Mua nhà qua người được ủy quyền

bravo87

Xe hơi
E xin các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo. E định mua 1 căn nhà tái định cư, nhưng chủ nhà đó bán suất lại cho 1 người khác ( tên A ) bằng hợp đồng ủy quyền. Giờ e gặp dc người tên A bán lại cho e. Vậy các thủ tục để tiến hành giao dịch gồm các bước gì? Nhà đó vẫn niêm phong do chủ nhà chưa nộp tiền cho nhà nước.

Red2010

Xe điện
Lằng nhằng lắm cụ ơi. Cụ xem căn hộ đã đủ 5 năm và được phép mua bán hay chưa. Nói chung ông A phải đưa cụ qua gặp chính chủ và nhờ ông này viết lại giấy tờ uỷ quyền cho cụ.

Chĩm111

Xe điện
E xin các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo. E định mua 1 căn nhà tái định cư, nhưng chủ nhà đó bán suất lại cho 1 người khác ( tên A ) bằng hợp đồng ủy quyền. Giờ e gặp dc người tên A bán lại cho e. Vậy các thủ tục để tiến hành giao dịch gồm các bước gì? Nhà đó vẫn niêm phong do chủ nhà chưa nộp tiền cho nhà nước.
Cụ nên tìm hiểu xem chủ gốc đã được quyền chuyển nhượng chưa (theo như em đoán thì chưa). Nếu chưa được chuyển nhượng thì ko nên mua. Rủi ro về mặt pháp luật, phần thiệt là ở cụ. Trừ trường hợp cụ thấy rẻ nhiều so với mặt bằng chung để có thể tặc lưỡi ok.
Trong trường hợp vẫn mua, sau khi thỏa thuận giá cả xong với ông A, yêu cầu ông này cho gặp chủ gốc. Mục đích là để xem ông ý có tử tế, đàng hoàng không? Vì sau này cụ vẫn cần có chữ ký của chủ gốc mà. Nếu thấy ông ý thiện chí và tin được thì ok.
Tiếp đó là yêu cầu công chứng hủy hợp đồng công chứng giữa chủ gốc và A, thay vào đó là chủ gốc và cụ là ok, cụ ạ!

hbcovn

Xe hơi
Hình như các cụ nhầm nhà ở xã hội với nhà tái định cư hay sao ấy, hay là mới có quy định mới cho nhà tái định cư hả các cụ ?
To chủ thớt, cuối 2015 em có mua 1 căn tái định cư, do em kh muốn phiền hà với chủ cũ nữa nên em cho mẹ em ký uỷ quyền công chứng định đoạt( kiểu đc sử dụng, bán, cho tặng, thay mặt người đứng tên trong quyết định đc mua nhà làm việc với cơ quan chức năng để làm các thủ tục nhận nhà và làm sổ hồng.....), mẹ em lên nộp tiền, ký các giấy tờ để ra đc sổ, sau khi ra đc sổ mẹ với em ký cái công chứng cho tặng là thành tên em luôn

Merciam

Xe hơi
Theo em nhà tái định cư thì mua bán ko vướng gì, như bác hbcovn đã nói. Chỉ vướng với nhà thu nhập thấp thôi. Còn nhà ở xã hội thì hiện tại quan điểm còn nhiều chồng chéo, có nơi coi nhà thu nhập thấp cũng là nhà ở xã hội, có nơi lại coi nhà thu nhập thấp khác nhà ở xã hội.
Đó là một số ý kiến của em.

Chĩm111

Xe điện
Hình như các cụ nhầm nhà ở xã hội với nhà tái định cư hay sao ấy, hay là mới có quy định mới cho nhà tái định cư hả các cụ ?
To chủ thớt, cuối 2015 em có mua 1 căn tái định cư, do em kh muốn phiền hà với chủ cũ nữa nên em cho mẹ em ký uỷ quyền công chứng định đoạt( kiểu đc sử dụng, bán, cho tặng, thay mặt người đứng tên trong quyết định đc mua nhà làm việc với cơ quan chức năng để làm các thủ tục nhận nhà và làm sổ hồng.....), mẹ em lên nộp tiền, ký các giấy tờ để ra đc sổ, sau khi ra đc sổ mẹ với em ký cái công chứng cho tặng là thành tên em luôn
Cụ nói đúng, em đọc hơi nhanh thành ra tưởng nhà XH. Nếu là nhà tái định cư thì như cụ còm là chuẩn bài rồi ạ!

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như thế nhà vẫn chưa có sổ đỏ. Mua dạng này cụ chú ý

1. Mua qua uỷ quyền thuế thu nhập sẽ là 4% (gấp đôi bình thường) khoản này ai chịu ?

2. Nhà tái định cư chủ thể đc cấp sổ (chủ 1) hơi nhạy cảm là cá nhân 2 vợ chồng hay hộ gia đình (có thể nhiều hơn 2 người phải ký). Nếu sổ đỏ sau này ra khớp chủ thể đã ký cho ông A thì ok còn lệch thì cụ ko làm gì đc. Mà bắt buộc phải luỵ ông A + chủ 1 ký lại

Red2010

Xe điện
Theo em dù là TĐC hay NOXH thì mua bán kiểu này khá ghê răng. Cụ nên tìm căn nào cũ và đã có sổ, đắt hơn nhưng yên tâm. Lợi thế:
- Ko lo pháp lý
- Vay đc NH nếu cần
- Gần như đã hết khấu hao nên chả lo lỗ. Thậm chí giá có thể lên theo hạ tầng khu vực. Cứ coi như vừa ở vừa đầu cơ :D