[Funland] (Lưu trữ) Cafe tư vấn - trao đổi - chia sẻ tư vấn thiết kế, thi công

114hangbong

Xe cút kít
Thế thì cụ khó đòi hỏi người ta hoàn trả mặt bằng rồi. Cùng lắm là đề nghị hỗ trợ 1 phần nhỏ thôi. Thực ra đứng dưới góc độ người thuê và cả chủ nhà cũ, ban đầu người thuê sẽ chỉ tính chi phí hoàn thiện sơ bộ để dùng VP. Còn người chủ thì tính là sau hết tgian thuê sẽ tận dụng được phần hoàn thiện của người thuê để cho thuê với giá cao hơn (chắc chủ cũ ko xác định ở).
Bây giờ cụ đòi người thuê hoàn trả lại thì cũng khó, kể cả có gọi chủ nhà cũ ra thì ngta cũng ko chịu vì nếu nói từ đầu ngta đã ko thuê r. Hoàn thiện rồi lại hoàn trả thì lấy lãi đâu nữa mà làm. Bản thân cụ khi mua cũng chưa tính đến điều đó, chỉ nghĩ tới việc mua ngôi nhà theo hiện trạng hiện nay.
Nên thôi, e nghĩ cụ xác định luôn ko được gì đi cho thoải mái. Khách thuê hỗ trợ đc bao nhiêu hay bấy nhiêu.

Hi, vụ thuê đổ trạc kia lúc đầu là em cũng search gọi online. Nhưng toàn xe to (xe này từ khoảng 600-800K trở lên), ko có thì e phi ra mấy bãi VLXD mà hỏi xe 3 bánh thôi.
Vâng, cảm ơn cụ đã gợi ý cách giải quyết cho em. Mấy tháng nay em cứ loanh quanh suy nghĩ mà không ra đấy. Độ tháng 4 này hết hạn hđ lấy lại nhà em giải quyết theo cách của cụ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
May quá có cụ nhớ đến em. Lại có cái nhà họ thuê từ xây thô, giờ sắp hết hợp đồng rồi làm em đau đầu khoản này đây.
Ý em muốn hoàn trả lại nhà cho em y nguyên từ đầu bóc hết các thiết bị, gạch ốp lát, sàn .. mà sợ tốn kém quá họ không chịu đây.
K/n của em khi phải xử lý thi công cho các công trình mà người thuê trả nhà thì như này : Đa số chủ nhà ở thời điểm cho thuê nhà cần cho thuê nên thứ họ quan tâm nhất là giá, rồi đến kỳ hạn thanh toán. Các hạng mục khác của HĐ họ thường làm rất qua loa cho có. Ví dụ cần phải thỏa thuận bằng văn bản xem nếu khách cải tạo thì làm những gì, ghi rõ chi tiết ra thành phụ lục hoặc tốt hơn là kèm cả thiết kế. Sau đó là chi phí đền bù nếu phá HĐ, ví dụ họ làm hết 300tr có ký hđ trọn gói với bên thầu thi công, HĐ có thời hạn 3 năm, trong năm đầu chủ nhà phá HĐ chủ nhà đền full 300tr, sau 1 năm chủ nhà phá HĐ chủ nhà đền 200tr, sau 2 năm chủ nhà phá HĐ chủ nhà đền 100tr, sau 3 năm thì xí xóa.
Tiếp theo là khoản cọc 1-2 hoặc 3 tháng tiền nhà. Nếu có điều khoản hoàn trả hiện trạng thì cọc phải cao lên. Thường lúc bên thuê phải trả nhà là họ chán nản việc kinh doanh rồi, nên maximum họ chịu được là khoản phạt cọc này. Phải cân đối làm sao cho khoản cọc này đủ để hoàn trả hiện trạng hoặc đủ để cải tạo sang hướng mà chủ nhà mong muốn.
Về chuyện thi công, tháo dỡ, hiển nhiên tự gọi từng ông cầm đục, từng bà đồng nát đóng chạc vào bao, từng xe thương binh, thì giá sẽ rẻ hơn đến 1/2 so với gọi cai thầu. Làm nghề nào ăn nghề đấy. Các cụ ko muốn bỏ 2tr trọn gói thì đứng đấy mà trông thợ điều thợ cho khớp. Sẽ được hưởng khoản chênh lệch. Nghề này cơ bản rất minh bạch rõ ràng, ai làm phần nào sẽ đc hưởng công phần đấy. 1 cai thầu cứng, điều được quân cán, sắp xếp đc công việc, đi làm 1 ngày mà ko được cỡ 1tr tiền lương thì còn lâu nó mới làm :D
Việc thi công cũng tương tự, với bất kỳ hạng mục nào, kể cả mua ít cây cối trồng trong vườn, thầu xây dựng sẽ được hưởng công từ dịch vụ mà họ nhận.

