[Funland] Một ứng viên giáo sư ĐH Kinh tế quốc dân: Năm 2020 có 27 bài báo quốc tế

Hoacomay17

Xe tăng

Có khi Việt Nam! Nên học phương tây, bỏ cái trò bầu GS, PGS cổ lỗ sĩ này đi. Giao cho các trường tự phong. 1 khoa trung bình 1 vị trí GS, 3 PGS, cứ thế mà tính. Còn làm việc thì còn giữ chức danh GS, còn ăn lương. Nghỉ hưu, nghỉ việc thì hết GS, nhà nước cũng đỡ phải cấp lương nuôi. Và hạn chế đc tiêu cực mỗi khi đến mùa bầu gs,pgs ntn.

butchikim

Xe ba gác

Có khi Việt Nam! Nên học phương tây, bỏ cái trò bầu GS, PGS cổ lỗ sĩ này đi. Giao cho các trường tự phong. 1 khoa trung bình 1 vị trí GS, 3 PGS, cứ thế mà tính. Còn làm việc thì còn giữ chức danh GS, còn ăn lương. Nghỉ hưu, nghỉ việc thì hết GS, nhà nước cũng đỡ phải cấp lương nuôi. Và hạn chế đc tiêu cực mỗi khi đến mùa bầu gs,pgs ntn.
Thế thì anh em lại tâm tư lắm ;))

An_Vi

Xe điện

Không phải là 1 năm, mà 6 tháng đầu năm 2020 cụ ạ! =))

CaptainMT

Xe buýt

Cụ chỉ hộ em cái là ở nước "phương tây" nào của cụ mà một khoa trung bình 1 GS với 3 PGS???
"Nghỉ hưu, nghỉ việc thì hết GS, nhà nước cũng đỡ phải cấp lương nuôi" tiện thể cụ cũng minh chứng cái này hộ em cái?
Em đồng ý là mấy cái bầu bán ở Vn đang rất lôm côm, nhưng rất dị ứng với cái kiểu "phương tây phương ta", lại còn nói vo

butchikim

Xe ba gác
chỉ có mấy anh em trong hội đồng tâm tư thôi :D chứ còn hàng ngàn anh em giảng viên lại vui như tết
lói thế ;))
Không phải là 1 năm, mà 6 tháng đầu năm 2020 cụ ạ! =))
Cô vít ngồi nhà ko viết bài thì biết làm gì, 27 là ít đấy ;))

Nhiều ông pgs, gs, cả năm không có lấy bài báo, vậy mà ăn trên ngồi trốc. Lương hưởng gấp đôi kẻ khác.
Theo em, cứ ra chỉ tiêu, ông pgs 1 năm 2 bài, gs 1 năm 3 bài. Không có vể more.
Về more là về hơn nữa đấy...cụ hoang thế :D

Hoacomay17

Xe tăng
Cụ chỉ hộ em cái là ở nước "phương tây" nào của cụ mà một khoa trung bình 1 GS với 3 PGS???
"Nghỉ hưu, nghỉ việc thì hết GS, nhà nước cũng đỡ phải cấp lương nuôi" tiện thể cụ cũng minh chứng cái này hộ em cái?
Em đồng ý là mấy cái bầu bán ở Vn đang rất lôm côm, nhưng rất dị ứng với cái kiểu "phương tây phương ta", lại còn nói vo
cụ đọc kỹ còm của em nhé, đoạn trên cụ tự timf hiểu sẽ biết các nước phương tây là nước nào. Chịu khó tìm hiểu xem nước nào áp dụng mô hình gs do trường phong, nước nào dùng hội đồng cấp nhà nước bình bầu như Việt Nam!

còn đoạn dưới là em giả định con số.
cái trò cắt cúp sợ thâtj

CaptainMT

Xe buýt
"Có khi Việt Nam! Nên học phương tây, bỏ cái trò bầu GS, PGS cổ lỗ sĩ này đi. Giao cho các trường tự phong. 1 khoa trung bình 1 vị trí GS, 3 PGS, cứ thế mà tính. Còn làm việc thì còn giữ chức danh GS, còn ăn lương. Nghỉ hưu, nghỉ việc thì hết GS, nhà nước cũng đỡ phải cấp lương nuôi. Và hạn chế đc tiêu cực mỗi khi đến mùa bầu gs,pgs ntn."
Đây nguyên văn của cụ đây, cụ nói ra cụ lại bảo em tự tìm hiểu là cớ làm sao? =))
Cự mạnh mồm đưa ra các con số to đùng, xong em vặn lại thì lại bảo "còn đoạn dưới là em giả định con số" =))

Mũi tên bạc

Xe container
Em cũng nghĩ như cụ, ở ta mà tự phong thì có khi để lấy uy tín có trường phong cả bảo vệ làm gs!

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh thành tích và giả dối thì Việt Nam muôn đời không bao giờ chữa được, thói háo danh ăn sâu từ lớn đến bé, từ to đến nhỏ , từ giàu đến nghèo, đặc biệt là mấy chú lãnh đạo nhà nước. BT thì cần đ éo gì học hàm với học vị mà bố nào cũng giáo sư tiến sĩ

Chỉnh sửa cuối:

donfx

Xe buýt
Nhà KH chân chính 1 năm ko thể có nhiều nghiên cứu như thế, chưa kể ko có t/g mà viết bài, v.v... Cháu biết 1 đội chuyên viết báo thuê, kinh phí theo hạng nhá cccm.... cho nên ko gì là ko thể....

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác

tomo21311

Xe tăng

Làm quái gì có lương giáo sư nhỉ, danh thôi.
Mà nước ngoài thường GS đứng đầu 1 Lab, 1 khoa thì một rổ Lab.

Hoacomay17

Xe tăng
Làm quái gì có lương giáo sư nhỉ, danh thôi.
Mà nước ngoài thường GS đứng đầu 1 Lab, 1 khoa thì một rổ Lab.
gs,pgs nó tăng bậc lương kinh lắm cụ ạ. Giả sử lương cụ đang 4.4 chỉ cần pgs phát là nhảy ngay lên 6.3

còn tỷ lệ phân bổ chỉ là con số gợi ý thôi, có thể nhiều hoặc ít hơn. Nhưng nên để các trường tự phong, tất nhiên, mỗi trường sẽ có tiêu chí riêng để gs trường này sẽ có giá trị hơn gs trường kia.
số lượng họ phong nhiều hay ít dựa vào quỹ lương mỗi trường nữa

tomo21311

Xe tăng
gs,pgs nó tăng bậc lương kinh lắm cụ ạ. Giả sử lương cụ đang 4.4 chỉ cần pgs phát là nhảy ngay lên 6.3

còn tỷ lệ phân bổ chỉ là con số gợi ý thôi, có thể nhiều hoặc ít hơn. Nhưng nên để các trường tự phong, tất nhiên, mỗi trường sẽ có tiêu chí riêng để gs trường này sẽ có giá trị hơn gs trường kia.
số lượng họ phong nhiều hay ít dựa vào quỹ lương mỗi trường nữa
Đấy có phải lương GS PGS đâu, lương đó theo ngạch NCVC-NCVCC, GVC-GVCC. Có thể GS PGS được chuyển đặc cách nhưng những người bình thường cũng được xét đặc cách chuyển ngạch mà. Ở VN cái này chủ yếu là danh.

CaptainMT

Xe buýt
Đấy có phải lương GS PGS đâu, lương đó theo ngạch NCVC-NCVCC, GVC-GVCC. Có thể GS PGS được chuyển đặc cách nhưng những người bình thường cũng được xét đặc cách chuyển ngạch mà. Ở VN cái này chủ yếu là danh.
Em cảm giác cụ chủ thớt trên kia chỉ hiểu vấn đề phong hàm (ở cả Vn và các nước phương tây) ở mức mơ hồ, chung chung. Cái duy nhất cụ ấy nói đúng là các trường bên kia họ tự phong, còn phần số lượng với lương/thu nhập thì cụ ấy chém hơi bừa. Bản thân em đã và đang học tập tại nhiều nước khác nhau, có liên quan đến nckh, thấy mấy trò bầu bán phong hàm ở Vn mình còn nhiều bất cập và hạn chế. Tuy nhiên, em ko muốn tranh luận chi nhiều ở đây, vì thực ra chả phải vụ phong cấp này, mà cả hệ thống GD tồn tại quá nhiều thứ quá bất cập. Nhưng chém gió vô tội vạ như cụ chủ ấy thì em thấy hơi ngứa mắt (có thể em bệnh nghề nghiệp, mọi thứ nói ra cần chính xác hoặc có dẫn cứ).
Còn mấy bác trong bài báo đẻ papers như lợn con thì bọn em bên này cũng bàn rôm rả mấy hôm nay, nh kết lại là chủ yếu là đạo đức khoa học là chính, còn đã muốn lách luật thì kiểu gì họ chả tìm ra cách.