Thảo luận Một vài cảm nhận về Forte 2011 TH sau 1.5 tháng và 2000km

x4hai

Xe hơi
Báo cáo các bác là em mới lấy vợ 2 Kia Forte 2011 của anh Hải, bản full, camera lùi, số 6 cấp, đăng kí đầu tháng 1, hiện đã đi được hơn 2000km.

Em có một vài cảm nhận như sau:
+ Tổng quan: em hoàn toàn hài lòng về em nó ạ, cảm giác lái tốt, tiện nghi, ăn uống nhẹ nhàng, đi nhanh hơi bồng bềnh (>80km), đèn pha hơi tối.
+ Ngoại thất: em thấy đẹp, vỏ có vẻ dày và chắc hơn em Lac CDX
+ Nội thất: em thấy rất ổn, thiết kế thân thiện và tạo cảm giác thoải mái cho người lái. Tuy nhiên có một số chi tiết bằng nhựa không được khít lắm
+ Mùi xe: xe mới chỉ phảng phất mùi da, sau 1 tháng sử dụng là hết. Con CDX của ông anh họ em nặng mùi sợ, em ngồi vào suýt nôn, không biết tại xe hay vệ sinh kém.
+ Động cơ 1.6: với điều kiện đường xá VN em nghĩ là ok, chuyển số êm, em hay đi Hà Nội -Thái Nguyên cũng chưa bao giờ vít được quá 100km. Xe bốc ở tốc độ thấp <=40km, trên 40km thì cũng bình thường, không được vọt cho lắm. Hôm nào chắc em phải vác ra cao tốc test max speed cái. Em xem trên youtube có 1 chú ở Trung Đông vít lên 200km/h luôn.
+ Cách âm: đường đẹp đi cách âm khá tốt nhưng đường xấu thì rất ồn, chủ yếu từ lốp dội lên. Em lấy về cũng chưa chỉnh lại áp suất lốp, hôm nào rảnh đi chỉnh lại về 2.2kg xem thế nào.
+ Ăn uống: chạy roda trong phố hết 9l/100km, đường trường hết 7l/100km. Hiện tại xuống còn 6.5l/100km đường trường, 8.5l/100km đường phố. Em hay đi làm từ Linh Đàm -> Trung Hòa Nhân Chính, đường trường Hà Nội - Thái Nguyên.
+ Âm thanh: em hoàn toàn hài lòng với dàn âm thanh 6 loa của em nó.

Còn đây là hình ảnh vợ 2 em hôm về thăm quê ạ, mời các bác ngắm

Chỉnh sửa cuối:

sieutruong

Xe tải
Nhìn chung là ổn, vì iem cũng đang đi em Forter của anh Hải ạ...:-bd

Mraaa

Xe tăng
Xe của em thì nhập nguyên chiếc, chở 5 người, mà leo lên chỗ tượng đài thánh gióng cứ ầm ầm ấy, chẳng biết là khỏe hay yếu :-<

bimbim2010

Xe buýt
đã đj thử xxe nhập và xe AH e thấy tương đương

lexus_bk

Xe điện
có vẻ như a.hải là trường hợp hạn hữu của vama khi chất lượng xe LD không khác mấy với xe nhập, có lẽ lý do chủ yếu là do phụ tùng phần lớn cùng xuất phát từ 1 nơi

Phương Minh

Xe hơi
Website
www.facebook.com
đã đj thử xxe nhập và xe AH e thấy tương đương
chiều nay mới gặp bác chỗ bác Cường. hy vọng sẽ đc thường xuyên giao lưu :D
còn cái vụ bác định đập gương đập đèn rồi làm bảo hiểm em thề em hứa em đảm bảo ko ai biết đâu >:)

kompessor

Xe tải
Báo cáo các bác là em mới lấy vợ 2 Kia Forte 2011 của anh Hải, bản full, camera lùi, số 6 cấp, đăng kí đầu tháng 1, hiện đã đi được hơn 2000km.

