Một chuyến đi Tuyên Quang

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
"Sáng ra bờ suối tối vào hang" là cái hang nào mợ nhỉ, cháu học môn gì cũng dốt nhất là lịch sử. Mợ đẹp thía ra đới làm gì cho vắt nó cắn muỗi nó đốt.:102:
Những chỗ có cây đa cổ thụ là lắm thần nhiều thánh lắm, chả thế người ta bảo"thần cây đa, ma cây gạo":P
:)):)):)):)):))

cụ tha lỗi nhà cháu mau mồm mau miệng nhá zưng mà :)) không nhịn được :))

Cụ có bao giờ nghe thấy cái địa danh Khuổi Nậm - Cao bằng chưa ạ? :))

vietran

Xe ba gác
:)):)):)):)):))

cụ tha lỗi nhà cháu mau mồm mau miệng nhá zưng mà :)) không nhịn được :))

Cụ có bao giờ nghe thấy cái địa danh Khuổi Nậm - Cao bằng chưa ạ? :))
Xấu hổ quá, cháu có biết đâu. Cứ tưởng ở Tuyên Quang.:ohmy:
Khuổi Nậm là sông Nậm phải không ạ. Thấy bảo Nậm tiếng dân tộc gì đó là sông, ví như Nậm Thi là sông thi ở biên giới Việt Trung, những thủy điện nhỏ thì cứ thường Nậm gì gì đó, vì thủy điện thì gắn với sông mà.:)

MinhHang0410

Xe buýt
Nhìn mợ nỳ ngồi văn phòng trông chững chạc nhưng lại xí hơn ảnh mợ đứng liếc mắt sang trái (phải) bên hồ, nó là cái chụp nửa người ấy ạ. Em kết cái đấy, xinh thế mà mợ lại thay !
Cụ này, em đang post ảnh chuyển đi tự nhiên lại chuyển hướng :)
Bác đi Kiến Thiết mà trả gọi em với Em ngay gần đó mà !
Ảnh ở Lán Nà Lừa Mợ chụp cách đây bao nhiêu năm vậy giờ nhìn vẫn quen quá !:
Gọi bác bằng cách nào ạh? Ảnh em chụp hôm 20/11/2009 bác ạh!
Khuổi Nậm là sông Nậm phải không ạ. Thấy bảo Nậm tiếng dân tộc gì đó là sông, ví như Nậm Thi là sông thi ở biên giới Việt Trung, những thủy điện nhỏ thì cứ thường Nậm gì gì đó, vì thủy điện thì gắn với sông mà.:)
Tên đúng của nó là lán Khuổi Nặm, thuộc khu di tích Pác Bó - Cao Bằng cụ ạh!
Theo tiếng địa phương, Khuổi nghĩa là rừng, Nặm nghĩa là nước, suối. Khuổi Nặm có thể tạm dịch là suối trong rừng :P

MinhHang0410

Xe buýt
Quất đường 18 sang Thái Nguyên, sau đó đi theo QL 37 sang Tuyên Quang đi lên Hà giang rồi tính tiếp bác ạ, dwng mà bác phải post bên hỏi đáp thông tin chứ.
Đường 37 phải đường Định Hóa qua Tân Trào không nhỉ? Hôm vừa rồi em đi thì nó đang sửa thế này ạh!:^)

giaophuong

Xe điện
Cái Lán Nà.. gì ấy nhỉ,Những thứ đó toàn thế trở lên,ai cũng tưởng là thật.

sumakho

Xe tăng
Người OF
Mợ này lên Tuyên mà chả ới chúng em 1 câu ....

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Không sao đâu cụ ạ, báo đt còn nhầm chổng vó... đơi nài http://tintuc.xalo.vn/00-1384666619/nguoi_toc_ky_cho_trung_uong.html
Xã hội
Người tốc ký cho Trung ương

Hà Nội Mới - 02/09/2007
(HNM) - Vào những năm 1950 đến năm 1954, tại khu rừng Khuổi Nậm, Tân Trào người ta thấy một cán bộ khoảng trên dưới 40 tuổi, người tầm thước, nói giọng xứ Nghệ, thường có mặt ở các cuộc họp quan trọng của Chính phủ kháng chiến để làm thư ký tốc ký cho Trung ương và Chủ tịch Hồ Chí Minh - người thư ký này tên là Lưu Văn Xân, một cán bộ mới được điều động từ Hà Tĩnh ra.

Ngày ấy, ở Chiến khu Việt Bắc, ta chưa có các phương tiện ghi âm hiện đại như hiện nay nên việc ghi tốc ký các cuộc họp quan trọng cần có một cán bộ biết tốc ký nhanh, trung thực. Nhờ được giao nhiệm vụ là thư ký tốc ký nên ông Lưu Văn Xân được tiếp xúc với http://tintuc.xalo.vn/B%C3%A1c_H%E1%BB%93Bác Hồ và các cán bộ lãnh đạo Trung ương.

:)):)) :)) Nậm tiếng Thái (Điện Biên/Lai châu) mí là sông ợ

Cụ này, em đang post ảnh chuyển đi tự nhiên lại chuyển hướng :)

Gọi bác bằng cách nào ạh? Ảnh em chụp hôm 20/11/2009 bác ạh!

Tên đúng của nó là lán Khuổi Nặm, thuộc khu di tích Pác Bó - Cao Bằng cụ ạh!
Theo tiếng địa phương, Khuổi nghĩa là rừng, Nặm nghĩa là nước, suối. Khuổi Nặm có thể tạm dịch là suối trong rừng :P
Khuổi tiếng Dao là suối ạ. Nặm / Nậm mí là rừng :) giống Gò Vắp nay là Gò Vấp (hay giờ là Gò té) í ạ

Thôi, em không làm loãng thớt của mợ nữa, :21: em đi cày đây...