[Funland] Mỗi xe ô tô cần có một mã định danh riêng và Tiến trình thực hiện

HANOICity

Xe điện
Khi đem đăng ký xe đã bán và biển số đến nộp lại cho công an, lúc lấy biển số ra để lắp cho xe khác có mất phí lưu giữ biển không nhỉ? Được 1 thời gian ngắn rồi bên công an có bảo như thế này khg nhỉ? "lực lượng mỏng, kho lưu giữ biển số đã chật nên tăng tăng tăng.... phí giữ biển số, hoặc phí lưu giữ, phí bảo quản, rồi phí dập lại biển vì biển số đã hỏng do nhà kho dột, cháy, hoặc thậm chí là nguyên là phí dập lại biển..." đến lúc đó khéo lại còn đắt tiền hơn mua cái biển mới nhiều lần. Rồi vạn điều phải tính đến trước khi nó xảy ra. Tại sao không để người dân tự giữ lại biển số cho đến cuối đời? Vì định danh biển số xe đã là ràng buộc pháp luật rồi, khác gì cái căn cước đâu? còn lo điều gì nữa?

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Lee

Xe tải
Thế này là đăng ký người chứ đăng ký xe cái zề ... méo nghĩ được cái gì hay ho, toàn nghĩ ra cái vớ vẩn ;D

Tuoitan

Xe buýt
Hiện nay vẫn là đang gắn xe với ng để quản lý rồi. Em chả hiểu vụ định danh này có ý nghĩa gì thêm. Việc mua bán xe k gắn với biển sẽ trở nên rất phức tạp. Tham nhũng k tự kiểm soát đc lại đem ra hành dân

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Em mất xe năm 2013 biển đẹp, đã báo công an, giờ còn giấy tờ em mang ra định danh, mua xe mới em vẫn được dùng biển cũ các cụ nhỉ.

Vì em mất xe chứ có mất giấy đâu?

OTheAh

Xe tăng
Sau định danh ô tô xe máy này xong, NN chỉ cần lắp hệ thống cam khắp đường rồi ngồi rung đùi thu ngân sách mệt nghỉ. Lúc đó sẽ bớt mấy bố xe máy nghênh ngang như hiện tại.
Chuẩn luôn cụ, nhìn cảnh dân mình vượt đèn đỏ nản luôn

RongPhuongBac

Xe điện
Em mất xe năm 2013 biển đẹp, đã báo công an, giờ còn giấy tờ em mang ra định danh, mua xe mới em vẫn được dùng biển cũ các cụ nhỉ.

Vì em mất xe chứ có mất giấy đâu?
Em mất xe năm 2015, 9 điểm biển, chưa báo xxx vì có chuộc lại thì 15 củ. Em không biết có được định danh lần tới không.
Thứ 2 là em bán 1 xe nhưng chưa sang tên chính chủ cho người ta. Lần tới này 1-7 mà định danh thì em có được phép lấy lại biển xe không? Biển xỉu nhưng có năm sinh em. Kính mong các cụ hồi đáp.

TieuFu

Xe container
Trường hợp xe biển công ty thì thế nào nhỉ? Biển 4 số.
Cứ để mà chạy thôi, còn lâu mí đến lượt cụ. Bi giờ không có gì cả mới là hay, sau này đỡ phải mất công đổi sang biển gắn chip ! Kk

TieuFu

Xe container
Hiện nay vẫn là đang gắn xe với ng để quản lý rồi. Em chả hiểu vụ định danh này có ý nghĩa gì thêm. Việc mua bán xe k gắn với biển sẽ trở nên rất phức tạp. Tham nhũng k tự kiểm soát đc lại đem ra hành dân
Đã thấy cái đề mô biển nó mặt mũi như nào đâu mà cụ lo, còn khối thứ lùm xùm như xe tư biển công, xe bán chưa đổi chủ mà chủ thì thăng thiên, biển có phải xác nhận bằng cư trú, hộ khẩu không,..... còn lùm xùm vài năm, à, á vài lần !

Trần Tuệ Quang

Tháo bánh
Website
kenhtaichinh.com.vn
Bảo sao đợt vừa rồi rầm rộ mấy con xe cỏ nhưng bốc biển đẹp. Chắc chủ trương có từ sớm rồi chỉ phím nhau gom hàng trước
Bọn nó lại lợi ích nhóm được phím trước để gom xe cỏ biển đẹp mấy năm nay. Thất thoát hàng chục nghìn tỷ của nhà nước chứ ko đùa

Tuoitan

Xe buýt
thế này thì hết cả nhìn biển đọc đời xe, giờ mua cái xe 2023 vẫn xài lại biển 29A năm 2010
Ah mà biển đẹp có đc bán cho ng khác k? Hay vd mà chủ thăng thiên thì sao nhỉ. Ng nhà tranh thủ giữ lại rồi bán lại có đc k? Chắc còn nhiều tình huống rắc rối

Davidlead

Xe tải
Ơ thế nhỡ nhà em có 2 biển số cho 2 xe , 1 cái biển đẹp ( Theo cảm nhận ) muố giữ lại để sau này đổi xe lắp sang xe khác thì sẽ đi định danh, nhưng có 1 cái xấu nên muốn KHÔNG định danh cái còn lại thì có được ko nhỉ các Cụ?
Theo em hiểu là 1 người có nhiều xe gắn vào 1 cái mã định danh của mình. Các biển số xe sẽ hủy khi: Xe cũ hỏng, xe bị mất, và không dùng biển số này, đem trả lại. Như vậy em đoán chỉ trong vòng 10 năm (xe cũ hỏng hết) sẽ chỉ còn 1 người /1 biển số. Vì chắc chắn sẽ bị đánh thêm thuế nếu sở hữu thêm phương tiện cá nhân thứ 2.

Davidlead

Xe tải
Ko rõ những xe đăng ký trc 1/7 thì có đc định danh biển số đấy vs cccd ko nhỉ.
Xe em mua 09/2016 thì biển số đấy có mặc định gắn vs mình ko hay chỉ những xe đăng kysau 1/7/2023?
Làm định danh ntn là ok rồi, nhưng bỏ kiểu đầu biển theo tỉnh mà cho tự chọn số vs kí tự như Mỹ - Úc nữa là tuyệt phẩm, trừ từ bậy bạ là đc.
1 người có thể sở hữu nhiều xe (kèm biển nếu trước 1/7) mà cụ, có ai cấm đâu, nhưng khi chuyển nhượng xe thì giữ lại biển (nếu không dùng biển này thì trả lại cơ quan công an, được quyền bảo lưu trong 5 năm, sau 5 năm sẽ trở về kho số của CA).

Tuoitan

Xe buýt
Cái vụ giữ biển này ngớ ngẩn nhỉ. Ng mua xe k đk lại, nó lấy trộm biển nào đó mang gắn vào xe rồi làm các việc mờ ám thì lúc đó truy vết thế nào nhỉ. Tất nhiên giờ cũng vậy nhưng việc biển k gắn xe mà gắn ng chắc chắn sẽ khiến việc này trở nên dễ dàng và phổ biến hơn

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cái vụ giữ biển này ngớ ngẩn nhỉ. Ng mua xe k đk lại, nó lấy trộm biển nào đó mang gắn vào xe rồi làm các việc mờ ám thì lúc đó truy vết thế nào nhỉ. Tất nhiên giờ cũng vậy nhưng việc biển k gắn xe mà gắn ng chắc chắn sẽ khiến việc này trở nên dễ dàng và phổ biến hơn
Không đơn giản như cụ nghĩ đâu

Hạnh Lux

Xe buýt
Chủ yếu là để phạt nguội

Song Hân Auto

Xe hơi
Hiện đã có thông tin chính thức là từ ngày 1/7 sẽ cấp biển số theo định danh!
Vậy những xe chính chủ trước đó! Biển số đẹp! Định danh vào có được tính là số được định danh hay không ak!

BMW_X7

Xe điện
em cũng đang thắc mắc, và nếu làm thế thì bắt buộc các cụ từ giờ trở đi mua xe là phải sang tên chứ ko ủy quyền hay cứ thế để đi được

poiuy

Xe cút kít
Cái gì thì cũng có mặt hay mặt dở. Việc gắn biển số xe với cá nhân em cho là có mặt tích cực: Đi ẩu, đi láo, vi phạm luật GT sẽ dễ dàng bị xử lý hơn.

sonthytb

Xe buýt
Giờ mua xe cũ bắt buộc sang tên, ngân sách thu được ít tiền thuế