[Funland] Mùng 6 tết cho em than thở chút chuyện tiền mừng tuổi

dalink

Xe điện
Em chỉ mừng những đứa thân quen thôi. Với lại thường có đi có lại là huề. Tụi lớn em mừng nhiều vì hồi bằng tuổi nó mình cũng thèm tiền bỏ mẹ ra :)).

Em cũng chưa bao giờ mừng tuổi bố mẹ em vì các cụ giàu gấp vạn lần em. Được cái năm nào các cụ cũng mừng mỗi đứa 100$. Giờ em có thêm hai thằng ku nên nhà em nghiễm nhiên được 400$.Thi thoảng hết tiền thấy quý phết.

Laoba

Xe điện
Điều kiện đến đâu mừng đến đó. Không có thì mừng 10 - 20k. Đứa nào chê ít năm sau cắt khỏi danh sách. Done
E các cháu nó toàn ở bển toàn mừng e chứ e ko có, hôm qua mang tờ này đi mua mà bà bán rau trả lại bảo tiền nước ngoài ko tiêu dc, mai e mang trả

duongbaoan267

Xe điện
Gấu em nó ít tuổi cứ làm mấy cọc 20k gặp trẻ con thì rút ra lì xì lớn cũng như bé, chê ít cái cc

LongLH

Xe điện
Mừng thế nào là do mình. Hủ tục hay không cũng là do mình. 10 năm nay em không đến nhà bạn bè chúc tết, vì cả năm gặp nhau chán chê rồi, vừa từ 15 đến hai mấy đã tất niên hết hội nọ với hội kia rồi, có chuyện gì nói đâu mà gặp lắm thế. Em mùng 1, chạy phát xuống xưởng thắp hương, ra chùa gần đó lễ tí rồi quay về chúc tết bố mẹ hai bên. Chiều thì chạy về quê chúc tết bà nội của em ở cùng ông chú. Sang mùng 2 là sách va li đi chơi ( có năm có cả mẹ vk và mẹ em đi cùng). Mỗi năm em ngoài tiền biếu trước tết thì tiền mừng tuổi hết khoảng 15 triệu, nhưng em chẳng coi đó là ngánh nặng vì khoản đó em cân đối được và
mình mừng toàn người thân của mình đó là tình cảm. Người nhà em cũng chẳng vì em mừng nhiều mà quý em hơn các anh em khác trong gia đình...

Meow

Xe điện
Nhiều người tự trói buộc mình vào những giằng buộc ất ơ hay thói sĩ diện hão để rồi phải đau lòng nhỉ. Em chả quan tâm. Ít nhiều tuỳ ví, ai mừng con em thế nào em cũng chả để ý, em chỉ dạy con em ai mừng tuổi thì lễ phép xin 2 tay, miệng cảm ơn rồi để cả vô túi, hết tết bóc ra, tuyệt đối ko đc mở ra coi. Dạy nó đó là đồng tiền may mắn, ít nhiều đều như nhau, mở ra coi thì sự may mắn bay mẹ nó mất. =)). Sau tết thích thì đưa mẹ làm cái sổ nhỏ nhỏ hoặc nhét vô con lợn. Vc em mừng con người khác mà tỏ thái độ chê ít khen nhiều thì 1 là em khinh bố mẹ trẻ ko biết dạy con, 2 là sau em éo mừng nữa. Xong
Công nhận là giờ cái sự dạy trẻ nhỏ này không nhiều ah. Cả ng lớn, trẻ con, teen đang lớn cầm lì xì là bóc ra xem xong thái độ nhiều/ít. Em cực ghét. Hoặc cái kiểu "sao chưa thấy mừng tuổi nhỉ" là đang định rút ví em ngoảnh mông đi đã :))
Hnay đến cty cũng thất thu vì tính em quen từ bảo vệ lao công đi lên tận tầng 13 :P Xong lúc nhận lì xì đầu năm công ty thì mừng hú, trong đó có cả mấy tờ lì xì viết tay của đám inturn w trainee =))

shiluo

Xe container
Nhà em thì ngoài ông bà ra thì cháu gần (con anh chị em ruột) 500k, thân thiết 200k, còn lại đồng phong bao 50k. Em cũng không tính toán nhận lại bao nhiêu, hết Tết cứ làm cho mỗi đứa 1 chỉ vàng (lời ăn lỗ chịu 😁) cất vào két sắt, chờ 18t lôi ra trả lại bọn nó muốn làm gì thì làm

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mừng tuổi là một nét văn hoá đẹp - với con trẻ sẽ hiểu đc đó là một hành động đầu năm trao/nhận sự may mắn, nếu như người lớn ko biến nó là cách thể hiện danh gia vọng tộc/sỹ diện cá nhân,...

