[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Pbesa

Xe hơi
Họng khô thì do thiếu ẩm là một phần, còn da nứt nẻ thì tùy cơ địa từng người chứ nguyên nhân không phải do thiếu ẩm ạ. Kể cả mùa đông thì độ ẩm trong nhà ở mấy tính miền Bắc cũng trên 50% hết ạ (độ ẩm tiêu chuẩn trong nhà là từ 50 đến 60% ạ). Máy lọc khí tạo ẩm phù hợp với các văn phòng, nhà hay bật điều hòa ạ.
Thời tiết Hà Nội mùa hanh khô toàn dưới 50% ấy cụ, nứt khô hết cả môi, mặt ấy. Nhưng e thắc mắc là phun ẩm có tốt cho sức khỏe không nhỉ, theo như e biết thì nó chỉ giúp mình thấy đỡ khô hơn thôi chứ thực chất nó không tốt cho sức khỏe.
Còn cái lọc không khí thì nó hút mùi rất tốt đấy ạ, diệt khuẩn thì chắc cũng tùy máy thôi vì cái này không kiểm nghiệm được. Em chỉ thấy phòng em con nhỏ thường có mùi rất hôi nhưng dùng cái máy lọc của Nhật vào đỡ hẳn.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cho cháu hỏi như mùa đông ở HN họng khô da nứt nẻ có phải do ko đủ độ ẩm ko ạ? Nhà cháu tính mua 1 con có bù ẩm để khắc phục tình trạng trên mà như cụ nói ở trên thì có vẻ ko có tác dụng phải ko kụ?
Da bình thường luôn tiết 1 độ ẩm nhất định!
Nếu da luôn sạch thì ở độ ẩm 40-50% chưa thể bị nẻ, vì lũ tây lông coi độ ẩm từ 60% trở lên là ẩm ướt, từ 40-55% được coi trong vùng confort (dễ chịu).
(Điều em viết này chăng bịa ra đâu, bác cứ tra từ khóa "comfortable humidity" sẽ thấy. Ví dụ 1 trang: https://academyair.com/2016/12/comfortable-humidity-level/ )
Độ ẩm ở HN ít khi xuống dưới được 50%, còn dưới 40% thì phải lúc lại các bản ghi của Nha khí tượng may ra mới thấy!

chuma

Xe đạp
Đây là thời tiết HN hôm nay đây ạ. Cháu thấy ghi độ ẩm 35%

Nhờ các cụ tư vấn luôn như nhà cháu muốn mua 1 máy lọc kk trong phòng ngủ tầm 20m2. Cháu đang phân vân giữa 2 em
- Sharp KC-F30EV-W: có bù ẩm
- Sharp FP-F30E: rẻ hơn kha khá, hàng Thái
Như các cụ tư véo ở trên thì bù ẩm có vẻ hơi vô ích ở mình?

Chỉnh sửa cuối:

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Thời tiết Hà Nội mùa hanh khô toàn dưới 50% ấy cụ, nứt khô hết cả môi, mặt ấy. Nhưng e thắc mắc là phun ẩm có tốt cho sức khỏe không nhỉ, theo như e biết thì nó chỉ giúp mình thấy đỡ khô hơn thôi chứ thực chất nó không tốt cho sức khỏe.
Còn cái lọc không khí thì nó hút mùi rất tốt đấy ạ, diệt khuẩn thì chắc cũng tùy máy thôi vì cái này không kiểm nghiệm được. Em chỉ thấy phòng em con nhỏ thường có mùi rất hôi nhưng dùng cái máy lọc của Nhật vào đỡ hẳn.
Phun ẩm ở máy lọc không khí là dạng bốc hơi nước tự nhiên, không khí đi qua màng lọc tạo ẩm mang theo hơi nước (khác hoàn toàn với mấy con ếch phun sương chúng ta vẫn thường thấy) nên rất tốt ạ. Bên cạnh đó máy lọc không khí bù ẩm có cảm biến độ ẩm, nghĩa là nó điều tiết độ ẩm ở mức phù hợp (40 đến 60%), khi độ ẩm dư thừa thì nó ngừng bù ẩm.
Bác dùng máy lọc không khí thì chắc chắn nó sẽ giảm bụi trong phòng (bao gồm cả bụi siêu mịn), khử mùi hôi, mùi gây nguy hiểm cho sức khoẻ - cái này thì bên em có máy đo để bác kiểm nghiệm, về vi khuẩn virus thì do hãng công bố thôi, phải có máy đo hịn thì mới đo đếm được ạ

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Đây là thời tiết HN hôm nay đây ạ. Cháu thấy ghi độ ẩm 35%

Nhờ các cụ tư vấn luôn như nhà cháu muốn mua 1 máy lọc kk trong phòng ngủ tầm 20m2. Cháu đang phân vân giữa 2 em
- Sharp KC-F30EV-W: có bù ẩm
- Sharp FP-F30E: rẻ hơn kha khá, hàng Thái
Như các cụ tư véo ở trên thì bù ẩm có vẻ hơi vô ích ở mình?
Bù ẩm thì tốt hơn thôi ạ, vì khi bác k cần bù ẩm thì bác không cho nước vào khay thì máy sẽ không tạo ẩm đâu ạ. So sánh giữa 2 em này thì KC-F30EV vượt trội hơn nhiều ạ: có bù ẩm, có thêm màng lọc than hoạt tính dạng viên (F30E thì chỉ có màng lọc HEPA thôi ạ)

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
máy lọc của daikin chạy được không các cụ?

Lacet_ti

Xe điện
Sau 1 tg nghiên cứu,cũng chẳng biết tác dụng nó có tốt thật không.Nhưng e tin ở người Nhật nên cũng qtam làm con panasonic này.

Giống hệt con nhà em. Em thấy bù ẩm nghe tạm ổn, còn quả khử mùi thì ko rõ lắm :)

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
máy lọc của daikin chạy được không các cụ?
Daikin dùng khá ổn cụ nhé, dùng phòng khách hay phòng làm việc thì ok ạ. Sử dụng màng lọc tĩnh điện, màng lọc xúc tác quang kết hợp màng lọc giấy HEPA, có cả Streamer (phát ra ion âm tốc độ cao). Hiện nay chỉ có 1 model chính hãng ở thị trường VN thôi ạ. DAIKIN MC70MVM6 sử dụng 46m2
Bác tham khảo ở đây ạ: http://maylockhongkhi.com.vn/san-pham/may-loc-khong-khi-daikin-mc70mvm6.html

tamsinhtamthe

Xe đạp
Daikin dùng khá ổn cụ nhé, dùng phòng khách hay phòng làm việc thì ok ạ. Sử dụng màng lọc tĩnh điện, màng lọc xúc tác quang kết hợp màng lọc giấy HEPA, có cả Streamer (phát ra ion âm tốc độ cao). Hiện nay chỉ có 1 model chính hãng ở thị trường VN thôi ạ. DAIKIN MC70MVM6 sử dụng 46m2
Bác tham khảo ở đây ạ: http://maylockhongkhi.com.vn/san-pham/may-loc-khong-khi-daikin-mc70mvm6.html
Em đang dùng em này, sau một thời gian thì màng lọc đầy bụi kín luôn, lấy ra hút bụi với rửa cái màng lọc xanh ngoài cùng, lắp vào lại chạy ngon lành, sau vài tháng lại đầy bụi. Em nghĩ là có tác dụng ạ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Daikin dùng phòng ngủ thì không ổn hả cụ?

bahongbeo

Xe tải
Em cũng đã làm dc con sharp bãi cũng còn khá ngon. Dùng dc 4 ngày, thấy khử muì khá hiệu quả. Nhà em cc, trước mỗi lần nấu xong, em đóng cửa phòng lại, bật máy đèn báo đỏ lừ, chạy khoảng 1h thấy đèn xanh, mùi cũng hết. Ngon lành phết. Còn tính năng ion âm thì ko test dc, :). Tính năng bù ẩm thì em chưa cần dùng đến vì chưa dùng điêu hoà. Em mua về thay luôn hai màng lọc mới dùng cho yên tâm.

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Daikin dùng phòng ngủ thì không ổn hả cụ?
Dùng thì tốt thôi cụ, không ảnh hưởng gì cả ạ. Nhưng những model phù hợp với phòng ngủ thì cần gọn nhẹ, hoạt động cực êm ái, kháng khuẩn mạnh ... thì Coway với Hitachi phù hợp hơn ạ (theo kinh nghiệm bán hàng của bên em là như thế)

coolpix8700

Xe ngựa
Thời tiết Hà Nội mùa hanh khô toàn dưới 50% ấy cụ,...
Mùa hanh nhất ở HN là khoảng tháng 12 dương lịch (có thể bắt đầu từ tháng 11-nhưng năm nay tháng 11 vẫn còn "rất ẩm")!
Mà ngay trong tháng này thì cũng chỉ có vài ngày trong những ngày đầu tiên của mỗi đợt rét.
Muốn tìm độ ẩm HN dưới 40% phải lục trong các bản ghi Record của nha khí tượng.
Môi và da nứt nẻ có liên quan đến độ ẩm, nhưng thực ra như em đã viết nếu da sạch thì độ ẩm 50% không làm da và môi nẻ!
Người ta hay nói: "khô ráo, sạch sẽ". Câu này đúng theo cả nghĩa đen!
HN chỉ khô ráo được mỗi cái tháng 12 này.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng những model phù hợp với phòng ngủ thì cần gọn nhẹ, hoạt động cực êm ái, kháng khuẩn mạnh...
Kháng khuẩn thì chỉ có ozone, nhưng ozone không nên sử dụng cho phòng ngủ.
Lọc khuẩn có màng lọc Heppa kích thước lỗ lọc cực nhỏ, nhưng nhược điểm là chóng bị tắc và yêu cầu phòng ngủ phải rất kín, công suất máy lớn (ngược với tiêu chí êm). Chắc chắn giá máy lọc không khí sử dụng màng lọc Hepa lọc được khuẩn cho phòng ngủ kể cả cỡ nhỏ cũng chẳng thể rẻ để vài triệu có thể mua được, còn quảng cáo là việc khác!

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Kháng khuẩn thì chỉ có ozone, nhưng ozone không nên sử dụng cho phòng ngủ.
Lọc khuẩn có màng lọc Heppa kích thước lỗ lọc cực nhỏ, nhưng nhược điểm là chóng bị tắc và yêu cầu phòng ngủ phải rất kín, công suất máy lớn (ngược với tiêu chí êm). Chắc chắn giá máy lọc không khí sử dụng màng lọc Hepa lọc được khuẩn cho phòng ngủ kể cả cỡ nhỏ cũng chẳng thể rẻ để vài triệu có thể mua được, còn quảng cáo là việc khác!
Vệ sinh thường xuyên bằng hút bụi thì sẽ giải quyết được vấn đề tắc mà bác. Bên cạnh đó, màng lọc than hoạt tính có thể hỗ trợ màng lọc HEPA lọc khuẩn bằng cách hấp thụ các hạt trôi nổi trong không khí và một số chất gây dị ứng, cho nên lọc khuẩn không phụ thuộc hết vào màng lọc HEPA

coolpix8700

Xe ngựa
Vệ sinh thường xuyên bằng hút bụi thì sẽ giải quyết được vấn đề tắc mà bác. Bên cạnh đó, màng lọc than hoạt tính có thể hỗ trợ màng lọc HEPA lọc khuẩn bằng cách hấp thụ các hạt trôi nổi trong không khí và một số chất gây dị ứng, cho nên lọc khuẩn không phụ thuộc hết vào màng lọc HEPA
Lỗ lọc của màng lọc Hepa cho lọc khuẩn bị tắc thì hầu như không thể dùng máy lọc bụi để "khai thông" như với màng lọc thông thường được, vì để sử dụng loại màng lọc này máy lọc phải sử dụng công suất hút khí lớn, mặt khác khí hậu VN rất ẩm nữa càng làm cho việc tắc nghẽn màng lọc khó khắc phục hơn. Loại màng lọc này cũng rất đắt, cho nên không khí phải lọc thô trước ở các phòng thí nghiệm sử dụng máy lọc có yêu cầu lọc khuẩn. Nguyên lý cũng giống như dùng máy lọc nước với nước giếng khoan!

Chỉnh sửa cuối:

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Lỗ lọc của màng lọc Hepa cho lọc khuẩn bị tắc thì hầu như không thể dùng máy lọc bụi để "khai thông" như với màng lọc thông thường được, vì để sử dụng loại màng lọc này máy lọc phải sử dụng công suất hút khí lớn, mặt khác khí hậu VN rất ẩm nữa càng làm cho việc tắc nghẽn màng lọc khó khắc phục hơn. Loại màng lọc này cũng rất đắt!
Vâng cụ, Các hãng sản xuất khuyến cáo 1 đến 2 tháng vệ sinh màng lọc 1 lần, và hơn 1 năm thì nên thay màng lọc (ngoài Hitachi có tuổi thọ màng lọc dài 8 đến 10 năm thì các hãng khác cứ trung bình 2 năm thay màng HEPA)
Màng HEPA ở Việt Nam có giá từ 850k đến hơn 1 củ, sau 2 năm sử dụng thì giá này em nghĩ là hợp lý cho một thiết bị bảo vệ sức khỏe gia đình ạ.
Có điều kiện thì dùng, cái này cụ cũng hiểu rõ rồi, chỉ có lợi không có hại.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Dùng thì tốt thôi cụ, không ảnh hưởng gì cả ạ. Nhưng những model phù hợp với phòng ngủ thì cần gọn nhẹ, hoạt động cực êm ái, kháng khuẩn mạnh ... thì Coway với Hitachi phù hợp hơn ạ (theo kinh nghiệm bán hàng của bên em là như thế)
Chứng tỏ Daikin không được êm ái lắm phải không?

Đang định mua 1 em vì nhà có con nhỏ bị hen. Mới tìm hiểu Hitachi và Coway vì thấy hàng nhập nguyên chiếc từ Nhật, Hàn. Mình thấy Hitachi lại dùng màng lọc EPA chứ không phải HEPA (không biết 2 cái này phải 1 không nhỉ?).
Nếu không quan tâm đến giá tiền, thì nên chọn em nào trong phòng ngủ nhỉ? Tiêu chí của em là bền, thời gian thay màng lọc càng lâu càng tốt, dễ vệ sinh, dễ thay (người dùng có thể tự thay được).