114hangbong

Xe cút kít
K/n của em khi phải xử lý thi công cho các công trình mà người thuê trả nhà thì như này : Đa số chủ nhà ở thời điểm cho thuê nhà cần cho thuê nên thứ họ quan tâm nhất là giá, rồi đến kỳ hạn thanh toán. Các hạng mục khác của HĐ họ thường làm rất qua loa cho có. Ví dụ cần phải thỏa thuận bằng văn bản xem nếu khách cải tạo thì làm những gì, ghi rõ chi tiết ra thành phụ lục hoặc tốt hơn là kèm cả thiết kế. Sau đó là chi phí đền bù nếu phá HĐ, ví dụ họ làm hết 300tr có ký hđ trọn gói với bên thầu thi công, HĐ có thời hạn 3 năm, trong năm đầu chủ nhà phá HĐ chủ nhà đền full 300tr, sau 1 năm chủ nhà phá HĐ chủ nhà đền 200tr, sau 2 năm chủ nhà phá HĐ chủ nhà đền 100tr, sau 3 năm thì xí xóa.
Tiếp theo là khoản cọc 1-2 hoặc 3 tháng tiền nhà. Nếu có điều khoản hoàn trả hiện trạng thì cọc phải cao lên. Thường lúc bên thuê phải trả nhà là họ chán nản việc kinh doanh rồi, nên maximum họ chịu được là khoản phạt cọc này. Phải cân đối làm sao cho khoản cọc này đủ để hoàn trả hiện trạng hoặc đủ để cải tạo sang hướng mà chủ nhà mong muốn.
Về chuyện thi công, tháo dỡ, hiển nhiên tự gọi từng ông cầm đục, từng bà đồng nát đóng chạc vào bao, từng xe thương binh, thì giá sẽ rẻ hơn đến 1/2 so với gọi cai thầu. Làm nghề nào ăn nghề đấy. Các cụ ko muốn bỏ 2tr trọn gói thì đứng đấy mà trông thợ điều thợ cho khớp. Sẽ được hưởng khoản chênh lệch. Nghề này cơ bản rất minh bạch rõ ràng, ai làm phần nào sẽ đc hưởng công phần đấy. 1 cai thầu cứng, điều được quân cán, sắp xếp đc công việc, đi làm 1 ngày mà ko được cỡ 1tr tiền lương thì còn lâu nó mới làm :D
Việc thi công cũng tương tự, với bất kỳ hạng mục nào, kể cả mua ít cây cối trồng trong vườn, thầu xây dựng sẽ được hưởng công từ dịch vụ mà họ nhận.
Cụ ơi, các Shophouse thường hợp đồng cho thuê là 3 năm, bên thuê tự làm nội thất thì thường cọc mấy tháng tiền thuê và có thêm mục hoàn trả hiện trạng không ạ ?
Còn việc cai thầu việc đục đẽo, vận chuyển trạt vữa thì mình muốn nhàn thì chấp nhận giá trọn gói. Mỗi tội giá cả khu em thì hơi cao, không được như các nơi khác nên lần này em sẽ để ý các phương án khác tiết kiệm hơn.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, các Shophouse thường hợp đồng cho thuê là 3 năm, bên thuê tự làm nội thất thì thường cọc mấy tháng tiền thuê và có thêm mục hoàn trả hiện trạng không ạ ?
Còn việc cai thầu việc đục đẽo, vận chuyển trạt vữa thì mình muốn nhàn thì chấp nhận giá trọn gói. Mỗi tội giá cả khu em thì hơi cao, không được như các nơi khác nên lần này em sẽ để ý các phương án khác tiết kiệm hơn.
Tùy theo nhà của cụ hiện trạng như nào? Đang là thô hay đã hoàn thiện xong điện nước đầy đủ? Thường sau khi rõ hiện trạng, còn phải xem bên thuê họ dự định làm nội thất kiểu gì nữa cụ ạ. Nhưng thường tiền cọc cho dù 2 hay 3 tháng thì cũng khó lòng đủ để hoàn trả được hiện trạng theo đúng ý chủ nhà. Nếu HĐ này ký 3 năm thì tức bên thuê họ đang cầm đằng lưỡi. Trường hợp đó, nếu e là bên đi thuê, em sẽ yêu cầu chủ nhà ký bổ sung về khoản đền bù nếu chủ nhà phá hợp đồng. Nói chung phần này rất tùy thuộc vào thỏa thuận, tất cả sẽ cân đối vào mức giá. Nếu cụ cho thuê giá rẻ thì sẽ được quyền cài nhiều điều khoản có lợi vào cho cụ. Nếu cụ cho thuê giá cao thì bên đi thuê họ sẽ cài vào HĐ cho bớt rủi ro của họ.
Giá chuyển chạc mỗi địa bàn mỗi khác, chênh nhau vài lần tiền là bth. Vì ngoài tiền nhân công, còn tiền "luật", tiền bãi đổ. Để thuận tiện, cụ nên thuê trọn gói luôn bên thi công cho nhanh. Họ phải chủ động chuyển chạc họ thải ra. Nghề xây dựng này nó vậy, cụ xé càng nhỏ các hạng mục công việc thì tổng thiệt hại sẽ càng rẻ nhưng sẽ càng mệt càng nhức đầu thậm chí bế tắc nguy cơ vỡ trận luôn chứ ko bỡn. Và ngược lại, càng nhàn thân thì giá sẽ càng cao. (so sánh trên cùng 1 mặt bằng chất lượng vật tư vật liệu + nhân công)

