Mong các cụ tư cấn nhiệt tình xuyên 1/2 Việt. Hải Phòng - Đà Nẵng

Ducphuc2008

Xe tải
Ý định ban đầu định đi xuyên Việt nhưng thấy nó ko khả quan nên e rút lại đi 1/2 Việt cho an toàn vì xe có 1 lái.
Phương tiện : huyndai tucson 2009 đăng ký 2010 chạy đc 5 vạn.
Về phương tiện cho e hỏi có cần lưu ý hay chuẩn bị j ko ạ.
Hành trình: ko biết nên đi lên Hà Nội rồi ra đường HCm để đi hay chạy thẳng từ HẢi Phòng ra đường 10 đến Ninh Bình bám 1A để đi ạ.
Dự kiến: e đi khoảng 7-10 ngày. Ngày chạy + chơi. Đêm nghỉ.
Ngày 1: Hải Phòng - Vinh : (300km, 6 giờ)
Nghỉ ăn trưa ở Thanh Hóa
Chiều nghỉ ở Vinh ( Cửa Lò )
Ngày 2: vinh - phong nha - đồng hới (200km, 4 giờ)
- Vinh - Phong Nha (159km, 3,5 giờ)
Thăm: Động Phong Nha, động Thiên Đường,
- Phong Nha - Đồng Hới (Nhật Lệ ) ( 50km , 1 giờ)
Nghỉ đêm : Đồng hới
Ngày 3 + 4: Đồng Hới - Đà Nẵng (270km -5 giờ )
Tham quan : Ngũ Hành Sơn, bán đảo Sơn Trà, Bà Nà, Hội An, Cù Lao Chàm,
Ngày 5: Đà Nẵng - Huế ( 100km - 2 giờ )
Thăm lăng tẩm Huế
Biển Thuận An - Phá Tam Giang
Ngày 6: Huế - Đồng Hới ( Nhật Lệ ) - ( 170 km - 3,5 giờ)
Sáng: Huế
Chiều: Xuất phát
ăn tối nghỉ ở Nhật Lệ
Ngày 7 : Đồng Hới - Hà Tĩnh ( Thiên Cầm) - Vinh ( 210km - 3,5 giờ)
Đồng Hới - Hà Tĩnh ( Thiên Cầm) (170km - 3,5 giờ)
Nghỉ biển Thiên Cầm
Hà Tĩnh ( Thiên Cầm) - Vinh (70km - 1,5 giờ)
Tối nghỉ ở Vinh
Ngày 8 : Vinh - Hải Phòng (300km, 7 - 8 giờ)
8 ngày 7 đêm :
Tổng quãng đường: 1600 - 1800 km

Em mong các cụ tư vấn thêm.
E cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

4953

Xe tăng
Cụ chạy HP-ĐN bằng tucson với 10 ngày quá nhàn, cụ muốn chạy kiểu gì cũng được, em nói thật cụ đừng giận, cụ có thể vừa chạy vừa ngủ với bất kỳ đường nào. Đi một đường về một đường cho máu.
Chúc cụ đi vui vẻ!

Ducphuc2008

Xe tải
Cụ chạy HP-ĐN bằng tucson với 10 ngày quá nhàn, cụ muốn chạy kiểu gì cũng được, em nói thật cụ đừng giận, cụ có thể vừa chạy vừa ngủ với bất kỳ đường nào. Đi một đường về một đường cho máu.
Chúc cụ đi vui vẻ!
oạch tại e ko biết mấy chỗ ăn chơi thăm quan trên đường đoạn từ Vinh vào đến Đà Nẵng nên mới tham khảo ý kiến các cụ để lên kế hoạch cho chuẩn :P

Cuti13

Xe tải
oạch tại e ko biết mấy chỗ ăn chơi thăm quan trên đường đoạn từ Vinh vào đến Đà Nẵng nên mới tham khảo ý kiến các cụ để lên kế hoạch cho chuẩn :P
Em mới đi về, có 1 số điểm cụ tham khảo:
1: Hà Tĩnh: đền ông Hoàng Mười, Thiên Cầm
2. Quảng Bình: mộ Đại Tướng, động Phong Nha, động Thiên Đường, biển. Nhật Lệ
3. quảng Trị: Thành cổ Quảng Trị, nghĩa trang Trường Sơn
4. Huế: đại nội, lăng Minh Mạng, lăng Khải Định, chùa Thiên Mụ, sông Hương, biển Thuận An, Lăng Cô
5. Đà Nẵng: bán đảo Sơn Trà, Bà Nà, chùa Non Nước, Ngũ Hành Sơn
6. Hội An: phố cổ, Cù Lao Chàm, biển Cửa Đại

xe than

Xe tăng
Không biết đường trong đó đẹp thế nào mà cụ chạy 210km/3,5h thì quá giỏi,không qua viếng mộ đại tướng thì hơi phí.

