Máy tính DOF - Depth of Field - khoảng nét của ảnh

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Một thách thức nữa của N hiếp ảnh hiện đại là creative , thời buổi ngày nay máy khủng súng to nhan nhản , bất cứ chỗ nào đẹp đều bị các tay máy từ lão luyện đến vị thành niên đào xới rất kỹ với đủ mọi góc độ. Đến khi mình chụp thì kiểu j nó cũng sẽ na ná giống 1 bức ảnh nào đó đã chụp từ trước.
Cho nên tiêu chí mà em đeo đuổi bây h là bản sắc ( Style ) và khoảnh khắc ( Moment ). Cả 2 tiêu chí này em đều chưa đạt được cái nào , nản quá hic hic

@leng keng : ảnh của cụ võ ở đây ạ
http://laurel.hn.is.uec.ac.jp/~vuhung/graphics/vo.an.ninh/
có bác nào vào đâm 0 , cho em mở mang tầm mắt 1 tý ợ :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình là thế này kkhojm ạ
Cụ Võ kkhoong chỉ xài cái chú Zeiss này đâu bộ ảnh nổi tiếng nhất của cụ về nạn đói năm 1945 lại là chụp bằng 1 con cổ lỗ sĩ ống kính xếp vào trong thân máy (tạm thời em chưa nhớ ra máy gì ) nhưng chắc chắn là như thế con ZEISS này nghe nói đến qua 1954 cụ mới có nhưng cũng không dùng nhiều lắm đâu.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Tình hình là thế này kkhojm ạ
Cụ Võ kkhoong chỉ xài cái chú Zeiss này đâu bộ ảnh nổi tiếng nhất của cụ về nạn đói năm 1945 lại là chụp bằng 1 con cổ lỗ sĩ ống kính xếp vào trong thân máy (tạm thời em chưa nhớ ra máy gì ) nhưng chắc chắn là như thế con ZEISS này nghe nói đến qua 1954 cụ mới có nhưng cũng không dùng nhiều lắm đâu.
Thế ý nhà bín là siao , 0 cần phải đú đến 1D II , chỉ cần 10D là đủ chứ rề ( đằng nào chụp mãi nó cũng có ra ảnh đâu nhể ) :)) :)) :)) :))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tập chụp ảnh nhiều khi không cần phải có máy ảnh, khi đi trên đường, nhìn thấy cái gì đẹp thì nhiều khi thử hỏi mình xem nếu cái vật đó, khung cảnh đó đưa vào khung hình thì sẽ phải như thế nào, và thử đoán xem kết quả sẽ ra như thế nào. Tất nhiên, hầu như ảnh nó ra sẽ không theo 100% ý mình, nhưng thế mới là chụp ảnh, xuân cũng là 1 yếu tố làm cho chụp ảnh cuốn hút.
Thảo nào hôm trước đi chơi ở Bờ Hồ, em nhìn thấy mấy đại nhân tay đếm lá chân đá ống bơ, mồm thì cứ lẩm nhẩm "ơ, sao hôm nay trời trong xanh thế nhỉ, cái lá này mà chụp lên màu đẹp thì phải để khẩu độ bao nhiêu nhỉ? cái ống bơ lăn nhanh thế kia thì phải để tốc độ bao nhiêu nhỉ?..."

Tất nhiên, hầu như bọn đấy nói mồm nên không có ảnh vả lại nếu có thì ảnh nó ra sẽ không theo 100% ý mình, nhưng thế mới là chụp ảnh, xuân cũng là 1 yếu tố làm cho chụp ảnh cuốn hút.

Cuti_95

Xe hơi
Em chẳng biết khuyên thế nào : style, moment, techniqué, tool, time, money cái gì cũng cần cả. Nhưng tóm lại là good things take time and money.

Chắc hẳn các bác biết cụ Võ lang thang suốt ngày để mới có được những tấm hình như vậy. Rồi các bác trong CLB nhiếp ảnh cũng đốt bao nhiêu KM film, bao nhiêu chuyến đi mới ra được mấy cái đoạt giải. Thời đại KTS thì cũng vậy thôi, máy moc chỉ giúp phần nào chứ cũng là ta là chính mà ta thì là thơi gian và tiền bác.

Món này em cũng khoái lắm. ngày xưa chụp phim thì một cuộn chỉ ưng 5 -6 kiểu là cùng.

Năm kia mua một con Bronica 6x6 se cần hen (hết 500, công thêm cái sekonic đo sáng của thằng em rể), thế rồi cả hai năm rồi mới nuốt hết một cuộn phim 12 kiếu. Tết vừa rồi load cuộn thứ hai thì mới chỉ hết một nửa. Tóm lại là đếch có thời gian để chơi. Xem chừng có lẽ muốn bán làm collection mất.

Còn mỗi cái khoái là đọc về photography.
:(

anhminh

Xe tải
@noza : bây h thì tớ đã hiểu là tại sao NILON Lởm hehe :P :P :P
CÀ lông nó có 1 cái chức năng là A-DEP để chụp và tính toán khẩu độ trong những trường hợp như thế này , ví dụ muốn bắt nét từ mũi đến tai thì ngắm mũi bấm hờ , ngắm tai bấm hờ , máy nó sẽ tính ra F chứ cơm đâu mà search wifi roài tra hì hục cho nó mệt :)) :)) :)) :)) :))
NGoài ra trên cái thước đó khoảng cách cuả OK nó có mấy cái vạch F đó , bác nhìn vô nó sẽ chỉ với khoảng cách vậy thì khoảng bắt nét từ đâu đến đâu đó thoai
Lúc trước, em cũng đã nghĩ, tại sao ko có chức năng tính độ sâu của ảnh trong máy luôn, cái này máy làm có khó gì đâu, chọn điểm nét đầu, chọn điểm nét cuối, thế là nó tính ngược được ra F / Zoom. Hóa ra thằng Canon có, nhưng hình như cũng có mấy ai dùng đâu nhỉ.