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Tùy theo nhà của cụ hiện trạng như nào? Đang là thô hay đã hoàn thiện xong điện nước đầy đủ? Thường sau khi rõ hiện trạng, còn phải xem bên thuê họ dự định làm nội thất kiểu gì nữa cụ ạ. Nhưng thường tiền cọc cho dù 2 hay 3 tháng thì cũng khó lòng đủ để hoàn trả được hiện trạng theo đúng ý chủ nhà. Nếu HĐ này ký 3 năm thì tức bên thuê họ đang cầm đằng lưỡi. Trường hợp đó, nếu e là bên đi thuê, em sẽ yêu cầu chủ nhà ký bổ sung về khoản đền bù nếu chủ nhà phá hợp đồng. Nói chung phần này rất tùy thuộc vào thỏa thuận, tất cả sẽ cân đối vào mức giá. Nếu cụ cho thuê giá rẻ thì sẽ được quyền cài nhiều điều khoản có lợi vào cho cụ. Nếu cụ cho thuê giá cao thì bên đi thuê họ sẽ cài vào HĐ cho bớt rủi ro của họ.
Giá chuyển chạc mỗi địa bàn mỗi khác, chênh nhau vài lần tiền là bth. Vì ngoài tiền nhân công, còn tiền "luật", tiền bãi đổ. Để thuận tiện, cụ nên thuê trọn gói luôn bên thi công cho nhanh. Họ phải chủ động chuyển chạc họ thải ra. Nghề xây dựng này nó vậy, cụ xé càng nhỏ các hạng mục công việc thì tổng thiệt hại sẽ càng rẻ nhưng sẽ càng mệt càng nhức đầu thậm chí bế tắc nguy cơ vỡ trận luôn chứ ko bỡn. Và ngược lại, càng nhàn thân thì giá sẽ càng cao. (so sánh trên cùng 1 mặt bằng chất lượng vật tư vật liệu + nhân công)
May quá cụ đã cho em rất nhiều kinh nghiệm quí ạ. Độ hết quí 1 năm nay em mới nhận Shop house này, em sẽ áp dụng những gì cụ chia sẻ. Còn quí tiếp theo em lại nhận về cái nhà kia, lúc đó mới đập phá sửa chữa tiếp. Quay đi quay lại là kín lịch năm sau rồi.