Em có một vài cảm nhận như sau:
+ Tổng quan: em hoàn toàn hài lòng về em nó ạ, cảm giác lái tốt, tiện nghi, ăn uống nhẹ nhàng, đi nhanh hơi bồng bềnh (>80km), đèn pha hơi tối.
+ Ngoại thất: em thấy đẹp, vỏ có vẻ dày và chắc hơn em Lac CDX
+ Nội thất: em thấy rất ổn, thiết kế thân thiện và tạo cảm giác thoải mái cho người lái. Tuy nhiên có một số chi tiết bằng nhựa không được khít lắm
+ Mùi xe: xe mới chỉ phảng phất mùi da, sau 1 tháng sử dụng là hết. Con CDX của ông anh họ em nặng mùi sợ, em ngồi vào suýt nôn, không biết tại xe hay vệ sinh kém.
+ Động cơ 1.6: với điều kiện đường xá VN em nghĩ là ok, chuyển số êm, em hay đi Hà Nội -Thái Nguyên cũng chưa bao giờ vít được quá 100km. Xe bốc ở tốc độ thấp <=40km, trên 40km thì cũng bình thường, không được vọt cho lắm. Hôm nào chắc em phải vác ra cao tốc test max speed cái. Em xem trên youtube có 1 chú ở Trung Đông vít lên 200km/h luôn.
+ Cách âm: đường đẹp đi cách âm khá tốt nhưng đường xấu thì rất ồn, chủ yếu từ lốp dội lên. Em lấy về cũng chưa chỉnh lại áp suất lốp, hôm nào rảnh đi chỉnh lại về 2.2kg xem thế nào.
+ Ăn uống: chạy roda trong phố hết 9l/100km, đường trường hết 7l/100km. Hiện tại xuống còn 6.5l/100km đường trường, 8.5l/100km đường phố. Em hay đi làm từ Linh Đàm -> Trung Hòa Nhân Chính, đường trường Hà Nội - Thái Nguyên.
+ Âm thanh: em hoàn toàn hài lòng với dàn âm thanh 6 loa của em nó.

Còn đây là hình ảnh vợ 2 em hôm về thăm quê ạ, mời các bác ngắm
sao xe cụ ăn uống kém nhỉ, xe e nó toàn báo khoảng 14l/ 100km, e mới đi khoảng 400km thoai :D

Soncoi

Xe tải
Cụ chủ thớt check mật thư em gửi nhá.

Mr.Chun

Xe tăng
lấy xe lâu rồi hnay mới thấy bác lên khoe xe :D

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa chạy Forte của anh Hải nhưng hôm vừa rồi em chạy Forte AT nhập khẩu Full option mới đk được 3 tuần của thằng bạn ,chạy đường dài HN- Vĩnh Yên - Bắc Giang -Hải Dương- HN tổng quãng đường hơn 250km trong đó có những đoạn đường cao tốc và đường rất xấu em có cảm nhận thế này:
-Ưu điểm:Ngoại thất ,nội thất option nhiều tiện nghi ai cũng thấy rồi,em ko bàn.
Xe chạy đường đẹp thì cách âm tốt,chạy tốc độ cao tiếng gió đập vào cửa nghe nhỏ.Chạy đường tp HN cảm giác vô lăng nhẹ nhàng chính xác .Nói chung là ok
Chạy tốc độ thấp trong tp nhảy số êm ái.ko giật.
- Nhược điểm rất nhiều:
Chạy đường xấu,cụ thể em chạy đoạn đường dài bê tông cũ bị dạn nứt bờ đê sông ở VĨnh Phúc thấy cực sóc,cực ồn. Đường nhiều vết dạn nứt nhỏ thôi chứ không phải ổ gà hay ổ voi nhé! 100% thua xa con Lacetti EX 2009 chạy được 2,5 vạn km của em. Hỏi ông bạn bơm lốp đúng tiêu chuẩn không đấy,ông bạn nói bơm chuẩn luôn.
Chạy đường sỏi ,những viên sỏi nhỏ bắn lên gầm xe nghe tách tách như bắn ngay bên tai => cách âm gầm kém !
Gương chiếu hậu trong xe (có màn hình trên gương) cực rung,nhìn xe sau cứ nhảy tưng tưng mỏi hết cả mắt,dù là chạy đường cao tốc HN- Bắc Giang
Chạy tốc độ cao 80km/h vô lăng mất độ chính xác ,không phải là dơ , viượt xe khác mà đằng trước có xe ngược chiều phải tránh chính xác thì em thấy giật mình.
Chạy tốc độ cao đạp thốc ga vượt xe khác thì thấy hộp số nhảy số hơi chậm,thời gian chuyển số lâu nên có cảm giác lịm lại rồi mới vượt,cảm giác đó lâu hơn Civic 1.8AT em cũng hay chạy. Và em thấy ở số cao từ 3 nhảy sang 4 không còn êm như nhảy số thấp khi đi chậm nữa.
Ngồi ghế sau hay ghế phụ chạy đường dài nên muốn gác tay cho đỡ mỏi nhưng chỗ gác tay trên cửa không vừa cánh tay nên chỉ bím bím được bàn tay lên,cực mỏi. Cái này ai hay đi đường dài mà không cầm lái sẽ thấy ngay.