Em nghĩ, dù có là trưởng cành, trưởng họ thì tuỳ theo kinh tế để mừng tuổi. Có ai bắt mình mừng 100,200k đâu ạ?
Khó nghĩ quá thì con cháu ruột thịt mừng 50-100k, họ hàng thì 20k. Mình thấy mệt hay khó nghĩ là trong chính tư tưởng của mình nghĩ việc đó "quá" lên thôi.

Bên lề, em cực dị ứng những gia đình khoe tiền mừng tuổi của con lên mạng XH ợ.

NNS

Xe ngựa
Ai cũng như cụ thì đã ko phải nghĩ. Nhưng lại rất ít người có suy nghĩ như cụ, nhất là trong môi trường hay dò xét, cạnh khoé nhau😭
Cũng có thể, đa phần con người quanh em hay bị những thói cũ kĩ, sĩ hão giằng buộc nên ko thoát đc. Em thì ít bị sĩ vì em đã nhận ra sĩ chả bổ béo éo gì cho bản thân mà thường là ngu người=))
Em ko coi “mừng tuổi” đầu năm là hủ tục, vui chứ, ơ kìa, nhưng quan trọng ko phải là để bố mẹ cháu bé mình mừng tuổi nghĩ gì(nghĩ gì kệ mẹ nó chứ) mà là con mình nó nghĩ gì và hành xử thế nào với tục lệ đó cơ. Con em đc dạy ít quan tâm lắm đến độ ít nhiều của pb lì xì, đc là vui rồi. Ai mừng con em có nhiều em cũng ko biết mà ít em cùng chả hay vì đều đổ đống mở kiểm kê sau tết cùng lúc. Con em cũng ko đc giữ số tiền đó mà phải đưa cho mẹ nó. Mẹ nó gửi cho 1 cái sổ tk hoặc cho vô lợn, con chỉ đc giữ 1 khoản nhỏ nhỏ đủ để mua truyện hay thứ gì nó thích. Nên nó biết tiển đó ko hẳn là của nó vì nó biết bố mẹ nó mừng người khác khi người khác mừng tuổi nó. Nên có nhiều hay ít thì đối với nó cũng chả ý nghĩa gì lắm nên chắc chúng nó cũng chả ham.

nvh_hn

Xe container
Ý em là quan trọng j chuyện mừng tuổi cho đám lau nhau mà than phiền mất 12 tr, là em 12 tr ấy em sẽ làm như vậy nếu phải làm, còn không thì thôi khóc lóc j. Mừng tuổi mà phải sỹ diện thế thì làm làm j.
Mừng tuổi nó là cái tục lệ, đâu phải sĩ hay không cụ? Nhiều khi không thích nhưng tự mình đâu có bỏ được?

Nhiều khi vì n lý do mà mình phải lăn tăn chứ, đâu phải chỉ chuyện lỗ lãi: đơn giản mình mừng 100, người khác mừng con mình 200 em nhiều khi cũng thấy ngại ấy chứ.

comiki

Xe lăn
Họ nhà mợ thớt đại gia nhỉ. Ăn chơi thì sợ gì mưa rơi, mợ được danh hào phóng, rộng rãi còn gì.

phuongmit

Xe cút kít
Có sao chơi vậy. K có điều kiện thì chứ 10k 20k đứa nào lèm bèm mợ tốc váy lên chửi cả lò nó ngay mồng 1 cho nó bớt nhờn :))

QAZ

Xe container
Lại một pha khoe trá hình.

meotamthe

Xe cút kít
Bẩm các cụ. Năm mới xuân về mọi nhà vui tươi. Trước hết xin chúc các cụ dồi dào sức khỏe làm mọi sự như ý.

Thế rồi giờ kính mong các cụ nghe mụ phụ nữ tuổi băm dở ương là em than thở chút nỗi niềm.

Em lấy chồng. Tất nhiên theo tục lệ nước nam ta, em là gái thì phải theo chồng. Bố chồng em là độc đinh. Chồng em, con trưởng. Sau chồng em là vài thị. Thế là các cụ hiểu hoàn cảnh nhà em. Nói định nghĩa cụ thể hơn, tức là chưa kể các cháu bên ngoại, là nhà em, thì các cháu bên nội đã lên đến vài chục. (Tuy là cành 2 nhưng lại là đầu cành nên con cháu rất đông ạ)

Em ở cùng nhà vs bố mẹ chồng. Tiền hưu các cụ tự quản. Nhưng tiền mừng tuổi thì em phải chi. Và với số lượng con cháu đông như vậy thì năm nào em cũng đau hết cả đầu vụ tiền mừng tuổi. Hết đi đổi tiền lại tích trữ sẵn tiền mới từ trong năm. Mà bọn trẻ con bây giờ không chơi ít đâu nhé. Phải 100k 200k giở lên chứ chả vừa. Đó là chưa kể tiền đối ngoại nữa ạ. Riêng tết vừa rồi em đã hết 12tr mừng tuổi, xót hết cả ruột.

Hôm nay đi làm coi như hết tết, may quá hết nợ, về đến nhà ko có khách em nhẹ cả người. Có cụ nào đồng cảm vs em ko :(.
Nhờ chồng mợ trước Tết đổi tiền mới với số lượng 15 triệu thôi, có gì mà xót.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Mừng ít hay nhiều là do mình. Than thở gì. Bên nhà e, tết tập trung về quê, gửi ông bà tiền mừng các cháu. Ít xèng thì mỗi cháu 10k, rủng rỉnh thì 50-100k mỗi cháu.
Không có tiền 1 tờ 10k. Hơn tí thì 2 tờ 10k nhét phong bao lịch sự. Tiền mừng tuổi là mừng cho cái tuổi của bọn nhóc. Đứa nào ý kiến vỗ thẳng mặt ngay "cháu đi kinh doanh à? Nhà cô chú điều kiện chỉ có vậy" nói cho bố mẹ nó ngượng.
Em chẳng bao giờ có khái niệm đổi tiền, cứ tầm 100k 1 cháu bất kể thân sơ. Hôm rồi gặp mấy đứa chúc tụng ngoại giao xong hỏi thẳng tụi nhóc luôn. Đã học toán chưa? Cả hội nhao nhao rồi, em đưa tờ 500 bảo chú mừng tuổi mỗi đứa 100k, 3 đứa thì phải trả lại bao nhiêu, thế là chia nhau móc 200k trả lại:D. Chốc thấy đổi chác ngoài sân cãi nhau ầm ĩ:)). Kệ mịa chúng nó, chiều với sĩ với bọn nhóc có mà bán cả trái đất mới vừa. Các cháu họ hàng cấp 3 thì lại lịch sự, vì có thể nó đã hiểu và lời dặn của bố mẹ có tác dụng:))

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe lăn
Hic em cũng đang phiền lòng vì chuyện mừng tuổi. Tính em cũng đơn giản, cứ nghĩ mừng tuổi vui vẻ đầu năm, mừng cho các con đồng nghiệp 50k 1 cháu (cho bao lì xì) nhận về bao lì xì toàn 100k. Thật sự rất là ngại. Cơ quan em lương ba cọc ba đồng, từ mình nghĩ ra một số em chắc cũng đau đầu chuyện mừng tuổi lắm!
Cty em toàn gia đình trẻ, con nhỏ, nên bỏ lệ mừng tuổi, đỡ phải mừng qua mừng lại. Chỉ có các sếp mà muốn mừng tuổi nhân viên thì hoan nghênh.

Tony_Le

Xe container
Mừng tuổi nó là cái tục lệ, đâu phải sĩ hay không cụ? Nhiều khi không thích nhưng tự mình đâu có bỏ được?

Nhiều khi vì n lý do mà mình phải lăn tăn chứ, đâu phải chỉ chuyện lỗ lãi: đơn giản mình mừng 100, người khác mừng con mình 200 em nhiều khi cũng thấy ngại ấy chứ.
Khổ, em đâu bảo bỏ chỉ là làm khác đi, chuyện của mợ ấy là toàn con cháu là chính kia kìa. Nếu nhận về y chang hay nhiều hơn thì sao phải khóc than cho 12 triệu âm hả cụ?

197716102003

Xe container
Nhiều người tự trói buộc mình vào những giằng buộc ất ơ hay thói sĩ diện hão để rồi phải đau lòng nhỉ. Em chả quan tâm. Ít nhiều tuỳ ví, ai mừng con em thế nào em cũng chả để ý, em chỉ dạy con em ai mừng tuổi thì lễ phép xin 2 tay, miệng cảm ơn rồi để cả vô túi, hết tết bóc ra, tuyệt đối ko đc mở ra coi. Dạy nó đó là đồng tiền may mắn, ít nhiều đều như nhau, mở ra coi thì sự may mắn bay mẹ nó mất. =)). Sau tết thích thì đưa mẹ làm cái sổ nhỏ nhỏ hoặc nhét vô con lợn. Vc em mừng con người khác mà tỏ thái độ chê ít khen nhiều thì 1 là em khinh bố mẹ trẻ ko biết dạy con, 2 là sau em éo mừng nữa. Xong
Ơ...nhiều lúc còm rất chí lý nhân văn nhưng nhiều lúc còm như cc ý nhờ :D

jafwm

Xe điện
Úi, thớt về cái lì xì này mà cũng hót phết nhở!