Chi hội [Lưu trữ] Độ xe #3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Quạt

Xe điện
Em đã cài xong và chạy thử chỉnh bass tờ rép dư máy tính nhưng mỗi tội không tua bài trên bàn phím được. Âm thanh rõ là khác biệt. Thanks cụ Chánh. Tiện thể em hỏi chút là muốn chọn directories thì nó vào thằng USB được ko ạ ????

Orient Sea

Xe điện
Em đã cài xong và chạy thử chỉnh bass tờ rép dư máy tính nhưng mỗi tội không tua bài trên bàn phím được. Âm thanh rõ là khác biệt. Thanks cụ Chánh. Tiện thể em hỏi chút là muốn chọn directories thì nó vào thằng USB được ko ạ ????
Chúc mừng cụ :D. Chọn nhạc trong ổ USB cũng được cụ ạ. Có điều tên ổ đĩa trên Linux nó ko phải là A:, B:, ... như trên Windows mà là một cái tên dài (như trên Android). Để tí em về nhà sẽ viế rõ hơn. :)

laodatma

Xe điện
Hay quá! Để tối về em thử luôn, nhưng em làm thì mấy cái vụ edit list với tệp tự động chạy thì em sẽ soạn = notepad bên ngoài rồi dùng winscp đủn vào cứ em sợ mấy cái editor trên lunux lắm.
Nếu cắm usb vào thì thường nó sẽ map theo đường dẫn dạng /nmt/usbdiskx/... với x là 1,2,3 ... tùy theo số lượng usb mình cắm vào. :D
Hì, đã hơn 100 tầng roài, em post nốt bài này cho nó liền mạch rồi lập thớt mới :)

Em down cái phần mềm ấy về, chạy nó, đánh dấu vào dòng SDdisk rồi bấm Continue, nó ngỏm luôn, làm thử lại lần 2 vưỡn thế, sợ quá cụ ạ :P

Em nói cách để các cụ cài vậy.

Trước tiên em đã xem xét danh sách những phần mềm Audio Player đã được thử thách, được coi là tốt nhất trên Linux: Banshee, Rhythmbox, Amarok, Songbird và VLC (BMC không có cửa nhảy vào danh sách này). Trước đây Rhythmbox đã từng được đánh giá cao, được cài sẵn như một Audio Player mặc định cho Ubuntu, bây giờ thì Banshee chiếm mất vị trí đó. Chất lượng âm thanh output thì 5 thằng đó ngang ngửa nhau, chỉ hơn kém nhau về giao diện, quản lý thư viện nhạc, hỗ trợ shop nhạc trực tuyến, radio các kiểu, ... Vậy nên, tốt hơn hết là chọn 1 thằng giao diện đơn giản nhất, hỗ trợ đủ định dạng nhạc và playlist. Thằng ấy là VLC.

Bước tiếp theo là chọn xem hệ điều hành nào hợp lý dùng với VLC. Em chọn Rasbian là thằng được đóng gói từ Debian Linux, khá phổ biến, hầu như soft nào cũng có bản cho Debian Linux. Rasbian được đóng gói cho mục đích hỗ trợ học sinh học tập nên nó là bản "rất sạch", chỉ có core, shell, web browser đơn giản và ngôn ngữ lập trình. Để cài Rasbian cụ chỉ việc vào trang của Rasberry PI và tải về Img cho version mới nhất Wheezy.

Sau khi chép Imd lên SD, khởi động máy với một mà hình, cụ sẽ thấy 1 giao diện thiết đặt ban đầu cho phép cài đặt thêm 1 vài gói phần mềm. Cụ chỉ cần cài thêm SSH Server và đánh dấu vào Desktop ngay sau khi khởi động, chọn múi giờ. Kết thúc việc thiết đặt có thể gõ startX để khởi động XWindow (nếu muốn ngó qua tý).

Cài đặt VLC: Nhớ là đã cắm dây mạng, gõ dòng lệnh: sudo apt-get install vlc rồi để mặc cho nó chạy đến lúc xong, máy sẽ tự động vào anh téch nét chép về những gói phần mềm cần thiết và cài đặt. Nếu cụ có đường mạng ngon, chỉ 10 phút là xong (nếu nó hỏi password thì gõ raspberry).

Bây giờ đến việc thiết lập để VLC chạy tự động và play một danh sách nhạc định sẵn ngay sau khi bật máy:
1. Tạo danh sách nhạc - tệp playlist.m3u (có thể soạn ở bên ngoài, trên windows rồi chép vào)
Gõ sudo nano /home/pi/playlist.m3u (vào trình soạn thảo text đơn giản) và nhập vào một danh sách, ví dụ:
/home/pi/music/Se chi luon kim.wav
/home/pi/music/Beo dat may troi.wav
/home/pi/music/Beethoven Symphonies No 5 & 7.cue
Bấm CTRL O để ghi xuống đĩa, bấm CTRL X để kết thúc
Chú ý: Linux phân biệt chữ hoa, chữ thường.

2. Tạo thư mục music để chép nhạc lên (vì playlist trên đã chỉ định nhạc nằm ở /home/pi/musis, nếu cụ chỉ đường dẫn ra ổ USB thì không cần bước này)
sudo mkdir /home/music

3. Thiết đặt để VLC tự động start
Lập thư mục autostart: sudo mkdir /home/pi/.config/autostart
Soạn tệp autovlc.desktop
sudo nano /home/pi/.config/autostart/autovlc.desktop
[Desktop Entry]
Type=Application
Exec=vlc -L --qt-start-minimized --sout-raop-volume=255 /home/pi/playlist.m3u

(Note: tham biến -L để nó chơi lại playlist khi đã xong 1 vòng, --qt-start-minimized để minimize cửa sổ VLC đỡ tốn tài nguyên, --sout-raop-volume=255 để đặt mặc định max volume)

Xong. Khởi động lại máy và nghe!