Akaymikata

Xe tải
Cụ chưa kể đến vụ cai thầu đứng ngửi bụi, ngửi mùi, rủi ro, trách nhiệm bảo hành và các vấn đề liên quan nữa. Nôm na cụ nào thích rẻ thì tự làm tự gọi. Cụ nào thích rảnh thích nhàn thì chấp nhận bỏ tiền. Đơn giản vậy thôi ạ :))

khanhh93

Xe đạp
Chào các bác, các bác cho em xin tư vấn cái này với ạ.
Em đang định mua 1 căn chung cư 86m2 2 ngủ 2vs gần như bàn giao thô (như ảnh dưới).
Nếu em muốn làm nội thất cơ bản của căn này để có thể vào ở được (sơn lại, làm sàn gỗ, bếp, trần, giường tủ) thì sẽ hết khoảng bao nhiêu bác.
Em đang xem định chốt nên muốn căn xem nội thất cỡ nào để tính với thương lượng chủ nhà, vẫn phải vay ngân hàng nên bác tư vấn giúp e cơ bản nhất để vào ở thôi ạ.

Cảm ơn các bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Akaymikata

Xe tải
Em đang định mua 1 căn chung cư 86m2 2 ngủ 2vs gần như bàn giao thô (như ảnh dưới).
Nếu em muốn làm nội thất cơ bản của căn này để có thể vào ở được (sơn lại, làm sàn gỗ, bếp, trần, giường tủ) thì sẽ hết khoảng bao nhiêu bác.
Em đang xem định chốt nên muốn căn xem nội thất cỡ nào để tính với thương lượng chủ nhà, vẫn phải vay ngân hàng nên bác tư vấn giúp e cơ bản nhất để vào ở thôi ạ.

Cảm ơn các bác nhiều.
Cơ bản nhất thì có rất nhiều kiểu. Ví dụ như cụ không quá cầu kỳ thì gọi thợ hoặc mua đồ về bày vào thì khoảng 120-150tr, còn nếu cầu kỳ hơn thì cả thiết kế thi công sẽ khoảng 180-250tr và hơn nữa rất nhiều cũng có. Việc mà vướng phải trong bài toán này là nếu làm sàn gỗ thì sợ không vừa cửa vì mỏng nhất là 8 ly. May ra sàn nhựa hèm khoá 4 ly là vừa để bớt chi phí cậy gạch lên rồi láng lại cũng khã tốn cụ ạ.

CDX 1.8_Red

Xe tải

Cảm ơn các bác nhiều.
Cụ có thể ib thông tin khu vực mình báo sơ bộ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]

Cảm ơn các bác nhiều.
Như này là hệ nhà cũ, cải tạo lại + vào nội thất để vào ở.
Sơ bộ báo giá cho cụ như sau ở mức trung bình khá :
1. Sàn gỗ loại trung 25tr
2. Trần thạch cao tận dụng, chỉ vá víu làm thêm những chỗ còn thiếu hoặc quá nát hỏng : 10tr
3. Thiết bị vệ sinh Toto loại standard cho 2 vs : 20tr
4. Điều chỉnh công tắc ổ cắm, bổ sung đèn âm trần... : 20tr
5. Sơn bả bao gồm trần : 20tr
6. Nội thất An Cường 2 phòng ngủ : 40tr
7. Nội thất An Cường phòng khách : 30tr
8. Nội thất An Cường bếp, thiết bị bếp, bàn ăn : 40tr
9. Dự phòng phát sinh : 10tr
Tổng : 215tr.
Thông thường hệ chung cư cải tạo + nội thất này đơn giá rẻ nhất khoảng suýt soát 2,5tr/m2 là thấp nhất, còn thông thường sẽ vào khung khoảng 3-5tr/m2, cao cấp sẽ cao hơn.
Cụ lưu ý nhiều nhà thầu sẽ đưa cái báo giá mà tổng rất rẻ mục tiêu chỉ là lấy được việc. Do không đủ đầu mục hoặc ko đủ khối lượng, cụ cũng ko có nghề để kê cho đủ. Với những báo giá đó, thực tế thi công sẽ phát sinh từ 20% đến 50%.

CuongXD

Xe hơi
Em đánh dấu hóng.

Akaymikata

Xe tải
Các cụ thông thái cho em hỏi, tường nhà em nó bị hiện tượng này là sao ạ?

Cái vết loang này lấy khăn lau đi được, khăn cũng sạch bong luôn, nhưng chỉ đc 1 hôm, hôm sau nó lai loang y hệt như thế này😭 Hồi mùa hè thì chỉ bị 1 bức này, giờ mấy bức tường trong nhà đều bị, k lẽ ngoài lau sàn em lại phải đi lau tường hàng ngày nữa sao😭
Mợ cho hỏi trường hợp xuất hiện lâu chưa?. Thực tế thì ảnh không rõ và có rất nhiều nguyên nhân có thể xảy ra nhưng em hướng về 2 nguyên nhân chính như sau :
1. Có thể trong lúc trát cât không sạch thì một thời gian cũng bị thôi ra lớp sơn ( nguyên nhân này thì em nghĩ khó xảy ra vì nhà mợ là chung cư nếu không qua cải tạo thì rất hiếm gặp trường hợp này. Cách xử lý là đục vữa trát lại nếu muốn dứt điểm.
2. Có thể lớp bả cũng không sạch hoặc sơn đè sơn cũ hoặc thi công bả sơn trong lúc môi trường nhiểu bụi cũng sẽ bị ăn vào và đẩy mặt lúc chênh lệnh nhiệt độ quá nhiều tường chảy mồ hôi thì cũng sẽ thôi ra. Cách xử lý là mảng nào bị thì mợ đánh hết lại tường, làm sạch để bả sơn lại cũng hết thôi ạ.

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
Em có căn chung cư cũ 71m2, 2 ngủ 1 vs. Giờ muốn cải tạo lại thành 2 vs, làm lại sàn, trần, tường, decor lại trông cho nó mới mẻ sạch sẽ. Đồ đạc loại trung bình thì dự trù khoảng bao nhiêu các cụ ạ?

Akaymikata

Xe tải
Em có căn chung cư cũ 71m2, 2 ngủ 1 vs. Giờ muốn cải tạo lại thành 2 vs, làm lại sàn, trần, tường, decor lại trông cho nó mới mẻ sạch sẽ. Đồ đạc loại trung bình thì dự trù khoảng bao nhiêu các cụ ạ?
Hạng mục làm thêm toilet ở chung cư khá phức tạp vì liên quan đến hệ thống đường thoát đấu nối, độ dốc và chống thấm vì vậy nếu cơ bản cũng ngốn mất khoảng 40tr, ngoài ra các hạng mục còn lại chiếm khoảng 60tr nếu làm tiết kiệm nên mức đầu tư của cụ tối thiểu em nghĩ cần 100. Còn lại thì càng nhiều hơn thì càng tốt, càng đẹp cụ ạ.

CDX 1.8_Red

Xe tải
Bác cứ cb ít nhất 3-4tr/m2. Động vào cc phức tạp và ps nhiều

dennytran

Xe hơi
Câc cụ cho em hỏi em có mảnh đất lọt khe (hai nhà hai bên đã xây đều 5 tầng mỗi nhà). Diện tích 4×10 =40m2. Em muốn dọn mặt bằng, đổ đất vào trồng hoa hoặc rau, dựng thêm cái chòi hay mái gì đó để đặt bộ bàn ghế đá uống nước, làm đường nước để tưới cây, ko cần điện vì ko ai ở đó, thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ? Đội ơn các cụ.

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Câc cụ cho em hỏi em có mảnh đất lọt khe (hai nhà hai bên đã xây đều 5 tầng mỗi nhà). Diện tích 4×10 =40m2. Em muốn dọn mặt bằng, đổ đất vào trồng hoa hoặc rau, dựng thêm cái chòi hay mái gì đó để đặt bộ bàn ghế đá uống nước, làm đường nước để tưới cây, ko cần điện vì ko ai ở đó, thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ? Đội ơn các cụ.
Vị trí ở đâu cụ, giao thông thế nào, có đường nước qua đó hay k...? Phải có thêm thông tin, hình ảnh mới có thể bốc thuốc được cụ ạ.

dennytran

Xe hơi
Vị trí ở đâu cụ, giao thông thế nào, có đường nước qua đó hay k...? Phải có thêm thông tin, hình ảnh mới có thể bốc thuốc được cụ ạ.
cám ơn cụ đã trả lời ạ. em cũng gà món này. thôi để em tìm bác nào làm mặt bằng gần khu này qua đánh giá ạ.

elegant

Xe tải
Em có căn hộ 120m2 hiện trạng là 3 phòng ngủ, bếp thiết kế không gian mở, em muốn cải tạo lại để cách ly phòng bếp làm sao có thể ngăn được mùi đồng thời cũng muốn mở rộng không gian sinh hoạt chung và phòng ăn. Em sẽ nâng cốt nền toàn bộ nhà lên thêm 4cm trừ khu vệ sinh và sảnh vào để cách ly bụi bẩn khi vào nhà đồng thời xử lý phần thoát nước của máy rửa bát với chậu rửa ở vị trí mới. Rảnh rỗi em tự bố trí công năng, còn phần nội thất thì sau khi không còn lăn tăn về công năng em sẽ thuê bên thiết kế và thi công sau. Em đưa bản vẽ cả hiện trạng và cải tạo, các cụ góp ý giúp em với ạ.
Matbanght 120m2.jpg
Matbang 120m2REVISION2.jpg

CDX 1.8_Red

Xe tải
Em có căn hộ 120m2 hiện trạng là 3 phòng ngủ, bếp thiết kế không gian mở, em muốn cải tạo lại để cách ly phòng bếp làm sao có thể ngăn được mùi đồng thời cũng muốn mở rộng không gian sinh hoạt chung và phòng ăn. Em sẽ nâng cốt nền toàn bộ nhà lên thêm 4cm trừ khu vệ sinh và sảnh vào để cách ly bụi bẩn khi vào nhà đồng thời xử lý phần thoát nước của máy rửa bát với chậu rửa ở vị trí mới. Rảnh rỗi em tự bố trí công năng, còn phần nội thất thì sau khi không còn lăn tăn về công năng em sẽ thuê bên thiết kế và thi công sau. Em đưa bản vẽ cả hiện trạng và cải tạo, các cụ góp ý giúp em với ạ.
Matbanght 120m2.jpg
Matbang 120m2REVISION2.jpg
Mình mới thiết kế, thi công căn cải tạo nâng nền như này. Cụ có đơn vị nào hợp tác chưa vậy