[Funland] Mượn xe xong phải đền 250 củ

tuanzs

Xe container
Nhiều chiên gia êtô ở of nhưng giấu nghề không nói cho cụ biết đâu. Em dạng vớ vẩn thì chém là xe đi chục năm mà lỗi như thế thì lởm quá. Đường VN có đi được nhanh đâu, ờ hay là xe ấy tuyền đi kiểu vòng tua 5000, cho mn biết là xe sang đang tới nhỉ. :D
Em thấy xe và người lởm vụ này. Vào otosg đọc còm mới hài, chửi vung lên, tiện thể chửi xéo kkk. Cc of hóa ra còn chút điềm đạm vô tư. :D
Vụ này đọc còm tụi cnl vui hơn cụ nhỉ, bên này các cụ điềm đạm lắm (chắc sợ min mod cho ra đảo). :D

hd-vt

Xe container
Cần dez gì chiên da. Cụ cứ thử nhảy hố vôi một lần, mua con xe Đức nhiều tuổi, điển hình X5 thì cụ biết ngay. Xác suất thành chiên da cực cao luôn.
Chuyện này giống như cụ cho hàng xóm mượn cái đèn nhấp nháy, đến khi cụ mang về thấy hỏng mất vài bóng thế là cụ bắt đền. Hài vãi ! Chưa kể, tôi khẳng định 100% xe này đã từng bị ít nhất một lần nên chủ xe mới có trò đổ phụ gia.
Xe sang nó nhiều cảm biến và lỗi tỵ nó cũng cảnh báo. Nhưng con pọt này có chục niên mà lỗi như kiểu vật liệu làm bằng đất sét. Em biết có con Bi.em 4ty, vì cái dây ác quy sao đó, nó dừng cmn xe ứ cho chạy, phải cẩu về hãng mất mấy chục. Giờ bán lỗ quá thì tiếc, đi thì hồi hộp, xe sang chỉ dành cho tp lớn.

Thằng bẹn xui em mua con mẹc cũ, nó bẩu nếu có bạn có gara xử được thì mua đi cho sướng, chỉ hỏng vặt nhẹ thôi. Còn không thì thôi.
Xe ở VN đi lò dò như sợ đau xe, hỏng nặng như con pọt này mấy khi.

hd-vt

Xe container
Vụ này đọc còm tụi cnl vui hơn cụ nhỉ, bên này các cụ điềm đạm lắm (chắc sợ min mod cho ra đảo). :D
Chửi cũng ác :D , nhưng không kiểu chửi xéo kiểu đàn bà ạ. :P

fallingwater

Xe tăng
Chắc là xe không được bảo dưỡng đầy đủ mới vậy, chứ bất kỳ một con xe ghẻ nào mà bảo dưỡng đầy đủ sẽ không có hiện tượng như trường hợp này.

Tý phệ

Xe điện
Xe sang nó nhiều cảm biến và lỗi tỵ nó cũng cảnh báo. Nhưng con pọt này có chục niên mà lỗi như kiểu vật liệu làm bằng đất sét. Em biết có con Bi.em 4ty, vì cái dây ác quy sao đó, nó dừng cmn xe ứ cho chạy, phải cẩu về hãng mất mấy chục. Giờ bán lỗ quá thì tiếc, đi thì hồi hộp, xe sang chỉ dành cho tp lớn.

Thằng bẹn xui em mua con mẹc cũ, nó bẩu nếu có bạn có gara xử được thì mua đi cho sướng, chỉ hỏng vặt nhẹ thôi. Còn không thì thôi.
Xe ở VN đi lò dò như sợ đau xe, hỏng nặng như con pọt này mấy khi.
Dân buôn xe động vào mấy dòng xe sang này mà ko chuyên còn vỡ mồm. Thường chỉ mang ra hãng test, không vấn đề gì thì full tiền. Tuy nhiên, phải một số con khốn nạn bình thường thì chẳng sao nhưng cứ chạy được ~ 100km, nhiệt độ tăng cao cái là nhảy cảnh báo loạn xị. Rồi mà đưa ra hãng, không phải đơn vị nào cũng bắt được bệnh. Hài lắm !

kienbinh

Xe điện
Xe pọt cũng dễ hỏng vậy các cụ :))

Tý phệ

Xe điện
Chắc là xe không được bảo dưỡng đầy đủ mới vậy, chứ bất kỳ một con xe ghẻ nào mà bảo dưỡng đầy đủ sẽ không có hiện tượng như trường hợp này.
Cụ ko theo dõi kỹ rồi. Full bảo dưỡng nên thằng chủ xe mới ko cho mang ra gara ngoài

gocart

Xe cút kít
Có lẽ thế.
Xe kia mới chạy độ 7 km số tay mà đã hỏng rồi.
Xe ghẻ của em chạy vài trăm km đường đèo có sao đâu.

Justin2112

Đi bộ
Em nghiêng về bên mượn xe (mx) hơn là chủ xe (cx) vì:
Chi tiết khi xe đã báo lỗi, cx có nói chỉ cần tắt máy rồi bật lại là hết báo lỗi!? Chứng tỏ là xe báo lỗi từ rất lâu trước đó rồi nhưng cx ko xử lý. Sau đó còn tìm mua phụ gia để đổ vào xăng với hy vọng máy sẽ hết báo lỗi!? Cái này lần đầu em nghe, ko biết chất phụ gia lại có công dụng thần kỳ như vậy 😂
Chung quy lại là: nhọ cho mx vì cx nó để lỗi vậy vẫn đi dc bthg, đến lúc mx lên đá số đạo ga các kiểu thì toang, nên bị cx bắt đền tại trận 😂 pha này đúng là xỉu ko đợi tài 🤣

Dân Tổ

Xe container
Cả thằng chủ xe buôn hoa quả xuất khẩu lẫn thằng lái thử đều dạng rẻ rách :) em thế cho vuông :D Còn trong giới chơi xe chả biết thằng chủ xe này là thằng nào hehe.

qua_khoang

Xe tăng
Nay có thêm dữ liệu từ chủ xe để phân tích thì thấy rõ hơn câu chuyện!

Số tay lúc 1 máy bị misfire lại cố nhồi ga chạy cố! Nên banh từ lúc ấy em thấy cũng không sai đâu! Phần sau chủ xe chạy cố về Gò Công nên banh thêm máy!

Con P già đến ngưỡng, chủ xe ngay lúc ấy đánh giá sai sang nhiên liệu - chứng tỏ trước đó misfire làm hụt công suất, rung lắc máy rồi… biết nhưng không trị hẳn bệnh - chỉ đổ phụ gia mong cải thiện, đến hôm ông kia không rành xe đạp thử tăng tua máy trong thời gian quá dài là toi hẳn!

Mai xem hãng có kết luận không! Em vẫn dự đoán lỗi mất lửa 1 máy - không xử lý nên toi dây truyền! Lỗi lớn nhất vẫn là chủ xe, ông chạy thử chỉ đẩy nhanh quá trình hỏng thêm! Cao su chân máy nát - chứng tỏ động cơ mất lửa gây rung máy lâu rồi!

Lỗi misfire này có đặc điểm là không xảy ra liên tục nên ở VN hay nghiêm trọng thêm vì bà con hay tự bày nhau lỗi ảo ấy mà! Khi chạy auto tua máy thấp sẽ lại bị đánh lừa thêm vì ECU không báo lỗi lại do chưa đủ sai lệch thông số!
Trước hay cắm con OBD 24/7 đọc thông số máy nên em hay để ý các mã lỗi từ phần mềm chẩn đoán em mua nghịch chơi! BMW rất hay hiện lỗi này! Xử lý đúng lúc thì đơn giản, xác định lỗi bộ phận cần thay thế: thay bobin, thay bugi, vệ sinh kim phun… Trong đó rẻ tiền gây lỗi nhất chính là bugi - các bác tài hay tiếc không thay theo khuyến cáo.

Nay đã đổi xe - con OBD kia em tặng theo chủ mới đọc chơi rồi!:))
Cụ phân tích chuẩn, em đoán xe mất lửa, bỏ máy nên ỳ.
Cụ lái thấy xe ỳ thì càng đạp ga, dồn thêm số tay cho xe bốc.....đâm toang quả máy luôn.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]

Số tay lúc 1 máy bị misfire lại cố nhồi ga chạy cố! Nên banh từ lúc ấy em thấy cũng không sai đâu! Phần sau chủ xe chạy cố về Gò Công nên banh thêm máy!

Con P già đến ngưỡng, chủ xe ngay lúc ấy đánh giá sai sang nhiên liệu - chứng tỏ trước đó misfire làm hụt công suất, rung lắc máy rồi… biết nhưng không trị hẳn bệnh - chỉ đổ phụ gia mong cải thiện, đến hôm ông kia không rành xe đạp thử tăng tua máy trong thời gian quá dài là toi hẳn!

Mai xem hãng có kết luận không! Em vẫn dự đoán lỗi mất lửa 1 máy - không xử lý nên toi dây truyền! Lỗi lớn nhất vẫn là chủ xe, ông chạy thử chỉ đẩy nhanh quá trình hỏng thêm! Cao su chân máy nát - chứng tỏ động cơ mất lửa gây rung máy lâu rồi!

