[CCCĐ] Mấy kinh nghiệm đi chơi Lào bằng ô tô

manhvpcp

Xe buýt
bác Quang ơi, nghe bác nên giờ em đang ở Vientian rồi. Ngày mốt em sẽ đến Luang Prabang. Bác tư vấn giúp em là nếu em xuất phát sáng sớm từ Phonsavan thì có kịp về Hà Nội trong đêm hôm đó không (vì google map báo là gần 11h với 600 km), và nên đi cửa khẩu nào ạ. Tiêu chí nhà cháu là đi xa 1 chút còn hơn đi đường vòng vèo uốn lượn quá Bác ạ.
Mong bác Quang và các bác tư vấn giúp cháu sớm ạ.
Đoàn em đi 30 tháng 4, chạy từ 5h sáng. Về đến HN là 8h đêm. Chạy tít. Nghỉ ăn trưa mất 2h.

Bóng Chày

Xe lừa
viethakd nói:
bác Quang ơi, nghe bác nên giờ em đang ở Vientian rồi. Ngày mốt em sẽ đến Luang Prabang. Bác tư vấn giúp em là nếu em xuất phát sáng sớm từ Phonsavan thì có kịp về Hà Nội trong đêm hôm đó không (vì google map báo là gần 11h với 600 km), và nên đi cửa khẩu nào ạ. Tiêu chí nhà cháu là đi xa 1 chút còn hơn đi đường vòng vèo uốn lượn quá Bác ạ. Mong bác Quang và các bác tư vấn giúp cháu sớm ạ.
30/4 năm ngoái đoàn em về từ Luang, qua cửa khẩu Nậm cắn và về HN cũng không tối lắm. Sáng thì ăn sáng xong xuôi đàng hoàng mới đi. Đường 2 bên đều đẹp

Sent from my iPad using Forum Runner

Ongtrum1309

Xe tải
bác Quang ơi, nghe bác nên giờ em đang ở Vientian rồi. Ngày mốt em sẽ đến Luang Prabang. Bác tư vấn giúp em là nếu em xuất phát sáng sớm từ Phonsavan thì có kịp về Hà Nội trong đêm hôm đó không (vì google map báo là gần 11h với 600 km), và nên đi cửa khẩu nào ạ. Tiêu chí nhà cháu là đi xa 1 chút còn hơn đi đường vòng vèo uốn lượn quá Bác ạ.
Mong bác Quang và các bác tư vấn giúp cháu sớm ạ.
Từ phôn sa vẳn về đến cửa khẩu Nậm cắn khoảng 130 km, đi tầm 3 tiếng, từ Nậm cắn về Khai sơn( ngã 3 đường mòn) khoảng 150km mất khoảng 3 tiếng, từ ngã ba đường mòn về đến Hn khoảng hơn 300 km nữa, chạy khoảng 5 tiếng đến Hn

RidingMan

Xe máy
Ngưỡng mộ cụ chủ.
Em lên giây cót mấy lần mà toàn đứt, chưa lần nào dám khởi hành bằng ô tô.

Bóng Chày

Xe lừa
Em tổ chức anh em 14 xe 60 người đi Lào 1 tuần tròn theo đúng cung bác tranquang83 chỉ dẫn đó!

tranquang83 nói:
Cảm ơn bạn đã tin cậy! Từ Vientiane đi Luang Prabang theo đường mới - rẽ trái ở Kasi dễ đi hơn tí vì vượt cái đèo dài và dốc. Còn từ Luang Prabang đi Phonsavan theo QL 13 khá vòng vèo uốn lượn hơn 100 km. Nếu muốn tránh thì quay lại theo đường đi Kasi - đến Kasi rẽ trái đi Phou Khoun rồi vào QL7 đi Phonsavan. Đi lối này xa hơn chút nhưng có lẽ thời gian chạy xe như nhau. Từ Phonsavan về VN qua Cửa khẩu Nậm Cắn, Nghệ An là dễ đi nhất. Mấy lần tớ đi đều nghỉ lại Tân Kỳ, Nghệ An cho... khỏe. Còn nếu các bạn thấy còn sức, không ngại chạy tối thì có thể về ngay nhà, tầm 21g - 22g về đến HN thôi! Cảm ơn các bạn manhvpcp, Bóng ChàyOngtrum1309 đã giúp đỡ bổ sung cho bạn yên tâm! Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!
Sent from my iPhone using Forum Runner

