Thảo luận Mong các bác tư vấn về trải nghiệm và chất lượng xe Volvo

theanh 22

Xe đạp
Xin chào mọi người , em là người mới gia nhập diễn đàn. Hôm nay em lập bài này mong các bác có kinh nghiệm và đã trải nghiệm hai mẫu xe Volvo XC90 và XC60 tư vấn giúp em vì em đang có ý định lấy một trong hai xe này nhưng theo tìm hiểu trên các diễn đàn nước ngoài và trên youtube thì khá nhiều người phàn nàn về chất lượng của của 2 mẫu xe Volvo này . Một số lỗi phổ biến em tóm gọn trên các diễn đàn nước ngoài :
Thứ nhất là xe hay lỗi phần mềm, màn hình cảm ứng trung tâm, nhiều trường hợp hệ thống điều hòa, cảm biến lỗi tùm lum do cái màn hình đấy là đầu não xe Volvo hiện nay
Thứ hai là xe đi vài vạn km thì có hiện tượng nước dột từ trên trần, cửa sổ trời
Thứ 3 là hiện tượng chảy dầu
Thứ 4 là hệ thống treo khí nén có tiếng kêu, xe rung lắc
Thứ 5 là dân tình phàn nàn động cơ 4 xy lanh với tăng áp siêu nạp là không tốt, lại còn lắp trên xc90 khá là nặng hơn 2 tấn
Ngoài ra mức độ tín nhiệm bị đánh giá ở mức trung bình, còn hiện tượng ăn mòn trên các nẹp cửa, loang lổ, rồi vân vân mây mây e k liệt kê hết
Vậy mong các bác đã trải nghiệm và hiểu biết kĩ thuật có thể tư vấn cho em xem xe như vậy ổn không và các bác tài Volvo Việt Nam đã gặp vấn đề gì chưa, em xin cảm ơn !

cocsku

Xe cút kít
Trông bên ngoài bóng bẩy mà lắm tai tiếng nhỉ!

SuperDriver

Xe buýt
Em đang chạy xc 60 đây , tình hình ở Việt nam bây giờ còn biết chọn xe nào tầm giá đó trong phân khúc , NX 300 cá nhân em chạy thử khoang lái chật ,hộp số 6 cấp đi ko bốc ,mua phí tiền , GLC thì lỗi vi sai ,Bim thì giá cao quá ,tốt nhất mua xe khác nếu có điều kiện

theanh 22

Xe đạp
Trông bên ngoài bóng bẩy mà lắm tai tiếng nhỉ!
Bên nước ngoài hay kêu xe này lỗi vặt nhiều bác ạ nên em khá lăn tăn không biết chất lượng linh kiện thế nào mà bị phàn nàn vậy. Có người khen người chê nhưng nhìn chung mấy cái lỗi Volvo gặp phải đều giống e liệt kê trong bài

theanh 22

Xe đạp
Em đang chạy xc 60 đây , tình hình ở Việt nam bây giờ còn biết chọn xe nào tầm giá đó trong phân khúc , NX 300 cá nhân em chạy thử khoang lái chật ,hộp số 6 cấp đi ko bốc ,mua phí tiền , GLC thì lỗi vi sai ,Bim thì giá cao quá ,tốt nhất mua xe khác nếu có điều kiện
Bác đi xc60 thấy thế nào, mà bác lái em nó được bao nhiêu km rồi thì thấy cảm nhận và có vấn đề gì không. Em cũng rất kết Volvo mà xem review lỗi tùm lum luôn

SuperDriver

Xe buýt
Bác đi xc60 thấy thế nào, mà bác lái em nó được bao nhiêu km rồi thì thấy cảm nhận và có vấn đề gì không. Em cũng rất kết Volvo mà xem review lỗi tùm lum luôn
mới mua từ t7 cụ ạ ,máy khỏe bốc , ngồi rộng rãi cả phụ ,lái hàng ghế sau ,tầm tiền hợp lý cả đk 2.450 triệu , trước em thần thánh toy đã xuống tiền NX 300 rồi nhưng do đặt quá lâu ( 9 tháng),đi thử thấy bình thường không khoái chắc phải RX thì mới ok . quay sang GLC thì bị lỗi visai ,lúc ý định mua có chia sẻ với cậu bán xe bên Toyota bảo đừng mua ,đến bg thì cậu ấy lại ước ao Volvo )),nói về hay dở xe nào cũng có , XC 60 điều hòa hơi kém , đèn chiếu xa ko tập trung.. cụ vào hội Volvo xc 60 anh em tụ ở đấy cs nhiều lắm.Còn ngồi soi lỗi chắc chẳng mua được xe nào đâu cụ

theanh 22

Xe đạp
Biết là xe nào cũng không hoàn hảo rồi bác, tại quảng cáo thần thánh quá mà xe cũng thuộc hàng đắt bên nước ngoài mà hay lỗi lặt vặt dù xe còn mới nên em hơi suy nghĩ. Vụ điều hòa hơi kém thì em cũng có nghe mấy bác bảo rồi, nhiều người bảo bản Malay thì không được lạnh sâu lắm còn cái đèn thì em mới nghe đấy, thấy bảo active high beam mà ánh sáng lại loãng thế hả bác .

SuperDriver

Xe buýt
Biết là xe nào cũng không hoàn hảo rồi bác, tại quảng cáo thần thánh quá mà xe cũng thuộc hàng đắt bên nước ngoài mà hay lỗi lặt vặt dù xe còn mới nên em hơi suy nghĩ. Vụ điều hòa hơi kém thì em cũng có nghe mấy bác bảo rồi, nhiều người bảo bản Malay thì không được lạnh sâu lắm còn cái đèn thì em mới nghe đấy, thấy bảo active high beam mà ánh sáng lại loãng thế hả bác .
Cụ tham gia bên này nhé

minuteman2

Xe đạp
chạy vài vạn thì o VN chắc chưa nhiều nếu là mua để đi, nhưng tầm 3-4 vạn thì mấy xe demo của Volvo LB chạy đến tầm đấy r. E chạy thử vân xngon k thấy mấy lỗi thế kia. Phổ biến XC 60,90 đổ bộ nhiều từ 2018 nên chưa thể có các lỗi như cụ liệt kê. Còn đến 10v thì chưa biết, nhưng cảm biến nhiều chắc cũng có tuổi thọ phải thay thế là đương nhiên đồ điên tử có vòng đời nhất định chứ như các Thánh TOY có cảm biến gì đâu mà hỏng với lỗi
Cá nhân e thấy chạy XC60 trong tầm tiền hơn đứt nhiều chú khác

RAVA

Xe ba gác
chạy vài vạn thì o VN chắc chưa nhiều nếu là mua để đi, nhưng tầm 3-4 vạn thì mấy xe demo của Volvo LB chạy đến tầm đấy r. E chạy thử vân xngon k thấy mấy lỗi thế kia. Phổ biến XC 60,90 đổ bộ nhiều từ 2018 nên chưa thể có các lỗi như cụ liệt kê. Còn đến 10v thì chưa biết, nhưng cảm biến nhiều chắc cũng có tuổi thọ phải thay thế là đương nhiên đồ điên tử có vòng đời nhất định chứ như các Thánh TOY có cảm biến gì đâu mà hỏng với lỗi
-Sao Volvo lại hạ mình đi so với Toy thế, so với Lex xem ntn?:P

CR-Vic

Xe container
XC90 chạy ăn đứt RX350 đấy! Option Volvo nó gọi là miên man và tràn ngập. Thiết kế nội thất thì khỏi chê vì nó quá tinh tế. Đông cơ T6 (chưa nói đến T8 Polestar) twin turbo thêm supercharge quá khỏe và bốc. Nói chung nếu không đặt nặng vấn đề thương hiệu thì Volvo nó chả kém mấy thằng xe Đức và Lexus ở chỗ nào cả.

Chưa nói giá xe lướt Volvo thấy giữ giá chả kém Lexus mấy đâu :D

SuperDriver

Xe buýt
XC90 chạy ăn đứt RX350 đấy! Option Volvo nó gọi là miên man và tràn ngập. Thiết kế nội thất thì khỏi chê vì nó quá tinh tế. Đông cơ T6 (chưa nói đến T8 Polestar) twin turbo thêm supercharge quá khỏe và bốc. Nói chung nếu không đặt nặng vấn đề thương hiệu thì Volvo nó chả kém mấy thằng xe Đức và Lexus ở chỗ nào cả.

Cụ gãi đúng chỗ ngứa thằng NX 300 em lái thử ,chán òm .So sánh mất giá còn hơn GLC 250 ấy , NX 200 đời 2015 loanh quanh 2 đồng

CR-Vic

Xe container
NX200t nom không đẹp nên em cũng không quan tâm lắm :)

Tầm tiền NX thì mua XC60 hoặc X3 hoặc thậm chí Q5 có lẽ hợp lý hơn :D

Cụ gãi đúng chỗ ngứa thằng NX 300 em lái thử ,chán òm .So sánh mất giá còn hơn GLC 250 ấy , NX 200 đời 2015 loanh quanh 2 đồng

theanh 22

Xe đạp
Tầm tiền này thì xc60 quá ngon rồi bác , không gian xe em thấy cũng khá thoáng dù bên ngoài nhìn có vẻ nhỏ hơn xe khác. Nói chung e cũng tìm hiểu kĩ hãng này thì có mấy phản hồi tiêu cực về các lỗi phổ biến như thế nên cũng muốn các anh em đã biết thì tư vấn qua xem thế nào . Đọc có mấy thớt nước ngoài , có mấy đứa đá đểu xe Volvo an toàn nhất thế giới vì một nửa thời gian nằm trong gara của hãng cụ ạ.

theanh 22

Xe đạp
Em thấy Lex rx 350 cũng ngon cụ ạ mà giá hơi cao , nội thất tính thực dụng cao nhưng em lại không thích kiểu nó hơi già . Cái nữa là đi Lexus nhất là con rx350 nó nhìn nổi bật quá, phố em nó hay dòm ngó linh tinh

theanh 22

Xe đạp
NX200t nom không đẹp nên em cũng không quan tâm lắm :)

Tầm tiền NX thì mua XC60 hoặc X3 hoặc thậm chí Q5 có lẽ hợp lý hơn :D
NX em cũng k thích vì nhìn nó kiểu bé tin hin mà giống rx bị ốm đi ấy

theanh 22

Xe đạp

Xc90 nội ngoại thất quá đẹp cụ ơi, nó lại rất hợp tính em thích đơn giản, không quá cầu kì bóng bẩy. Cái em lo là độ lâu dài của xe thôi, xe nào cũng cần bảo dưỡng, nhưng xe đi mà hay gặp lỗi thì cũng điên . Với lại xe to mà lắp có động cơ 4 xy lanh 2.0 thêm tăng áp siêu nạp không biết có ổn cho động cơ không vì phải hoạt động gồng sức nếu đi tốc độ cao cụ ạ

CR-Vic

Xe container
Em cũng lăn tăn cái món động cơ mới này của Volvo XC90/XC60 vì nó mới quá và lại là công nghệ turbo với siêu nạp tích hợp cùng trên một khối động cơ kiểu này ở điều kiện VN thấy cứ ghê ghê thế nào ý :D

Bên group Volvo quốc tế bọn tây nó còn phàn nàn về cái hệ thống infotainment và dashboard của Volvo thỉnh thoảng bị đơ và tối om :))

Kính lái gắn thiếu keo thỉnh thoảng có xe bị dột nước :D

Nói chung mua Volvo có 3 năm free các thứ trừ mua dầu thay như hiện nay cũng được bác nhỉ :)

Xc90 nội ngoại thất quá đẹp cụ ơi, nó lại rất hợp tính em thích đơn giản, không quá cầu kì bóng bẩy. Cái em lo là độ lâu dài của xe thôi, xe nào cũng cần bảo dưỡng, nhưng xe đi mà hay gặp lỗi thì cũng điên . Với lại xe to mà lắp có động cơ 4 xy lanh 2.0 thêm tăng áp siêu nạp không biết có ổn cho động cơ không vì phải hoạt động gồng sức nếu đi tốc độ cao cụ ạ

theanh 22

Xe đạp
Em cũng lăn tăn cái món động cơ mới này của Volvo XC90/XC60 vì nó mới quá và lại là công nghệ turbo với siêu nạp tích hợp cùng trên một khối động cơ kiểu này ở điều kiện VN thấy cứ ghê ghê thế nào ý :D

Bên group Volvo quốc tế bọn tây nó còn phàn nàn về cái hệ thống infotainment và dashboard của Volvo thỉnh thoảng bị đơ và tối om :))

Kính lái gắn thiếu keo thỉnh thoảng có xe bị dột nước :D

Nói chung mua Volvo có 3 năm free các thứ trừ mua dầu thay như hiện nay cũng được bác nhỉ :)
Em thấy mọi người còn chê đèn volvo tối và điều hòa không lạnh, không biết cụ trải nghiệm 2 thứ đấy chưa?