Nói chung em thấy xe này hợp với đi tp thôi,chứ chạy đường dài,kể cả đường đẹp không hợp lý,
Thực sự khi chưa chạy đường dài,em rất thích em Forte này,và đang ngắm nó để thay thế em Lac EX của em,nhưng hôm đó mới thấy ngoại trừ nội thất đẹp thì có quá nhiều điểm thua kém con Lacetti EX 2009 của em.
Gọi là nội thất đẹp.nói đúng hơn là nhiều option. chứ nhìn phần nhựa và nỉ ốp nội thất rất thô và rẻ tiền.

Đôi điều cảm nhận khách quan của em.!

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Chúc mừng bác có xe mới, xe đi vào chỗ xóc mà ồn là do lốp mỏng (vành 17"), chứ nếu vành 15" sẽ đỡ ồn hơn, mỗi tội xấu.

sea83

Xe đạp
đọc xong bài của bác mà nản quá, nếu có bài này sớm e quyết k chọn con này, với e động cơ là quan trọng nhất, biết thế lấy em altis 2011. em lại đặt mất e forte 2011 rồi

Carens_SX

Xe buýt
Em nghĩ cảm nhận của bác là đúng đấy, nhưng cũng có một số nguyên nhân ko phải là do xe kém:
- Lốp Forte là 215/45 R17, lốp mỏng bản rộng nên sẽ xóc và ồn hơn so với các loại lốp thường (ví du như Civic).
- Cụ chạy thử BMW, loại lốp bản rộng, khi đi vào đường nhám nó cũng ồn lắm đấy chứ, có phải là không ồn đâu. Chưa kể Forte là dòng xe bình dân nên chắc chắn cách âm làm sao kỹ càng như dòng xe cao cấp được.
- Em nghĩ cái điều khiển xe khi ở tốc độ cao một phần là do trọng lượng của Forte nhẹ nên độ đầm xe khi chạy tốc độ cao không ổn định lắm (ý kiển của cá nhân em).
- Phần nhựa của xe thì em cũng không hiểu lí do tại sao Kia lại để phần nhựa thô và xấu thế...

Túm lại là với giá tiền như vậy thì em thấy Forte khá kinh tế đấy chứ... So sánh với Altis, giá đắt hơn nhưng trang bị theo xe nghèo nàn, chẳng thấy có gì là nổi bật cả.

tocxanh

Xe tải
Xe này đi đường xấu ồn hơn là đùng lốp mỏng thôi , vành 17'' mừ chứ bác dùng vành 15'' thì êm hơn là cái chắc, em sợ Civic mà dùng vành 17'' thì cũng vậy mà thôi. Cơ mà đi vành 15 thì trông hơi yếu nhỉ, ko ngầu lắm.

sea83

Xe đạp
các bác nói về tốc độ e này thì e oải quá, ồn thì độ đc, chứ máy mà yếu thì cũng oải, cũng đúng altis 1.8 trong khi e này 1.6.

x4hai

Xe hơi
sao xe cụ ăn uống kém nhỉ, xe e nó toàn báo khoảng 14l/ 100km, e mới đi khoảng 400km thoai :D
Có thể cụ hay đi nội thành hay tắc đường hoặc cụ nhìn nhầm. Cụ nên reset lại cái cpu, nó sẽ tính sát hơn đấy ợ.