xe than

Xe tăng
Em mới đi về, có 1 số điểm cụ tham khảo:
1: Hà Tĩnh: đền ông Hoàng Mười, Thiên Cầm
2. Quảng Bình: mộ Đại Tướng, động Phong Nha, động Thiên Đường, biển. Nhật Lệ
3. quảng Trị: Thành cổ Quảng Trị, nghĩa trang Trường Sơn
4. Huế: đại nội, lăng Minh Mạng, lăng Khải Định, chùa Thiên Mụ, sông Hương, biển Thuận An, Lăng Cô
5. Đà Nẵng: bán đảo Sơn Trà, Bà Nà, chùa Non Nước, Ngũ Hành Sơn
6. Hội An: phố cổ, Cù Lao Chàm, biển Cửa Đại
Lộ trình của cụ hay quá,em chép vào bảng tạm để lúc nào đi.

lykai

Xe tăng
Đi như vậy mà cụ chủ dự tính max 1800km thôi ah? Em mới đi về lịch trình y chang cụ, odo báo 2400km đới ạh. Về thời gian mỗi cung đoạn cụ + thêm ít nhất 1.5 tiếng nữa cho an toàn. Ví dụ ngày đầu cục chạy HP- Vinh cụ xác định là phải 9 tiếng đồng hồ

ddvinh88

Xe tải
Cụ lên lịch chi tiết thế chắc là ko có vấn đề gì đâu ạ. Chúc cụ thượng lộ bình an

B2-A2

Xe hơi
Có điều thế này cụ ạh: Hiện nay đường 1A đang sửa chữa, nâng cấp đoạn từ tp Thanh Hóa trở vào trong nên đi đường rất khó chịu, nhất là đoạn từ thanh hóa vào Vinh. Đoạn đường này đag rất xấu, nhiều xe và hay bị tắc đường. Với lịch hành trình của cụ như thế thì đi đường hp qua đường 10 rồi đi sẽ ngắn nhất nhưng khó đi, còn đi lên hn rồi mới đi vào theo đường hcm thì cụ sẽ rất dài. Theo em lượt đi cụ nên đi theo đwowngf 1a đi hết các điểm đến vì lúc này đag khỏe và có hứng để đi, còn khi về cụ nên vào đường hcm để về vì đường này nhàn hơn, khỏe và đẹp hơn. Đi đường từ Đà Nãng ra cụ có thể nghỉ ở phố Châu Hà tĩnh, ăn uống. Sau đó, cụ ra Thanh Hóa ở Ngọc Lặc ăn nghỉ ngắm cảnh ở đó. Trên đường từ Thanh Hóa về thì cụ chú ý có xxx ở Cẩm Thủy, và nên dừng ngắm cảnh rừng Cúc Phương. Sau đó cụ về HN, nếu về đc HP thì về luôn k thì nỉ lại vậy. Em đi từ DN ra từ 4h sáng đến 5h chiều về đến hN, trên đường nghỉ những chỗ ở trên.
Chúc cụ thượng lộ, bình an, chuyến đi vui vẻ

Civic TN

Xe lăn
Năm ngoái e đi 9 ngày, nghỉ ĐH 2 ngày, ĐN 3 ngày, H 2 ngày, TC 1 ngày. Đi đg tạt té các nơi thoải mái. Chỉ mỗi ấn tg xấu ở Thiên cầm biển ko có sóng, KS Thiên ý phòng xấu, dv kém

Mitomxoan

Xe tăng
Em vừa đi Quảng Bình về. Cụ nên tìm khách sạn HẢi Đăng của bên Công an. Viu đc, gần bãi tắm. 500k/đêm phòng rộng rãi thoải mái. Qua cầu Nhật Lệ rẽ phải theo đường Võ Nguyên Giáp đi khoảng 1km nhìn bên tay trái là thấy cụ ạ.

Mr.Bonbanh

Xe đạp
Em định đi Quảng Bình và em sẽ đi đường HCM ko biết em có nên xuyên ra đường đường 1 hay chạy thẳng đường hcm các cụ nhỉ. Đoạn Vinh -Quảng Bình có đường 1A có dễ đi không các cụ

Ngao5

Vũ Trụ
Đoạn Thanh Hoá - Vinh rất xấu, tắv đường thường xuyên vì "toàn quốc làm đường"
Em ở Hải Phòng, chạy Vios, một lái xin góp ý với cụ như sau