Maxalex

[Tịch thu bằng lái]
Đường các bác đi là Bắc Lào toàn đèo dốc khó đi.nhìn km có vẻ gần nhưng ko chạy nhanh đc nên thời gian lâu hơn nhiều

viethakd

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các bác đã tư vấn. sáng nay em đi từ Vientiane lúc 8h, (mất 100 kip vì ko có cái bảo hiểm), nghỉ ăn trưa ở Kasi khoảng 1h và nghỉ trên đường 3 lần 10p (vì em hút thuốc...). Kết quả là đến Luang Prabang lúc 15h30 với quãng đường gần 340km.
Sáng mai em sẽ tham quan cái bảo tàng và chùa như bác Quang chỉ dẫn, phấn đấu 9h rời khỏi Luang. Hy vọng đến được cánh đồng chum trước khi trời tối để chụp ảnh.
Em dự là sẽ chạy tối về đến thị trấn Nonghet ngủ đêm. Sáng hôm sau nữa sẽ qua cửa khẩu Nậm Cắn làm thủ tục sớm và về HN.
Em đã đi đúng lộ trình bác Quang đã tư vấn, về cơ bản là rất happy ạ.

dunghud

Xe tăng
Quá hay, cách đây 4 năm e đi rồi, nhưng dạo đó kg nhớ lắm vì theo cụ trưởng ddoàn

Mazda

Xe đạp
Em bổ sung một số tổng kết trong chuyến đi của em như sau:

Tết năm sau cụ nào đi Lào sáng mùng 1 thì nên chạy QL1, vắng tanh và không có xxx. Em xuất phát từ ga Hà Nội lúc 8h15AM đến cửa khẩu lúc 3h30PM, nghỉ ăn trưa 1h. Làm thủ tục xuất cảnh mất 45’, 4h15 em lên đường đi Xiêng Khoảng, 7h đến khách sạn Xiêng Khoảng

QL7 từ Diễn Châu đi xấu mất tầm 20km đầu tiên, sau đó ngon lành như đường HCM.

Lượt về từ Xiêng Khoảng em chạy từ 7h15AM, 12h15PM đến tt Con Cuông nghỉ ăn trưa. 1h45PM đi về HN theo đường HCM, nghỉ hái hoa 1 lần, 7h15PM ngồi vào bàn ăn tối ở nhà.

Đường HCM cơ bản vẫn đẹp, đoạn Xuân Mai – Chợ Bến đã thảm lại mặt đường, rộng và đẹp. Đoạn ngày trước đây hơi xấu vì mấy cái nhà máy xi măng hai bên đường.

Chỉnh sửa cuối:

Mazda

Xe đạp
Các cụ lưu ý cây xăng ở cửa khẩu Nậm Cắn không bán hàng ngày mùng 1 nhé. Em không đổ được xăng trước khi sang Lào vì đi ngày mùng 1, qua biên giới 1 phát xăng tăng ngay 6K/lít, mất toi 300K/bình xăng :(

Sau 3h30 không đổi được tiền ở cửa khẩu vì các bạn Lào đã về nhà đi nghỉ, tuy nhiên các cụ có thể về Xiêng Khoảng đổi tiền. Lúc đi em đổi ở Xiêng Khoảng tỉ giá 2.8, lúc về em cũng lại đổi tiền kíp thừa sang tiền Việt ở đây, tỉ giá vẫn thế :)

Tỉ giá đổi từ kíp sang VND ở cửa khẩu Nậm Cắn là 2.7.

SIM Unitel em nhờ anh em ở khách sạn Xiêng Khoảng mua giúp, 40K KIP có 5000 KIP gọi và 200MB data. Nếu các cụ không gọi về VN thì chỗ này thừa đủ các cụ dùng 1 tuần và data đủ dẫn đường, check facebook,... Về khách sạn các cụ nhớ chuyển sang dùng wifi khách sạn cho nhanh và tiết kiệm dung lượng data. Nếu có nạp tiền các cụ chỉ nên nạp thẻ 20K KIP, em nạp thẻ 50K KIP đến lúc về vẫn còn 40K KIP cho dùng đã gọi về VN bét nhè :)

Mazda

Xe đạp
Anh em ở khách sạn Xiêng Khoảng cực kỳ nhiệt tình. Trên đường đi có sự vụ gì cần phiên dịch em toàn bốc máy gọi để anh em "thông ngôn" giúp qua điện thoại.

Bạn em đi GLK bị rách lốp ở Xiêng Khoảng, phải để xe lại và gửi 2 quả lốp từ VN sang và nhờ anh em ở Xiêng Khoảng nhận lốp và trả tiền ship hộ (1tr/ 2 quả lốp). Đến hôm cuối quay lại Xiêng Khoảng hơi muộn lại phải nhờ anh em ở đây chạy ra gara dặn các bạn Lào chờ, nếu không các bạn ấy đóng cửa thì có thánh mới tìm được. Em nói thêm 1 tí về vụ lốp này là các cụ chạy xe Đức cẩn thận lốp nhé, bên này không có lốp để thay đâu (vì cực kỳ ít xe Merc, BMV hay Audi).

Số của cậu em Phó GĐ khách sạn Xiêng Khoảng đây: Lê Văn Duẩn (+856) (020) 96500888. Nếu các cụ dùng SIM ở Lào gọi thì không cần 2 cái mã vùng đầu tiên mà chỉ cần gọi 96500888. Có sự cố gì cần hỗ trợ các cụ cứ gọi cậu em này, rất nhiệt tình và nhanh nhẹn, văn hay, rượu tốt :)

Mazda

Xe đạp
Về vụ ăn uống ở Luang, mùng 3 em chạy qua Hoa Ban thì các bạn đã về nước ăn Tết, thế là bơ vơ. Sau em phải nhờ bác tranquang83 chỉ dẫn giúp ra bờ sông, ngon bổ rẻ mà lại được ngắm hoàng hôn trên sông. Hôm sau em cũng thử qua nhà hàng Khaiphaen (được TripAdviser xếp số 1 ở Luang), cũng rẻ và ngon. Quán chỉ phục vụ được khoảng 30 - 40 khách mà bọn Tây đến đây nhiều lắm nên các cụ phải gọi điện đặt chỗ trước nếu muốn ăn ở đây (+856 30 51 55 221)
http://www.tripadvisor.com/Restaurant_Review-g295415-d7312429-Reviews-Khaiphaen-Luang_Prabang_Luang_Prabang_Province.html

HakunFR

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã chia sẻ chi tiết. Em đang châm cứu vụ này cho đợt 30/4. Cơ mà du Lào có lẽ thẩm văn hóa là chính các cụ nhỉ, em thấy cảnh hơi hìu.

The Peace

Xe tăng
Đoàn Em vừa chạy lộ trình HN - Nậm Cắn - Xieng khoang - Luang Prabang - Vientiane - Cầu Treo - Cửa Lò - HN trong 6 ngày (2-7 Tết).
Tổng quãng đường di chuyển gần 2300km trong 5 ngày (Luang đoàn em ở 2 đêm), tuy hơi vất nhưng thực sự đó là 1 trải nghiệm tuyệt vời về thiên nhiên, con người, văn hoá sống và giao thông của đất nước Lào.

Có thời gian Em sẽ vviết bổ sung 1 số ý để các cụ nghiên cứu lộ trình phù hợp với điều kiện của mình (thời gian, chủng loaii xe, sk người tham gia ...).

Xebungto

Xe tải
Kinh nghiệm đi Lào bằng đường bộ của cụ rất quý. Cảm ơn cụ rất nhiều vì em cũng đang lên kế hoạnh đi Lào cùng gia đình mùa hè này. Nhưng em đang băn khoăn vì mùa hè khá là nóng. Nếu đi được vào mùa Đông thì sẽ ấm hơn

Albea3361

Xe hơi
Bác cho em
Trước một chuyến đi xa, công tác chuẩn bị rất quan trọng. Trước tiên phải lập dự kiến chương trình. Cái này cũng dễ thôi, chỉ cần tham khảo các tour của công ty du lịch hoặc các chuyến đi được mô tả trên internet... Tuy nhiên, cần có một chương trình cụ thể từng ngày để có các dự kiến khác về nơi ăn, chỗ nghỉ và chỗ đi chơi. Từ đó, xác định ra chi phí để có một sự chuẩn bị kỹ càng cho một chuyến đi.