x4hai

Xe hơi
lấy xe lâu rồi hnay mới thấy bác lên khoe xe :D
Vừa vodka chú. Năm mới chúc chú đắt khách.
Bác nào cần Kia cứ qua chỗ bác Mr.Chun, hơi xa tí nhưng giá chuẩn đấy ợ.

x4hai

Xe hơi
Em chưa chạy Forte của anh Hải nhưng hôm vừa rồi em chạy Forte AT nhập khẩu Full option mới đk được 3 tuần của thằng bạn ,chạy đường dài HN- Vĩnh Yên - Bắc Giang -Hải Dương- HN tổng quãng đường hơn 250km trong đó có những đoạn đường cao tốc và đường rất xấu em có cảm nhận thế này:
-Ưu điểm:Ngoại thất ,nội thất option nhiều tiện nghi ai cũng thấy rồi,em ko bàn.
Xe chạy đường đẹp thì cách âm tốt,chạy tốc độ cao tiếng gió đập vào cửa nghe nhỏ.Chạy đường tp HN cảm giác vô lăng nhẹ nhàng chính xác .Nói chung là ok
Chạy tốc độ thấp trong tp nhảy số êm ái.ko giật.
- Nhược điểm rất nhiều:
Chạy đường xấu,cụ thể em chạy đoạn đường dài bê tông cũ bị dạn nứt bờ đê sông ở VĨnh Phúc thấy cực sóc,cực ồn. Đường nhiều vết dạn nứt nhỏ thôi chứ không phải ổ gà hay ổ voi nhé! 100% thua xa con Lacetti EX 2009 chạy được 2,5 vạn km của em. Hỏi ông bạn bơm lốp đúng tiêu chuẩn không đấy,ông bạn nói bơm chuẩn luôn.
Chạy đường sỏi ,những viên sỏi nhỏ bắn lên gầm xe nghe tách tách như bắn ngay bên tai => cách âm gầm kém !
Gương chiếu hậu trong xe (có màn hình trên gương) cực rung,nhìn xe sau cứ nhảy tưng tưng mỏi hết cả mắt,dù là chạy đường cao tốc HN- Bắc Giang
Chạy tốc độ cao 80km/h vô lăng mất độ chính xác ,không phải là dơ , viượt xe khác mà đằng trước có xe ngược chiều phải tránh chính xác thì em thấy giật mình.
Chạy tốc độ cao đạp thốc ga vượt xe khác thì thấy hộp số nhảy số hơi chậm,thời gian chuyển số lâu nên có cảm giác lịm lại rồi mới vượt,cảm giác đó lâu hơn Civic 1.8AT em cũng hay chạy. Và em thấy ở số cao từ 3 nhảy sang 4 không còn êm như nhảy số thấp khi đi chậm nữa.
Ngồi ghế sau hay ghế phụ chạy đường dài nên muốn gác tay cho đỡ mỏi nhưng chỗ gác tay trên cửa không vừa cánh tay nên chỉ bím bím được bàn tay lên,cực mỏi. Cái này ai hay đi đường dài mà không cầm lái sẽ thấy ngay.

Nói chung em thấy xe này hợp với đi tp thôi,chứ chạy đường dài,kể cả đường đẹp không hợp lý,
Thực sự khi chưa chạy đường dài,em rất thích em Forte này,và đang ngắm nó để thay thế em Lac EX của em,nhưng hôm đó mới thấy ngoại trừ nội thất đẹp thì có quá nhiều điểm thua kém con Lacetti EX 2009 của em.
Gọi là nội thất đẹp.nói đúng hơn là nhiều option. chứ nhìn phần nhựa và nỉ ốp nội thất rất thô và rẻ tiền.

Đôi điều cảm nhận khách quan của em.!
Đường xấu xe ồn và vọt ở tốc độ cao cảm giác xe bị lịm và sang số chậm thì em công nhận. Còn vô lăng và gương hậu em thấy chuẩn đấy chứ ợ.

Mr.Chun

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối: