Mùi mốc khi chạy điều hòa

DAMEFA

Xe buýt
Thưa các Bác, con xe của em vừa mới đi được 3 tháng, cứ chạy là em bật điều hòa, nhưng không hiểu sao dạo này cứ bật điều hòa lên là có mùi mốc ở trong khí, phải chạy khỏang 15 phút nó mới hết, xe em Getz.
Các cụ có chuyên môn cho em xin một lời khuyên. Cám ơn trước nhé(c)

mycivic06

Xe hơi
Có hộp xịt khử mùi mốc điều hòa đấy, cụ ra cửa hàng đồ chơi xe oto hỏi thử xem. Nó xịt vào các cửa gió vừa có tác dụng diệt khuẩn vừa có tác dụng khử mùi

maidichcity

Xe tải
Hehe gửi bác DAMEFA, dù xe mới hay xe cũ đều dính chưởng này nếu sử dụng điều hòa ô tô ở những vùng có độ ẩm cao. Mùi rất chua và khó chịu đúng không ạ? Kể cả bác xịt khử mùi mốc điều hòa cũng không giải quyết được tận gốc. Mùi này là khi đi xe có sử dụng điều hòa, khi đến nơi hoặc về nhà thì tắt máy, để qua đêm. Bác biết là hơi lạnh trên giàn lạnh sẽ ngưng tụ thành hơi nước sau khi tắt máy xe + đóng kín cửa ---> các vi khuẩn sẽ sinh nở rất nhanh trên giàn lạnh trong xe. Và khi ngày mai, ngày mốt bác đi xe lại tiếp tục dùng điều hòa thì coi như là nuôi chúng rồi. Nhưng có 1 cách rất hữu dụng, không cần phải xịt hoặc sửa chữa gì cả bác ợ. Tất nhiên là mùa hè thì không ai bật gió nóng trong xe cả, có đúng không ạ. Nhưng việc này lại giúp bác triệ tiêu được vấn đề bốc mùi kia: khi bác về đến nhà hoặc để xe qua đêm hoặc không đi xe trong ngày hôm đó nữa, thì trước khi tắt máy, bác tắt điều hòa đi và chuyển cửa gió sang hết chế độ nóng!!! Chịu khó ra ngoài khoảng 1-2 phút cho hơi nóng này sấy khô và diệt hết vi khuẩn trên dàn lạnh, rồi bác yên tâm mà tắt máy, bảo đảm chỉ cần làm 1 - 2 lần sẽ hết ngay mùi. Chúc bác như ý.:69:

ruaxe

Xe đạp
khi bác về đến nhà hoặc để xe qua đêm hoặc không đi xe trong ngày hôm đó nữa, thì trước khi tắt máy, bác tắt điều hòa đi và chuyển cửa gió sang hết chế độ nóng!!! Chịu khó ra ngoài khoảng 1-2 phút cho hơi nóng này sấy khô và diệt hết vi khuẩn trên dàn lạnh, rồi bác yên tâm mà tắt máy, bảo đảm chỉ cần làm 1 - 2 lần sẽ hết ngay mùi. Chúc bác như ý.:69:
Hay, hay, em làm thử ngay, cảm ơn bác nhá :41::41:

DAMEFA

Xe buýt
Cám ơn các Bác, em sẽ thử ngay(c)

vauhoi

Xe container
Hehe gửi bác DAMEFA, dù xe mới hay xe cũ đều dính chưởng này nếu sử dụng điều hòa ô tô ở những vùng có độ ẩm cao. Mùi rất chua và khó chịu đúng không ạ? Kể cả bác xịt khử mùi mốc điều hòa cũng không giải quyết được tận gốc. Mùi này là khi đi xe có sử dụng điều hòa, khi đến nơi hoặc về nhà thì tắt máy, để qua đêm. Bác biết là hơi lạnh trên giàn lạnh sẽ ngưng tụ thành hơi nước sau khi tắt máy xe + đóng kín cửa ---> các vi khuẩn sẽ sinh nở rất nhanh trên giàn lạnh trong xe. Và khi ngày mai, ngày mốt bác đi xe lại tiếp tục dùng điều hòa thì coi như là nuôi chúng rồi. Nhưng có 1 cách rất hữu dụng, không cần phải xịt hoặc sửa chữa gì cả bác ợ. Tất nhiên là mùa hè thì không ai bật gió nóng trong xe cả, có đúng không ạ. Nhưng việc này lại giúp bác triệ tiêu được vấn đề bốc mùi kia: khi bác về đến nhà hoặc để xe qua đêm hoặc không đi xe trong ngày hôm đó nữa, thì trước khi tắt máy, bác tắt điều hòa đi và chuyển cửa gió sang hết chế độ nóng!!! Chịu khó ra ngoài khoảng 1-2 phút cho hơi nóng này sấy khô và diệt hết vi khuẩn trên dàn lạnh, rồi bác yên tâm mà tắt máy, bảo đảm chỉ cần làm 1 - 2 lần sẽ hết ngay mùi. Chúc bác như ý.:69:
Bác nói đúng, em đã áp dụng thấy rất hiệu quả(b)

maidichcity

Xe tải
Rất vui khi được giúp đỡ các bác! :69:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Bác nói chí lý! em toàn dùng hơi nước nóng áp lực cao xịt vào họng gió điều hòa là đi sạch "mùi ô tô". Mấy vị hay say xe lên xe em vô tư vì chả ngửi thấy mùi gì :41: Xe em ko cho chế độ sưởi nên mới phải làm thế!

DAMEFA

Xe buýt
Em vừa thử chạy 2 lần điều hòa nóng, mỗi lần 10 phút, tắt đi một tý lại chạy điều hòa lạnh. Cũng đỡ mùi lắm, cám ơn các bác đã cho em những thông tin bổ ích(c)

hoachuoique

Xe điện
....Nhưng việc này lại giúp bác triệ tiêu được vấn đề bốc mùi kia: khi bác về đến nhà hoặc để xe qua đêm hoặc không đi xe trong ngày hôm đó nữa, thì trước khi tắt máy, bác tắt điều hòa đi và chuyển cửa gió sang hết chế độ nóng!!! Chịu khó ra ngoài khoảng 1-2 phút cho hơi nóng này sấy khô và diệt hết vi khuẩn trên dàn lạnh, rồi bác yên tâm mà tắt máy, bảo đảm chỉ cần làm 1 - 2 lần sẽ hết ngay mùi. Chúc bác như ý.:69:
Thấy nhiều người khen, tối nay về em cũng thử tác nghiệp xem, kết quả ra sao.

isabinh

Xe điện
em ứ tin, híc híc