1) Hải Phòng - Nam Định - Ninh Binh: 2 giờ 50 phút
2) Ninh Bình - Thanh Hoá: 1 giờ 40 phút
3) Thanh Hoá - nhà máy đường Lam Sơn (Sân bay Sao Vàng cạnh đó): 45 km hết 1 giờ (cụ có thể dừng chân vào Lam Kinh, cách đó 3 km thăm mộ Lê Lợi và kinh đô Lam Sơn)
4) Chỗ nhà máy đường chính là giao lộ với đường HCM. Cụ nhớ cột km ở đây là 572
5) Lên đường HCM, cụ phi thẳng một mạch, ở km 591 bên phải đường có nhà hàng to, ăn cũng được, cụ nghỉ và ăn ở đây
6) Ăn xong, cụ phi một mạch khoảng 100 km nữa, qua cầu sông Lam, đến Phố Châu (giao lộ đường HCM với Quốc lộ 8), cụ hỏi đường rẽ vào Ngã 3 Đồng Lộc
Tôi thường rẽ ở gần Hương Khê về Đồng Lộc
Thăm Ngã ba Đồng Lộc xong, cụ phi 8 km nữa là đến Nghèn (Huyện Can lộc) chỗ này là Quốc lộ 1A
Cụ phi qua Kỳ Anh, Đèo Ngang, sang viếng mộ cụ Giáp
Rồi vào Đồng Hới

Tuỳ thời gian, cụ có thể ngủ ở Phố Châu, hoặc Nghèn hoặc Hà Tĩnh để hôm sau đi cho đẹp
Ở Đồng Hới cụ có thể tắm biển, nhưng ăn bên bãi khá mắc
Cụ ra chợ ở chân cầu dài, QL1A, cách chân tượng mẹ Suốt chừng 200 mét là dẫy phố nhậu, ngon bổ rẻ
Từ Đồng Hới
Cụ đừng đi theo QL1A, đang chữa đường, mệt mỏi lắm

Ngay đầu chợ là Quảng Bình Quan, cụ theo đường Lê Lợi phi thẳng ra đường HCM, chừng 7 km, đường đẹp
Gặp đường Hồ Chí Minh ở km 890

- nếu thích đi Phong Nha Kẻ Bàng rẽ trái đi 55 km nữa là tới (km 835) hoặc thêm 20 km nữa đến động Tiên Đường (tuỳ cụ)
Sau đó quay ra đường Hồ Chí Minh phi về hướng nam
- Nếu không thích Phong nha Kẻ Bàng, rẽ trái xuôi hướng nam
Đi 70 km nữa, cụ gặp cầi Cái Tắt, rẽ trái 300 mét là Nghĩa Trang Trường Sơn
Sau đó quay ra phi về hướng nam, đi thêm 12 km cụ tới Cam Lộ, cụ rẽ phải một đoạn 300 mét, rồi rẽ trái để tránh thị trấn Đông Hà, hướng về Quảng Trị
Từ Cam Lộ đến Quảng Trị chừng 40 km
Cụ có thể vào viếng Thành Cổ Quảng Trị (cách đường 3 km)
Từ Quảng Trị đến Huế chừng 70 km. Trong buổi sáng cụ có thể từ Đồng Hới đến Huế

Từ Huế đi Đà Nẵng thì quá dễ
Theo em cụ chủ tịch dừng nghỉ ở Lăng Cô, tắm biển, sáng sau vào Đà Nẵng cũng được Vì Lăng Cô tắm thích hơn Đà Nẵng
Ngay cây xăng cửa hâm đèo Hải Vân, bên trái đường là nhiều khi nghỉ cụ tránh nhà nghỉ dưỡng T-26 của Ban Tài chính Đ.ảng ra, họ không mặn mà với khách, ở đó có khi nghỉ dưỡng Bộ Công An, và Lăng Cô, giá chừng 500-600k/phòng. Ra chỗ khác rẻ hơn, nhưng bãi tắm không đẹp bằng
Ăn uống ở đó cũng rẻ
Hôm sau đi Bà Nà Hill, trưa quay về Đà Nẵng thuê phòng, tuỳ tiền, có thể ở gần biển hoặc ở Trung Tâm, hoặc chẳng cần thuê phòng, phi ra Hội An, tối về Đà Nẵng ngủ
Đà Nẵng có vẻ đẹp hiện đạị, khách sạn ở đó mới chỉ thu được 20% khách thôi, nhiều khách sạn vắng như ma, đừng để họ bắt bí. Trung bình là 250 k-320 k/phòng ở phố , còn ở Hotel Mỹ Khê bên bãi biển là 800k
Đi chơi thăm thành phố cũng chỉ một lúc là hết
Cụ cho xe phi ra Sơn Trà và chạy dọc bãi biển
Theo em, cụ nên cho gia đình đi Cù Lao Chàm, bỏ ngay Mỹ Sơn đi, chán lắm
Cần gì cứ phone cho em
Đi đường Hồ Chí Minh cụ cứ đi đúng vạch cho em, tốc độ chạy an toàn 70km/h, chỗ vắng lên 80 km/h dù đường vắng đừng vọt lên nhé

Chỉnh sửa cuối: