Lưu ý tránh va quẹt khi lái xe trong phố

Xe cỏ cũ

Xe điện
Các cụ lái ô tô trong phố, có thể gặp một số tình huống hay dẫn đến va quẹt với xe máy; làm thế nào để giảm bớt/tránh tình huống này. Em lập bài này mong các cụ cùng chia sẻ để anh em lưu ý.
1. Tại chỗ quay đầu giữa 2 làn đường, xe máy vượt phải và rẽ trái ngay, tạt đầu ô tô. Nên: đi gần phía giữa đường, không tăng tốc độ bất thường.
2. Đường đông, xe máy lách bên trái (hoặc đi trên vỉa hè bên trái). Nên: Đi gần vào vỉa hè bên trái để xe máy không lách được hoặc đi cách hẳn ra một chút, nhất là gần điểm rẽ hoặc quay đầu.
3. Xe máy đang tìm địa điểm (đi chậm, ngó nghiêng 2 bên), có thể phanh hoặc chuyển hướng đột ngột. Nên: còi ngắn, đi chậm và cách xa 1 chút.

Mời các cụ đóng góp thêm ah.

longlinh

Xe hơi
Em xin có ý kiến với bác như sau
1. Tại chỗ quay đầu, bác nên quay rộng ra một chút (tầm 1-2m so với con lươn) để nhường chỗ cho xe máy quay đầu và mình cũng dễ lái.
2. Bác cứ bám trái sao cho khoảng cách đủ hẹp để xe máy không len vào được. Đến chỗ quay đầu bác làm theo 1
3. Chuẩn rồi bác nhưng bác lưu ý mắt phải hoạt động 120% công suất để đoán mò và đoán đúng nhé.

Em có vài ý kiến như thế, có gì cần bổ xung, sửa đổi các bác cho em biết để nhà cháu còn rút kinh nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

namdv.proad

Xe máy
hên xui thôi cụ! nhiều khi gặp thằng nó đi ngu thì có mà tránh đằng giời>

Ginkgo

Xe buýt
Bổ ích, cảm ơn bác chia sẻ,

hafnm

Xe tải
-Khi rẽ phải thường có xe máy đi thẳng cố lách qua xe mình trước khi mình rẽ, cần quay đầu nhìn hẳn qua cửa, khi vào hẳn đường rẽ rồi mới tăng tốc.
-Ở những ngã tư rộng có bùng binh to xe máy đi từ hướng bên trái sang mình không quan sát được vì bị chắn tầm nhìn bởi khung gương lái.

Khánh Ly

Xe buýt
Em chưa thạo lắm nhưng thấy lái xe thật khổ... Mắt, mũi tay chân loạn hết cả lên...Nhiều lúc oải chả buồn tập xe nữa... Híc(:|

aladin77772000

Xe hơi
Trừ khi xe dài quá hoặc đường quá hẹp còn em quay đầu vẫn bám trái vì nhiều khi mình đi cách trái xa quá đã nhìn gương nhưng lúc đang quay nếu có khe đủ hở và đường đông 2b vẫn lách qua dễ làm mình giật mình thậm chí va quẹt với 2b.

anhtho

Xe ngựa
Trừ khi xe dài quá hoặc đường quá hẹp còn em quay đầu vẫn bám trái vì nhiều khi mình đi cách trái xa quá đã nhìn gương nhưng lúc đang quay nếu có khe đủ hở và đường đông 2b vẫn lách qua dễ làm mình giật mình thậm chí va quẹt với 2b.
Cụ bám trái là cua sẽ khó khăn, khi sang phần đường bên kia sẽ bị bung ra nhiều. Nói chung cái này là tùy thuộc tình hình, luôn nhìn trước ngó sau. Nếu có 2b cố tình thì nhường nó phát, thực tình cũng ko phải lúc nào cũng gặp thằng cụ cố đâu.

Starmovies

Xe tăng
Chuẩn đấy ạ, phương châm lái xe của em là "nhường đường" ai bận thì cho họ đi trước mình đi chậm hơn một chút cũng được, chỗ rẽ thì nên cua rộng (rộng vừa phải) để 2b đi được đừng ôm cua quá dễ va quệt lắm