[Funland] Mùng 6 tết cho em than thở chút chuyện tiền mừng tuổi

ocean08

Xe điện
Mừng tuổi đúng là tuỳ tâm và vừa sức của mình, k thì sẽ là gánh nặng. Nhưng cũng phải chia sẻ với nhiều người đi làm thu nhập k cao, chỉ đủ sống mà lo tiền tết, tiền mừng tuổi rồi cả tiền cười, tiền khóc, thăm ng ốm đau ở cquan... Lúc nào cũng lo cân đối, lo thiếu trc hụt sau. Phải đứng ở góc của họ mới hiểu đc nỗi khổ khi thu chỉ có thế mà chi thì đủ thứ phát sinh.
E thì chuẩn bị sẵn đối nội, đối ngoại cả 2 bên nội ngoại, vợ k phải lo. Trước tết biếu nội ngoại riêng từ đầu tháng chạp để các Cụ mua sắm. Mừng tuổi mùng 1 thì ông bà nội ngoại mỗi người 1tr, các cháu con nhà anh chị e ruột mình và vợ 500k. Còn lại các cô chú ruột, cháu con nhà anh chị em của các cô chú bác 100k. Mức 50k thì để mừng khách trẻ con hàng xóm, bạn bè k thân. Con bạn bè thân thì tuỳ vì nói thật là cái này cân xứng, họ sao mình vậy.
Khi đã mừng rồi thì k nghĩ đến chuyện ng ta mừng lại con mình ntn. Ví dụ có anh chị e ruột hai bên, chục năm nay, năm nào mình cũng mừng 500k nhưng chỉ mừng con mình 200k. E coi việc ấy bthuong vì có thể anh chị em đấy ng ta nghĩ thế là vừa. Hay nhiều chỗ anh chị em họ mình mừng con họ 100k, họ mừng con mình 50k, năm nào cũng thế, vui vẻ, bình thường.
Ở cq hay chỗ gửi xe ở nhà, trc tết có quà chung cho tổ bảo vệ, cho đội xe nhưng ra tết vẫn lì xì từng người mỗi người 100k cho vui vẻ. Anh e người lao động vất vả, quan tâm một chút dù k nhiều nhặn gì nhưng cũng để ng ta thấy đc sự quan tâm, trân trọng, sẻ chia.
Mùng 1 tết ra đường gặp công nhân vệ sinh môi trường đầu tiên cũng mừng 50k. Đổ rác mùng 2 đầu tiên mừng cho ng đẩy xe rác 1 lì xì. Đến cơ quan mùng 6 gặp các chị lao công, tạp vụ dọn vệ sinh, mừng tuổi các chị một chút. E thấy khi mừng, họ trân trọng và cảm động thật khi nhìn ánh mắt họ... Khoảnh khắc ấy có khi quý hơn cầm quà chúc tết gấp hơn nhiều lần đi chúc...
Mừng tuổi để lấy may, lấy lộc, để vui vẻ. Giờ nhiều khi bị biến tướng. Có thế nào mừng thế, đừng để nó thành nỗi lo sợ, gánh nặng mỗi khi tết đến xuân về....

Chỉnh sửa cuối:

sieunhan_me

Xe tải
Mợ mừng bao nhiêu là tùy tâm của mợ ,k con cháu nào dám đòi hỏi .Mợ mừng cho cháu đằng nhà ck mợ thì bố mẹ nó lại mừng tuổi lại cho con mợ .Ví dụ như cháu ruột mợ có thể mừng 100_200,còn cháu họ tùy từng điều kiện thì 10_20_30.Đẹp mặt phải đi liền với diều kiện và hoàn cảnh .Chứ k phải k có mà mình cứ sĩ lên là chết đó mợ .chuyện bé như con kiến có gì đâu mợ

Đại tướng Alo

Xe điện
Bẩm các cụ. Năm mới xuân về mọi nhà vui tươi. Trước hết xin chúc các cụ dồi dào sức khỏe làm mọi sự như ý.

Thế rồi giờ kính mong các cụ nghe mụ phụ nữ tuổi băm dở ương là em than thở chút nỗi niềm.

Em lấy chồng. Tất nhiên theo tục lệ nước nam ta, em là gái thì phải theo chồng. Bố chồng em là độc đinh. Chồng em, con trưởng. Sau chồng em là vài thị. Thế là các cụ hiểu hoàn cảnh nhà em. Nói định nghĩa cụ thể hơn, tức là chưa kể các cháu bên ngoại, là nhà em, thì các cháu bên nội đã lên đến vài chục. (Tuy là cành 2 nhưng lại là đầu cành nên con cháu rất đông ạ)

Em ở cùng nhà vs bố mẹ chồng. Tiền hưu các cụ tự quản. Nhưng tiền mừng tuổi thì em phải chi. Và với số lượng con cháu đông như vậy thì năm nào em cũng đau hết cả đầu vụ tiền mừng tuổi. Hết đi đổi tiền lại tích trữ sẵn tiền mới từ trong năm. Mà bọn trẻ con bây giờ không chơi ít đâu nhé. Phải 100k 200k giở lên chứ chả vừa. Đó là chưa kể tiền đối ngoại nữa ạ. Riêng tết vừa rồi em đã hết 12tr mừng tuổi, xót hết cả ruột.

Hôm nay đi làm coi như hết tết, may quá hết nợ, về đến nhà ko có khách em nhẹ cả người. Có cụ nào đồng cảm vs em ko :(.
Mợ mừng tuổi đi.....người ta lại mừng tuổi lại con mợ, coi như mợ cho con mợ tiền thôi. Mà nếu không có điều kiện thì lì xì bọn trẻ 50k cũng được mà, sao cứ phải "gồng mình" lên lì xì 100k, 200k...rồi lại than vãn. :D
Em thì lì xì cháu trực hệ của mình ( con anh, chị, em ruột của mình và của vợ mình ) 200k....còn các cháu không trực hệ ( con của các anh, chị, em họ của mình, của vợ ) thì mừng 100k thôi, các cháu họ xa hơn nữa và các cháu hàng xóm thì 50k. Nói chung tùy mức độ gần gũi và quan hệ lì xì cho hài hòa thôi.
Có điều kiện đến đâu thì lì xì đến đó, không cố thể hiện.

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Em nói thật nghe nó phũ chứ trừ khi con cháu mợ là trẻ mồ côi hoặc mợ chưa đẻ được đứa nào chứ chả vó chuyện lỗ lãi ở đây.

thieuhuyen

Xe hơi
Chưa thấy mợ chủ thớt còm câu nào. Tạo thớt xong vứt đấy cho các cụ cãi nhau. Đến hài

Hooks

Xe tăng
Nhiều cụ mợ vào mắng mợ chủ ghê quá, nhà cháu bênh chút ạ.

Phụ nữ đi làm dâu, lại là dâu trưởng, sống với bố mẹ chồng là rất phức tạp. Gặp nhà dễ tính ko sao, gặp nhà các cụ xét nét là làm mếch lòng các cụ là khổ lắm, ra lườm vào nguýt. Nên nhiều người vẫn phải "lên gân" thôi. "Lên gân" rất nhiều thứ chứ ko chỉ lì xì đâu.

Mà mừng các cháu bao nhiêu thì thường 2 vợ chồng thống nhất rồi nên cứ thế mà chi. Giờ trẻ con khôn sớm nên tiền mừng của con là của con, nó bỏ lợn, đừng hòng động vào được. Bố mẹ lỗ là bình thường.

Mợ chủ lên đây kêu ca có khi xả bớt được stress. Nhiều người phụ nữ âm thầm chịu đựng thấy thương. Chị dâu trưởng nhà cháu và vợ thằng bạn thân là 2 ví dụ điển hình về sự chịu đựng ạ.

77665508

Xe điện
Cứ đê lấy 3,4 đứa là lãi chứ k lỗ :))

DidiLe

Xe container
Người OF
Nhiều người tự trói buộc mình vào những giằng buộc ất ơ hay thói sĩ diện hão để rồi phải đau lòng nhỉ. Em chả quan tâm. Ít nhiều tuỳ ví, ai mừng con em thế nào em cũng chả để ý, em chỉ dạy con em ai mừng tuổi thì lễ phép xin 2 tay, miệng cảm ơn rồi để cả vô túi, hết tết bóc ra, tuyệt đối ko đc mở ra coi. Dạy nó đó là đồng tiền may mắn, ít nhiều đều như nhau, mở ra coi thì sự may mắn bay mẹ nó mất. =)). Sau tết thích thì đưa mẹ làm cái sổ nhỏ nhỏ hoặc nhét vô con lợn. Vc em mừng con người khác mà tỏ thái độ chê ít khen nhiều thì 1 là em khinh bố mẹ trẻ ko biết dạy con, 2 là sau em éo mừng nữa. Xong
Em không nghĩ là con trẻ chê ít. Đó là do cảm nhận của người mừng tuổi và nghĩ là ít.

hieukon

Xe container
đúng là quá áp lực :)

Langthang_Mercedes

Xe container
Em không nghĩ là con trẻ chê ít. Đó là do cảm nhận của người mừng tuổi và nghĩ là ít.
Có ba loại trẻ con, loại biết, loại không biết gì và loại không được dạy dỗ đúng cách. Cảm nhận của người mừng tuổi là sỹ diện cá nhân chứ đâu.

Xechaybangcom

Xe điện
Tiền mừng tuổi thì mừng qua mừng lại. Mợ chủ bỏ 12tr ra mừng các cháu thì bố mẹ các cháu cũng phải mừng lại con mợ chứ. Có lỗ thì chắc cũng ko lỗ đến 12tr.
Cụ thông cảm nhà mợ í chưa có con. Mợ thớt: mợ đẻ 1 tá con cho em, vậy là mợ khỏi nghĩ ngợi gì.

onano69

Xe container
Tiền đi tiền lại về :P em nghiệm cứ đầu năm vãi thật nhiều lộc vào là trong năm thu mạnh :) nhất là món chắn phỏm, đầu năm cứ phải phân phát cho anh phấn khởi :))

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhiều người tự trói buộc mình vào những giằng buộc ất ơ hay thói sĩ diện hão để rồi phải đau lòng nhỉ. Em chả quan tâm. Ít nhiều tuỳ ví, ai mừng con em thế nào em cũng chả để ý, em chỉ dạy con em ai mừng tuổi thì lễ phép xin 2 tay, miệng cảm ơn rồi để cả vô túi, hết tết bóc ra, tuyệt đối ko đc mở ra coi. Dạy nó đó là đồng tiền may mắn, ít nhiều đều như nhau, mở ra coi thì sự may mắn bay mẹ nó mất. =)). Sau tết thích thì đưa mẹ làm cái sổ nhỏ nhỏ hoặc nhét vô con lợn. Vc em mừng con người khác mà tỏ thái độ chê ít khen nhiều thì 1 là em khinh bố mẹ trẻ ko biết dạy con, 2 là sau em éo mừng nữa. Xong
Tiền mừng tuổi của F1 sau tết em nhét hết lợn. Cứ thế nhét chứ không đếm để khỏi tính toán lờ lãi

Kia_fote

Xe điện
Dẹp bố cái trò này đi. Mừng lấy may nhưng giờ toàn vài lít mới ưng!
Cụ nói chuẩn ạ. Ngày xưa có thể là phong tục nhưng bây giờ biến tướng thành hủ tục chứ chả hay ho gì. Nếu chỉ duy trì phong tục thì cứ phong bao 10k tất là hay nhất, khỏi lăn tăn nhưng em sợ là ko làm nổi :)).

barca6996

Xe container
50k thôi. Mợ cứ phá giá thì bảo sao tốn.
Tùy nhà tùy điều kiện, không nên a dua thiên hạ.
Dựng lễ dễ, duy lễ mới khó.
Không năm sau mợ chơi kiểu này:_rút thăm trúng thưởng, mệnh giá từ 10k-500k (1 phát 500k thôi, còn chủ yếu 50k). Vừa vui vừa đỡ tốn :))
E dự là nhà chủ thớt trước đây ăn lên làm ra nên có tí húng đã mừng tuổi trong họ mức đó. Nay có thể làm ăn kém hơn nhưng k muốn mọi người biết vẫn cố gắng theo mức cũ nên bị xót ruột quá mới mở thớt bán than😀

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
nhà em thì về quê, mừng tuổi 20-50k thôi, thi thoảng mới cần 100-200k, cũng không thấy đứa nào ý kiến ít nhiều gì cả, không nên nặng nhẹ quá việc mừng tuổi mợ ạ, có bao nhiêu mình mừng bấy nhiêu thôi!

dogach

Xe tải
Em thấy quá mệt vụ mừng tuổi, em nghĩ chỉ nên mừng trẻ con 10-20K cho vui, nhiều người đến mừng 100-500K làm em mừng lại như vậy, mà bọn trẻ con nhà em nó cũng lớn, thu không được mà cho bọn nó cầm không yên tâm

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Xuống đồ sơn chơi làm chục tập 2k.
Chơi xong phát cho mỗi em một tập đếm mỏi tay.

Thạc sỹ

Xe tăng
Bẩm các cụ. Năm mới xuân về mọi nhà vui tươi. Trước hết xin chúc các cụ dồi dào sức khỏe làm mọi sự như ý.

Thế rồi giờ kính mong các cụ nghe mụ phụ nữ tuổi băm dở ương là em than thở chút nỗi niềm.

Em lấy chồng. Tất nhiên theo tục lệ nước nam ta, em là gái thì phải theo chồng. Bố chồng em là độc đinh. Chồng em, con trưởng. Sau chồng em là vài thị. Thế là các cụ hiểu hoàn cảnh nhà em. Nói định nghĩa cụ thể hơn, tức là chưa kể các cháu bên ngoại, là nhà em, thì các cháu bên nội đã lên đến vài chục. (Tuy là cành 2 nhưng lại là đầu cành nên con cháu rất đông ạ)

Em ở cùng nhà vs bố mẹ chồng. Tiền hưu các cụ tự quản. Nhưng tiền mừng tuổi thì em phải chi. Và với số lượng con cháu đông như vậy thì năm nào em cũng đau hết cả đầu vụ tiền mừng tuổi. Hết đi đổi tiền lại tích trữ sẵn tiền mới từ trong năm. Mà bọn trẻ con bây giờ không chơi ít đâu nhé. Phải 100k 200k giở lên chứ chả vừa. Đó là chưa kể tiền đối ngoại nữa ạ. Riêng tết vừa rồi em đã hết 12tr mừng tuổi, xót hết cả ruột.

Hôm nay đi làm coi như hết tết, may quá hết nợ, về đến nhà ko có khách em nhẹ cả người. Có cụ nào đồng cảm vs em ko :(.
Về nói thẳng với nhà chồng: Chồng -> Bố mẹ chồng. Chứ để lâu với tinh thần này e không ổn mợ nhé

Điều kiện đến đâu mừng đến đó. Quê em không quá quan trọng số tiền bao nhiêu. Năm nay em khó khăn, đổi toàn tiền 10k, phát mỗi cháu 2-3 tờ😀😀