Orient Sea

Xe điện
Hay quá! Để tối về em thử luôn, nhưng em làm thì mấy cái vụ edit list với tệp tự động chạy thì em sẽ soạn = notepad bên ngoài rồi dùng winscp đủn vào cứ em sợ mấy cái editor trên lunux lắm.
Nếu cắm usb vào thì thường nó sẽ map theo đường dẫn dạng /nmt/usbdiskx/... với x là 1,2,3 ... tùy theo số lượng usb mình cắm vào. :D
Thằng này hơi khác chút cụ ạ, nó mount mấy ổ USB vào thư mục /media/tên_ổ_USB (tên_ổ_USB nên không chứa ký tự trống cho tiện). Cụ cũng có thể đặt cả tệp playlist.m3u trong ổ USB.

Orient Sea

Xe điện
À, có thêm khả năng tự động play theo đúng yêu cầu của cụ Ma đây: Không cần playlist! Trong tệp autovlc.desktop, bỏ playlist đi chỉ có đường dẫn đến ổ USB thoai, VLC sẽ play tất cả những gì có trong đó!

Ví dụ:
Exec=vlc -L --qt-start-minimized --sout-raop-volume=255 /media/ADATA

laodatma

Xe điện
À, có thêm khả năng tự động play theo đúng yêu cầu của cụ Ma đây: Không cần playlist! Trong tệp autovlc.desktop, bỏ playlist đi chỉ có đường dẫn đến ổ USB thoai, VLC sẽ play tất cả những gì có trong đó!

Ví dụ:
Exec=vlc -L --qt-start-minimized --sout-raop-volume=255 /media/ADATA
Ặc ặc! Vậy thì ngon tóa. Em xuông lôi Pi lên mần luôn đây! :-bd

lainv

Xe buýt
E nhắn tin cụ Ma nhưng ko thấy cụ trả lời j. Chắc gấu ko cho sử dụng đt

laodatma

Xe điện
E nhắn tin cụ Ma nhưng ko thấy cụ trả lời j. Chắc gấu ko cho sử dụng đt
Ôi chết! Xin lỗi cụ từ chiều e bị cuốn vào một vụ soi hồ sơ nên nhãng đi mất chưa hỏi được để trả lời cụ. Để em tìm hiểu đã nhé, thực ra món đồ chơi đấy hơi dở là phụ thuộc vào công nghệ máy móc của 3x nên có thay đổi cái là đầu tư bị lãng phí ngay :(

Quạt

Xe điện
Ôi chết! Xin lỗi cụ từ chiều e bị cuốn vào một vụ soi hồ sơ nên nhãng đi mất chưa hỏi được để trả lời cụ. Để em tìm hiểu đã nhé, thực ra món đồ chơi đấy hơi dở là phụ thuộc vào công nghệ máy móc của 3x nên có thay đổi cái là đầu tư bị lãng phí ngay :(
Laser detector hả cụ :D phí tiền vì giờ công nghệ nó cao chạy theo chết thôi. Tốt nhất là đi chậm :D

lainv

Xe buýt
hàng mới cơ các cụ ạ. Hàng cũ thì em cũng biết rồi.
Bọn XXX cũng không thay súng nhanh được đâu các cụ ạ

Quạt

Xe điện
hàng mới cơ các cụ ạ. Hàng cũ thì em cũng biết rồi.
Bọn XXX cũng không thay súng nhanh được đâu các cụ ạ
Cụ cứ chơi hàng anh bình ấy 7 loét có đủ các bands K . Ku. Ka, laser kêu eo éo còn hàng xịn em đồ là ko dưới 250 obama

ca_ce

Xe tăng
Cụ cứ chơi hàng anh bình ấy 7 loét có đủ các bands K . Ku. Ka, laser kêu eo éo còn hàng xịn em đồ là ko dưới 250 obama
nó có bật thường xuyên đâu thấy xe nào nghi nghi nó mới chơi vào *** thì cụ khó phòng lắm

HAICON

Xe điện
Cứ bình dân tốc độ là ổn, ko thì làm quả biển xanh chạy vô tư

laodatma

Xe điện
nó có bật thường xuyên đâu thấy xe nào nghi nghi nó mới chơi vào *** thì cụ khó phòng lắm
Thế iem mới nói phải chơi loại có chĩa súng vào mit cũng chẳng lên thông tin j luôn như mấy anh hai xì phố đã chơi ấy. Hồi xưa em đã show một lần rồi! :)

HAICON

Xe điện
Trước tiên xin cám ơn cụ Ma đã nhiệt tình :)] chỉ dẫn vụ đấu Cam tiến và lùi ạ, Em làm mất 6 tiếng vào 2 cái Cam này ạ :)).

Cam tiến:

Hình ảnh của em nó:

Cam lùi: Ban tối rất rõ vì có hồng ngoại. em vừa check lúc nãy.

Và em gương chống chói mất 1 tiếng chiều nay để chế lại cái đế. Hơi vất vả vì cái đế này nhưng cuối cùng cũng đc, nhưng nó hơi sát trần xe và gần mắt. bật chìa khóa nó xổ một tràng tiếng nghe như tàu, nhật, hàng xẻng....

Em định làm thêm con cam gương phụ cho nó chiếu về phía sau có đc ko các cụ nhỉ? cái lỗ củ gương em sợ ko đi dây đc nữa vì quá chật rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng