Mazda3 2009 có tiếng kêu lạ, hội mazda giúp e với !!!

mazda3_09

Xe đạp
Không hiểu sao hôm vừa rồi khi xe dừng lại mọi người thân trong nhà đang lên xe , trên xe chở đủ tải là 5 người, không hiểu sao xe kêu lên từng hồi tít...tít liên tục. Âm thanh phát ra từ còi của xe, không phải các âm thanh báo hiệu trong xe, đứng ngoài xe nghe rất to.Xe kêu được vài hồi rồi hết, chạy vẫn bình thường.Bác nào có kinh nghiệm giải giúp e bài toán này với, e lo quá không biết vợ 2 bị gì nữa.

dino2910

Xe tải
đó là lỗi báo động đấy nếu bấm nút mở ở remote là hết ngay, ko sao đâu

_fel1x_

Xe hơi
nếu là lỗi do báo động thì khi bác đánh xe đón mọi ng nó đã phải kêu rồi chứ.
em nghĩ là con ECU có vấn đề bác ạ, bác mang đi quét lỗi thử xem sao, biết đâu do hệ thống báo động bị sự cố gì đó.

mazda3_09

Xe đạp
e cảm ơn 2 bác đóng góp ý kiến, bác _fel1x cho e hỏi ngu tý là con ECU là gì thế ạ.e lơ mơ về mấy vấn đề xe này lắm

_fel1x_

Xe hơi
ECU (electronic control unit) là con chip điều khiển trung tâm của xe đó bác,đc ví như là bộ não của xe vậy. Tất cả các hoạt động của xe có ổn định hay ko hoặc quy trình hoạt động ntn đều đc qua con này xử lý hết. Nếu 1 bộ phận nào bị lỗi thì ECU sẽ nhận diện và báo lỗi lên taplo cho bác. Ở đây em đoán bộ báo động của bác có lỗi gì vs con ECU quản lý Immobiliser rồi nên chẳng làm gì nó cũng kêu. Muốn xác định chính xác lỗi thì bác nên cho xe đến các gara tin cậy scan thử xem sao, chắc là fix đc thôi ạ. Vì cũng như 1 số dòng xe, chỉ cần lấy tay nhấc cái cần gạt nước mưa lên là con ECU này đã báo lỗi liên tục rồi :D chúc vợ 2 bác chóng khỏi để còn yên tâm vi vu ạ :D

Chỉnh sửa cuối: