[Luật] Mong có Trung tâm kiểm định (đăng kiểm) không xin chủ xe bồi dưỡng.

Freehandcap

Xe máy
Chuyện này thì không có gì mới vì ai cũng biết rồi, trừ chính các cụ là nhân viên các trạm đăng kiểm (kiểm định) xe thì chắc là chưa biết. Nhưng em cứ nói thêm lần nữa để hy vọng chúng ta sẽ sớm tiến lên CNXH, nghĩa là làm theo năng lực, hưởng theo lao động thì nhân viên kiểm định xe không đòi chủ xe bồi dưỡng nữa.
Trước em hay kiểm định xe ở L. Q. Đ. Rất đông, vẫn phải xếp hàng và "pha không đủ sáng anh ơi" dù xe em thực sự chả có lỗi gì.
Mấy năm nay em chuyển sang Trung tâm ở Lai Xá, ban đầu khá tốt: Không quá đông, không phải xếp hàng, và không thấy xin xỏ gì. Thế nên em cũng giới thiệu một bạn nữa đến đó kiểm định xe.
Nhưng thời tươi đẹp qua nhanh, khi giới thiệu ông bạn đến kiểm định (2 năm trước) thì ông bạn bị xin bồi dưỡng, và mình cũng bắt đầu bị xin như vậy từ 2 lần gần đây. Thậm chí đưa 50K vẫn còn kỳ kèo "không được hơn à anh".
Em đi cày cũng vất vả, được công nào chủ trả công ấy, chả xin ai và cũng không được ai cho tiền bao giờ. Em cứ nghĩ là người ta làm công việc được trả lương mà sao vẫn cứ tìm cách xin xỏ, vòi vĩnh.
Đã phải tới TT tư nhân rồi mà vẫn thế, nản quá các bác ạ. Không biết bao giờ mới được đi kiểm định xe đàng hoàng, được chào đón, được cám ơn và không bị bắt phải cảm ơn, bồi dưỡng.

thuyphongthanh

Xe lăn
Nhiều nơi làm ăn đàng hoàng mà cụ. Xe em 11 tuổi rồi mà chỉ bị mỗi trạm ở sau chợ đầu mối Đền Lừ xin thôi.

Binnie

[Tịch thu bằng lái]
thế mới thấy mình hơi bị phóng khoáng. "Anh ơi xe bị lệch pha so với chuẩn" => "ok trọn gói cho anh không lỗi a đưa 150k"

Minh Thanh Le

Xe hơi
Chuyện này thì không có gì mới vì ai cũng biết rồi, trừ chính các cụ là nhân viên các trạm đăng kiểm (kiểm định) xe thì chắc là chưa biết. Nhưng em cứ nói thêm lần nữa để hy vọng chúng ta sẽ sớm tiến lên CNXH, nghĩa là làm theo năng lực, hưởng theo lao động thì nhân viên kiểm định xe không đòi chủ xe bồi dưỡng nữa.
Trước em hay kiểm định xe ở L. Q. Đ. Rất đông, vẫn phải xếp hàng và "pha không đủ sáng anh ơi" dù xe em thực sự chả có lỗi gì.
Mấy năm nay em chuyển sang Trung tâm ở Lai Xá, ban đầu khá tốt: Không quá đông, không phải xếp hàng, và không thấy xin xỏ gì. Thế nên em cũng giới thiệu một bạn nữa đến đó kiểm định xe.
Nhưng thời tươi đẹp qua nhanh, khi giới thiệu ông bạn đến kiểm định (2 năm trước) thì ông bạn bị xin bồi dưỡng, và mình cũng bắt đầu bị xin như vậy từ 2 lần gần đây. Thậm chí đưa 50K vẫn còn kỳ kèo "không được hơn à anh".
Em đi cày cũng vất vả, được công nào chủ trả công ấy, chả xin ai và cũng không được ai cho tiền bao giờ. Em cứ nghĩ là người ta làm công việc được trả lương mà sao vẫn cứ tìm cách xin xỏ, vòi vĩnh.
Đã phải tới TT tư nhân rồi mà vẫn thế, nản quá các bác ạ. Không biết bao giờ mới được đi kiểm định xe đàng hoàng, được chào đón, được cám ơn và không bị bắt phải cảm ơn, bồi dưỡng.
Sao cụ không hỏi là "pha không đủ sáng anh ơi" là cụ thể như thế nào và theo quy định nào luôn. Đã đúng thì ngại gì chứ

Freehandcap

Xe máy
Nhiều nơi làm ăn đàng hoàng mà cụ. Xe em 11 tuổi rồi mà chỉ bị mỗi trạm ở sau chợ đầu mối Đền Lừ xin thôi.
Bác làm mấy chỗ đàng hoàng rồi cho em địa chỉ với ạ, xa em cũng đi vì em thấy đỡ ức chế hơn.

thuyphongthanh

Xe lăn

Freehandcap

Xe máy
Sao cụ không hỏi là "pha không đủ sáng anh ơi" là cụ thể như thế nào và theo quy định nào luôn. Đã đúng thì ngại gì chứ
Vâng, nếu mà muốn đôi co thì đúng như bác nói. Thực ra thì em không hỏi vì họ bảo là vẫn ok và xin bồi dưỡng mà. Nhưng em coi trọng tính an toàn nên sau đó có đưa xe về Honda MĐ kiểm tra lại thì các bạn ấy bảo "Pha xe anh vẫn tốt, ngon, sáng, không cần phải thay".
Tiền thì không phải là mất nhiều nhưng mà ức chế bác à.

Minh Thanh Le

Xe hơi
Vậy là họ xin, câu kia nói để có lý do cho đỡ ngại

Freehandcap

Xe máy
thế mới thấy mình hơi bị phóng khoáng. "Anh ơi xe bị lệch pha so với chuẩn" => "ok trọn gói cho anh không lỗi a đưa 150k"
Hồi mới mua xe em hay làm ở L.Q.Đ, em thường để 200k trong xe rồi ngồi chờ lấy xe. có 1 lần có một anh xe tải bảo "xe anh mà ngon như xe em thì chỉ để 100k thôi, việc gì phải 200k". Nhưng sau này em tìm đến chỗ Lai Xá như em nói ở trên (những lần đầu cách đây mấy năm không thấy xin bồi dường gì).

Freehandcap

Xe máy
Vậy là họ xin, câu kia nói để có lý do cho đỡ ngại
Vâng, ở Lai Xá khi họ khám xe xong xuôi họ cứ để cửa kính hạ nguyên làm mình xót lại phải ra cho kính lên (vì bụi lắm ạ), khi đó họ xin, hoặc họ chờ mình ra xe thì mới ra dán tem và xin.

tomtomchát

Xe container
Toàn là các cụ tự làm hư cán bộ ;))

poiuy

Xe cút kít
Em làm ở chỗ Phạm Văn Đồng 2 lần và chưa bồi dưỡng lần nào. Xe 13 tuổi. Cũng không thấy ai xin gì. Trước làm ở Cầu Giấy thì vẫn bị xin.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cháu đăng kiểm ở trạm mới ngay cạnh Nissan Hà Đông, đợt vừa rồi khám 20p xong. Cháu để sẵn 200K trên xe cho vui vẻ cả 2 bên. Lúc lên xe về rồi mà chú ở ĐK vẫn nói với là Em dán tem nhãn cẩn thận cho A rồi nhé :D

Xe vài bánh

Xe điện
Nếu cụ chấp nhận đúng luật mà chơi thì chả phải đút lót bố con thằng nào, cứ ngẩng cao đầu mà bước, bố mài làm dịch vụ, chúng mài thu tiền bố mài rồi cơ mà! :D
Ví dụ đèn hơi thiếu sáng thì mang ra gara thay bóng đánh bóng pha cho đủ sáng rồi mang lại vào, chứ có cho tiền để ra luôn thì về vẫn phải đi thay bóng cơ mà...

Freehandcap

Xe máy
Nếu cụ chấp nhận đúng luật mà chơi thì chả phải đút lót bố con thằng nào, cứ ngẩng cao đầu mà bước, bố mài làm dịch vụ, chúng mài thu tiền bố mài rồi cơ mà! :D
Ví dụ đèn hơi thiếu sáng thì mang ra gara thay bóng đánh bóng pha cho đủ sáng rồi mang lại vào, chứ có cho tiền để ra luôn thì về vẫn phải đi thay bóng cơ mà...
Đúng luật bác ạ, xe không có lỗi gì, ở Lai Xá họ làm xong rồi (nghĩa là xe ko có tật gì) mới xin, nên em mới nói là cho 50k rồi mà họ vẫn kỳ kèo xin thêm. Chắc là không cho thì cũng không làm gì được mình nhưng thái độ khó chịu thôi, em xót tiền thì ít mà ức chế thì nhiều.

Freehandcap

Xe máy
Em làm ở chỗ Phạm Văn Đồng 2 lần và chưa bồi dưỡng lần nào. Xe 13 tuổi. Cũng không thấy ai xin gì. Trước làm ở Cầu Giấy thì vẫn bị xin.
Cám ơn cụ, lần tới em sẽ ra Phạm Văn Đồng vì chỗ đó cũng không xa lắm, hy vọng được như cụ nói thì vui và thoải mái.

Cụ này không đọc hết còm của chủ thớt à.