[Funland] Lý Tiểu Long: một tượng đài bất tử

meotamthe

Xe cút kít
Hai kẻ bành trướng bá quyền chơi xấu VN thì gọi thế không sao.
Việc gì ra việc nấy, lẫn lộn sao chính xác được, trong chuyện về võ thì chỉ nói về võ thôi, muốn nói về chính trị thì đi thớt khác mà nói.

kimthanlahan

Xe tăng
Cụ ơi, em đọc nát cả những quyển sách này rồi, có cả sách của cụ Đỗ Hóa nữa cơ.

Cái mà cụ gọi là bài thiệu ấy thì chẳng qua do trình độ của các võ sư thời xưa hạn chế về mặt chữ nghĩa nên mới sinh ra câu cú lủng củng như vậy thôi. Cụ thử đọc lên xem có nghe ngang phè phè ko? Cái gọi là "võ cổ truyền VN" hầu hết đều nguồn gốc từ võ Tàu cả. Đích thị cổ truyền thì có môn vật ấy cụ ạ, đấy mới là 100% của VN ta.

Em còn đọc chán chê cả bút chì, bút sắt, thiết lĩnh nữa kia. Cái mà nhiều người cho là vũ khí đặc biệt của riêng người VN. Cơ mà nó cũng ko khác mấy các thứ vũ khí từng xuất hiện ở nhiều nước khác. Thực ra, những bài viết kiểu như cụ trích dẫn xuất hiện ở thời điểm "bài Tàu", ko chỉ võ thuật mà còn nhiều lĩnh vực khác, người VN cố tìm cái gì đó chứng minh mình ko liên quan đến Tàu hoặc ko kém gì Tàu. Em còn đọc 1 tập tài liệu các cụ viết về vua Hùng, có ông còn phân tích "Vua Hùng" là chữ đọc trại từ "Bua Khun" nghĩa là "Bố của thủ lĩnh" gì nữa cơ :))

Nhìn chung thì em thấy mình chả cần cố moi móc để chứng tỏ mình có một nền võ thuật riêng làm gì. Võ thuật nó ảnh hưởng qua lại lẫn nhau nhiều thông qua các cuộc chiến tranh và di dân. Thực tế thì đòn thế cũng chỉ có từng đó, xài đấm đá, cùi chỏ, đầu gối là hết thôi. Thằng Tàu nó tự nhận "thiên hạ công phu xuất Thiếu Lâm". Mình cũng chả cần đua đòi thế làm gì cho khổ ra.
Vote bác, cổ truyền mình chỉ có món vật là tương đối đặc trưng. Mà dân tộc nào ưa vật nhau là quân đội dân tộc đấy hùng mạnh. Hy Lạp, La Mã, Mông Cổ, Nhật, Việt, Thanh (đời đầu)... Chứ còn cứ đấm, với chả đá chỉ giành mua vui thôi.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vote bác, cổ truyền mình chỉ có món vật là tương đối đặc trưng. Mà dân tộc nào ưa vật nhau là quân đội dân tộc đấy hùng mạnh. Hy Lạp, La Mã, Mông Cổ, Nhật, Việt, Thanh (đời đầu)... Chứ còn cứ đấm, với chả đá chỉ giành mua vui thôi.
Đấm đá nếu muốn có hiệu quả thì phải tập như thằng Muay Thái mới ăn thua.

Em trước có đọc mấy quyển sách bí kíp gì về mấy chục chiêu cước pháp Thái cực vân vân, mây mây mà buồn cười. Đám đó bị một đạp của Muay Thái chắc nằm đo đất đến tối quá.

kimthanlahan

Xe tăng

Em trước có đọc mấy quyển sách bí kíp gì về mấy chục chiêu cước pháp Thái cực vân vân, mây mây mà buồn cười. Đám đó bị một đạp của Muay Thái chắc nằm đo đất đến tối quá.
Trên chiến trường cả hiện đại hay trung cổ, đấm với đá, chặt hay chém, xỉa hay điểm huyệt thì cũng chỉ làm cảnh thôi. Bỏ không bàn các yếu tố như kinh tế, phương tiện, hậu cần, chiến thuật, tướng lĩnh...nếu chỉ tính giáp lá cà thì là đâm chém, xô đẩy, giẫm đạp, vật lộn, bóp bẻ, cắn xé. Cước pháp của moay thì cũng hiệu quả, luyện moay thì chân gối, chân tay cũng cứng nhưng ứng dụng cũng chỉ để giẫm đạp thôi. Chiến trường nó toàn gươm giáo, khiên mộc, máu me (cả đang cầm trên tay lẫn dưới đất)... đứng còn chả vững lấy đâu ra đấm với đá.

nhuataiche

Xe container

Em ko biết gì về võ thuật, nên chém linh tinh thôi.