Đây là tấm bản đồ (tự làm cho mỗi chuyến đi). Vòng tròn màu đỏ là các địa danh cần nghỉ lại qua đêm. Các ô màu xanh ghi các điểm cần lưu ý chỗ tham quan hoặc nghỉ ngơi giữa đường để ăn trưa...

Về xe, làm thủ tục lấy giấy phép liên vận (transit) nên làm trước ngày khởi hành ít nhất 10 ngày. Có thể tải từ trên mạng mẫu kê khai hoặc trực tiếp đến Sở Giao thông Vận tải (Hà Nội: ở 16 Cao Bá Quát) lấy bản kê khai (không cần xác nhận). Khi nộp bản kê khai mang đủ các loại giấy tờ xe, nếu photocopy sẵn càng tốt. Chú ý kê khai rõ cửa khẩu xuất và nhập cảnh, ngày tháng xuất nhập: cho phép dưới 30 ngày...
Đến sát ngày đi, chuẩn bị thêm các đồ mang theo: nước uống (mang đủ dùng cho số ngày đi, mỗi người 1 lít/ngày), mì ăn liền, trái cây, bánh kẹo, thuốc men các loại. Nên mang theo ấm đun nước siêu tốc, rất tiện dụng khi sang Lào.
Xe chuẩn bị đủ xăng dầu mỡ, lốp dự phòng, dụng cụ đồ nghề và giấy tờ xe mang đầy đủ...[/QUOT/
Trước một chuyến đi xa, công tác chuẩn bị rất quan trọng. Trước tiên phải lập dự kiến chương trình. Cái này cũng dễ thôi, chỉ cần tham khảo các tour của công ty du lịch hoặc các chuyến đi được mô tả trên internet... Tuy nhiên, cần có một chương trình cụ thể từng ngày để có các dự kiến khác về nơi ăn, chỗ nghỉ và chỗ đi chơi. Từ đó, xác định ra chi phí để có một sự chuẩn bị kỹ càng cho một chuyến đi.

Đây là tấm bản đồ (tự làm cho mỗi chuyến đi). Vòng tròn màu đỏ là các địa danh cần nghỉ lại qua đêm. Các ô màu xanh ghi các điểm cần lưu ý chỗ tham quan hoặc nghỉ ngơi giữa đường để ăn trưa...

Về xe, làm thủ tục lấy giấy phép liên vận (transit) nên làm trước ngày khởi hành ít nhất 10 ngày. Có thể tải từ trên mạng mẫu kê khai hoặc trực tiếp đến Sở Giao thông Vận tải (Hà Nội: ở 16 Cao Bá Quát) lấy bản kê khai (không cần xác nhận). Khi nộp bản kê khai mang đủ các loại giấy tờ xe, nếu photocopy sẵn càng tốt. Chú ý kê khai rõ cửa khẩu xuất và nhập cảnh, ngày tháng xuất nhập: cho phép dưới 30 ngày...
Đến sát ngày đi, chuẩn bị thêm các đồ mang theo: nước uống (mang đủ dùng cho số ngày đi, mỗi người 1 lít/ngày), mì ăn liền, trái cây, bánh kẹo, thuốc men các loại. Nên mang theo ấm đun nước siêu tốc, rất tiện dụng khi sang Lào.
Xe chuẩn bị đủ xăng dầu mỡ, lốp dự phòng, dụng cụ đồ nghề và giấy tờ xe mang đầy đủ...
Cụ Cho Em hỏi cần những giấy tờ gì để đi xe sang đó và xin giấy phép này ở đâu Cụ ơi.

Kojiro

Xe tải
Kinh nghiệm đi Lào bằng đường bộ của cụ rất quý. Cảm ơn cụ rất nhiều vì em cũng đang lên kế hoạnh đi Lào cùng gia đình mùa hè này. Nhưng em đang băn khoăn vì mùa hè khá là nóng. Nếu đi được vào mùa Đông thì sẽ ấm hơn
Sắp xếp đi vào giữa tháng Tư dịp Tết Lào hay lắm cụ ạ. Trời ko quá nóng mà xe lại được tắm suốt dọc đường. Đặc biệt nếu đi bán tải thì vui nữa :)

tuanland

Xe hơi
Website
duhocebt.edu.vn
Cho em hóng hết câu chuyện của các bác, e đang ấp ủ những chuyến đi, cảm ơn bác đã cung cấp kinh nghiệm