Lưu ý quan trọng khi mua bán sang tên Nhà đất?

camry34

Xe buýt
Chào các cụ.
Em muốn mua nhà của ông bà A, hiện tại ông bà A này đang cầm sổ đỏ mang tên người khác (B) và 01 HĐ ủy quyền (B ủy quyền cho A).
Đúng ra giờ A tìm đc B: nhờ B ký hộ bán cho em và làm cái hủy HĐ ủy quyền đi là xong. Nhưng A bảo: Trước B đã ký treo sẵn bán nhà này và HĐ hủy ủy quyền ở VPCC rồi.
Giờ em mua thì chỉ ra VPCC điền tên vào HĐ công chứng B ký sẵn đó là xong rồi đi làm thủ tục sang tên. với mục đích để trốn thuế (tránh đánh thuế 2 lần). Do A mua để đầu cơ, xác định sau bán. Theo quy định 2 bên mua bán phải ký trước mặt công chứng viên....
Các cụ cho em hỏi mua trường hợp này có an toàn ko? Và có nhiều người làm ntn chưa ạ ?

HienPV

Xe đạp
Ủn giúp cụ. Còn em thấy rủi ro cụ ạ. Rủi ro ra sao thì cụ cũng chỉ ra rồi. Còn chi tiết hơn thì nhường cụ dưới

mrleedk

Xe hơi
ký với ông A bằng ủy quyền mất thêm 1 lần thuế nữa ak cụ?

kvboto

Xe container
Chào các cụ.
Em muốn mua nhà của ông bà A, hiện tại ông bà A này đang cầm sổ đỏ mang tên người khác (B) và 01 HĐ ủy quyền (B ủy quyền cho A).
Đúng ra giờ A tìm đc B: nhờ B ký hộ bán cho em và làm cái hủy HĐ ủy quyền đi là xong. Nhưng A bảo: Trước B đã ký treo sẵn bán nhà này và HĐ hủy ủy quyền ở VPCC rồi.
Giờ em mua thì chỉ ra VPCC điền tên vào HĐ công chứng B ký sẵn đó là xong rồi đi làm thủ tục sang tên. với mục đích để trốn thuế (tránh đánh thuế 2 lần). Do A mua để đầu cơ, xác định sau bán. Theo quy định 2 bên mua bán phải ký trước mặt công chứng viên....
Các cụ cho em hỏi mua trường hợp này có an toàn ko? Và có nhiều người làm ntn chưa ạ ?
Cụ cứ mua nhưng làm thủ tục thật chặt chẽ, mọi thuế má, sang tên sổ đỏ bên bán chịu, điều khoản thanh toán theo tiến độ làm hồ sơ thủ tục sang tên rõ ràng, ví dụ:
Đợt 1 khoảng 20% khi ký hợp đồng mua bán và bàn giao nhà.
Đợt 2 khoảng 30% khi bên bán nộp hồ sơ sang tên sổ đỏ ra phường và các biên lai nộp thuế
Đợt 3 khỏang 30% khi chính quyền có giấy hẹn lấy sổ
Đợt 4 còn lại khi bên bán bàn giao sổ đã sang tên và giao cho bên mua

Hai bên mua bán nghiêm túc thì phải chấp thuận cả thôi

Trung Center

Xe hơi
Cụ gọi cho mấy cụ luật sư hỏi cho rõ chứ em thấy thế này cụ k tìm đc câu trả lời an tâm đâu.