :D

Mr.Chem

Xe điện
Em thề là chủ quan em thấy ai mà cũng như em thì chả bao giờ bị lừa...

Tức là cứ đi làm hàng ngày 6h30 -7h về nhà, công việc đều đều về nhà loanh quanh là hết ngày hôm sau lại thế, chả có thời gian rảnh mà nghĩ ba cái linh tinh thì chả bao giờ bị lừa..

Em kể nhiều quả buồn cười cực

Ví dụ 1 : Reng reng reng reng ???

Alo

Anh .. à ? Anh là khách hàng vip bên em, bên em có duyệt cho anh 1 khoản vay là....

Vay làm gì ?

Vay để chi tiêu anh, có tiền chi tiêu mà ?

Tôi thiếu tiền đâu mà vạy ? Tiền luơng trả trong tài khoản còn hơn trăm triệu tiêu bao giờ cho hết mà vạy ? Tìm ai đánh lô đánh đề ấy mà cho vạy ??

....

Hết chuyện.

Ví dụ 2 :

Reng reng reng reng ???

Anh ơi, Anh là khách hàng Diamond của bên em, bên em xin phép gửi anh 1 khóa miễn phí về chứng khoán blah blah blah giá trị 16 triệu...

Chứng làm gì ? Khoán là gì ???

À là đầu tư đấy anh, Người có trình độ như anh tham gia học và đầu tư chỉ 1 thời gian là anh sẽ nắm bắt được quy luật blah blah blah ???

Nắm quy luật làm gì ? Giàu làm gì ?

Ơ anh hỏi hay nhỉ, giàu có nhiều tiền thì có điều kiện sống tốt hơn chứ sao anh ?

Tôi luơng tháng hơn chục triệu, tiêu mãi còn chả hết, còn thừa gần 200 triệu trong tài khoản tiêu biết bao giờ hết ? Giàu thêm thì tiêu đến bao giờ cho hết ?

Ơ cái anh này hay chửa, trần đời có người chê tiền như anh đấy, anh lạ thật ??? Có tiền thì anh mua ô tô, mua nhà, mua đất blah blah blah ???

Ô tô tôi có rồi bố tôi mua cho, nhà cũng có rồi cũng bố mẹ tôi mua cho, vợ con tôi cũng có rồi, tiền nhiều thêm cũng chả làm gì ?

.....

Thôi anh cứ làm công lĩnh lương chết đói đi.

:)):)):)):))=))=))

=> Nói thật các cụ ạ, cuộc sống nó phải thiêu thiếu 1 tí, ví dụ nhu cầu cả gia đình tiêu 20 đồng, thì mình có khả năng kiếm 17, 18 đồng thôi, cho cuộc sống nó biết cố gắng và biết trân trọng giá trị cuộc sống, trân trọng mọi thứ xung quanh, chứ em thấy cứ thừa thãi ít thì sinh phí phạm, mà thừa thãi nhiều thì sinh tật sinh bệnh, chứ chả hay ho gì.
Giống em, nhưng nói thật là em may mắn, ít đt làm phiền, chắc là do em ít cung cấp số đt trên mạng, hoặc em quá phũ. Ví dụ:
1/Reng reng...alo...em bên sàn quốc tế....bố mày đang chết chứng khoán...cụp.
2/Reng reng...alo...phải anh T số CMT...uh...tôi bên cơ quan điều tra...mày ra lệnh bắt con mẹ luôn đi...cụp.
3/Reng reng...alo...em bên mua bán xyz mong anh quan tâm đến sản phẩm xyz...anh ko có nhu cầu, lần sau gọi nữa là a chửi đấy...cụp.
Haha...con mẹ làm phòng bên cạnh 1 buổi sáng trả lời gần 20 cuộc cùng nội dung...không có nhu cầu! Chết mệt.

Vo_thuong

Xe điện
Quốc tế họ thống kê: trong lừa đảo công nghệ cao thì chuyển tiền qua bank khả năng lấy lại tiền cao nhất cụ ạ , vì dễ truy vết và hoàn trả lại được, khác với crypto. Phần lớn vụ lừa đảo nhắm vào crypto cũng vì lý do này.

Em cũng không hiểu sao lừa đảo bằng chuyển khoản ngân hàng ở VN khó truy vết đến thế. Ngân hàng nào chả có thông tin định danh người gửi (số CCCD, hộ khẩu thường trú....)
Bank giờ như cái bình thông nhau, nó toàn dùng giấy tờ giả để mở tài khoản (rất nhiều nên NH không thể kiểm soát được hết) => khi tiền vào một phát là nó dùng ứng dụng chuyển ra nước ngoài ngay. Vì vậy kể cả tìm được vết cũng khó có thể làm được gì nó (vì TK ngân hàng ảo, có đúng người quản lý đâu). Trường hợp báo nhanh và có sự can thiệp của công an thì NH họ Hold tài khoản luôn và giữ lại được tiền lừa đảo.