Về lý thuyết mà nói, giả sử có tay nào đó giỏi 1- 2 cú đá, giỏi tới mức tuyệt luân, vừa nhanh vừa mạnh ngoài sức tưởng tượng của đối thủ, vậy là khá đủ rồi phải ko ạ ? Gặp mấy tay đô vật hay gì gì đó, đá trúng một phát là xong, phải ko ạ ?

Ý em là mấy chục chiêu cước pháp bác nói có thể là vô dụng, nhưng nếu 1 - 2 chiêu được luyện tới mức tuyệt kỹ thì có thể sẽ khác, phải ko ạ ? Vấn đề của nhiều võ sư tàu, theo em thấy, là anh luyện đủ thứ nhưng chẳng có cái nào ra hồn, thậm chí luyện mới vài hôm mà đã tưởng thành tuyệt kỹ.

Mà nghề nhựa của em cũng vậy, biết đủ thứ thì có khá nhiều người, nhưng biết một vài thứ tới mức ko ai làm được hoặc rất ít người làm được thì toàn là bọn tây lông cả !

meotamthe

Xe cút kít

Về lý thuyết mà nói, giả sử có tay nào đó giỏi 1- 2 cú đá, giỏi tới mức tuyệt luân, vừa nhanh vừa mạnh ngoài sức tưởng tượng của đối thủ, vậy là khá đủ rồi phải ko ạ ? Gặp mấy tay đô vật hay gì gì đó, đá trúng một phát là xong, phải ko ạ ?

Ý em là mấy chục chiêu cước pháp bác nói có thể là vô dụng, nhưng nếu 1 - 2 chiêu được luyện tới mức tuyệt kỹ thì có thể sẽ khác, phải ko ạ ? Vấn đề của nhiều võ sư tàu, theo em thấy, là anh luyện đủ thứ nhưng chẳng có cái nào ra hồn, thậm chí luyện mới vài hôm mà đã tưởng thành tuyệt kỹ.

Mà nghề nhựa của em cũng vậy, biết đủ thứ thì có khá nhiều người, nhưng biết một vài thứ tới mức ko ai làm được hoặc rất ít người làm được thì toàn là bọn tây lông cả !
Trước Discovery có làm 1 phim phân tích về võ, Taekwondo là môn võ có cú đá khá mạnh, lực đá đến gần 400kg ở cú đá vòng cầu, nói chung gặp ông nào luyện tập theo tư duy 10000 lần thì cũng chả biết thế nào đâu cụ nhỉ !

quuanganhmv2

[Tịch thu bằng lái]
xem đi xem lại bao nhiêu lần vẫn không thấy chán cc ạ

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn

Đậm: Cái này cụ nói hoàn toàn đúng đó. Đấy là lí do mà em bài xích bài quyền như một vài còm ở topic này.

Lịch sử võ thuật Tàu có 1 võ thuật gia đi theo trường phái đó. Tên ông ta là Lý Thư Văn. Cả đời ông ta chỉ luyện 3 chiêu quyền thuật và ông ta giết kha khá người chỉ bằng 3 chiêu đó thôi. Ông ta còn nói "ta chưa gặp người chịu nổi đòn thứ 2 của ta". Đệ tử ông này là cận vệ của Phổ Nghi, Mao Trạch Đông và Tưởng Giới Thạch.

Cũng có 1 võ sư khác luyện 1 đòn trong 3 năm và chỉ đòn đó đủ để hạ rất nhiều cao thủ khác. Giờ cụ tập đấm đúng 1 đòn, mỗi ngày 5.000 lần trong 3 năm, em đảm bảo cụ cũng hạ đc mấy anh choai choai to ngang cụ dễ dàng ;))

Bastion.P

Xe container
Cụ xem clip Hoàng đế MMA Fedor đánh thằng cao 2m thấy Vật quan trọng thế nào. Fedor có cú đấm 2 tay rất mạnh, nhưng tỏ ra vô hiệu, có đấm dc nó cái nào ra hồn đâu, vì nó to cao hơn 30%, nên đã chuyển sang cận chiến ngay, lừa thế bẻ tay trái, khiến nó đau quá phải xin hàng ngay.

Thực chiến cuối cùng cũng sẽ là cận chiến rồi Vật với các ngón đòn cực hiểm sẽ khiến đối phương hết cơ hội sửa lỗi.

thường các bác thích Vịnh Xuân thì hay thích Lý Tiểu Long, chứ dân môn khác thì cũng tùy. Dân tập Vịnh Xuân trong cộng đồng võ thuật VN cũng tương đối đặc biệt :) .

Theo như em biết thì các cụ nhà mình ngày xưa rèn lính đánh trận lại chủ yếu là VẬT , và em cũng thấy trong chiến trận môn vật thực tế rất hữu hiệu hơn là các môn võ khác khi đánh cận chiến trên chiến trường.

Em vẫn thích mấy môn: Vật cổ truyền, Sambo, Judo, Karate, Tekawondo (Bắc triều tiên bởi nguyên gốc hơn, ít dáng dấp thể thao hơn) , Quyền Anh và Quyền Pháp.