Lỗi misfire này có đặc điểm là không xảy ra liên tục nên ở VN hay nghiêm trọng thêm vì bà con hay tự bày nhau lỗi ảo ấy mà! Khi chạy auto tua máy thấp sẽ lại bị đánh lừa thêm vì ECU không báo lỗi lại do chưa đủ sai lệch thông số!
Trước hay cắm con OBD 24/7 đọc thông số máy nên em hay để ý các mã lỗi từ phần mềm chẩn đoán em mua nghịch chơi! BMW rất hay hiện lỗi này! Xử lý đúng lúc thì đơn giản, xác định lỗi bộ phận cần thay thế: thay bobin, thay bugi, vệ sinh kim phun… Trong đó rẻ tiền gây lỗi nhất chính là bugi - các bác tài hay tiếc không thay theo khuyến cáo.

Đọc còm của cụ này em mới thấy chắc chủ con Pọt Che này đi rất giữ xe, đến nỗi máy chết 1 máy mà ko biết. Chắc đi đâu hỏng đấy rồi sửa chứ ko có lịch bảo dưỡng của hãng. Em có con chuồng gà mà còn định kỳ 6 tháng 1 lần vào hãng kiểm tra, thay dầu. Không biết con Pọt che này máy V12 hay bao nhiêu chứ con V8 của em bỏ máy biết ngay, đạp nó yếu hẳn.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đội bên Đức nó đạp 6000 vg/phút cả tiếng chả sao cụ ạ vì đường nó toàn chạy hơn 200km/g. Chưa kể xe mới 5000vg/ph thì cũng chưa phải giới hạn vòng tua của xe. Porche đâu đó cao nhất nó hơn 8000vg/phút cơ cụ ạ.

Đổ cái đèo nhỏ nhỏ như từ khu tượng Thánh Gióng Sóc Sơn mà em đã thấy lên 5000vg/ph rồi.

Người cầm lái không may là xe đến lúc hỏng thì cầm chứ xe Đức là đỉnh cao của thế giới và Porche được coi là đỉnh cao của xe Đức thì không dễ hỏng thế. Kể cả phần mềm cũng có vấn đề khi mà xe báo lỗi nhưng vẫn cho chạy thì hơi xịt.
Nó báo lỗi đầy mà chủ xe nó bảo cứ đi đê. Cũng may ko ra gara bảo tháo cmn đèn ra đi cho đỡ bực mình. VN ta nhiều người vi diệu lắm.

Tony_Le

Xe container
Em nghiêng về bên mượn xe (mx) hơn là chủ xe (cx) vì:
Chi tiết khi xe đã báo lỗi, cx có nói chỉ cần tắt máy rồi bật lại là hết báo lỗi!? Chứng tỏ là xe báo lỗi từ rất lâu trước đó rồi nhưng cx ko xử lý. Sau đó còn tìm mua phụ gia để đổ vào xăng với hy vọng máy sẽ hết báo lỗi!? Cái này lần đầu em nghe, ko biết chất phụ gia lại có công dụng thần kỳ như vậy 😂
Chung quy lại là: nhọ cho mx vì cx nó để lỗi vậy vẫn đi dc bthg, đến lúc mx lên đá số đạo ga các kiểu thì toang, nên bị cx bắt đền tại trận 😂 pha này đúng là xỉu ko đợi tài 🤣
Mượn xe đâu nhỉ, chỉ là đòi lái khi thằng chủ vẫn ngồi trong xe. Mà lái thì động tác duy nhất chưa chuẩn (thực ra là bình thường ) là ga hơi to to thôi chứ có lý do gì khác đâu mà đền với bù. Hài vãi!

Mũi tên bạc

Xe container
Tóm tắt thế này được không cả nhà ?
Đọc comment của cụ em mới nhớ cách đây 15 năm em mượn cái máy ảnh kỹ thuật số của đứa bạn chụp ảnh. Mình dùng mới chụp được ít thì hỏng thẻ nhớ và cuối cùng lại không dùng được trong khi vẫn phải mua trả thẻ nhớ cho bạn.

Tony_Le

Xe container

Chứng tỏ xe Đức cống đời mới như ccc. Cách đâu rất lâu em chạy con Lada của Nga ngố, chết bugi bỏ 01 máy, biết ngay vì xe lì lì cơ mà đi cả mấy trăm km nữa cũng chả sao. Về thay bugi chạy thêm cả chục vạn nữa như thường.

Tý phệ

Xe điện
Đọc comment của cụ em mới nhớ cách đây 15 năm em mượn cái máy ảnh kỹ thuật số của đứa bạn chụp ảnh. Mình dùng mới chụp được ít thì hỏng thẻ nhớ và cuối cùng lại không dùng được trong khi vẫn phải mua trả thẻ nhớ cho bạn.
Vậy là chủ xe bắt đền là đúng tình huống này rồi =))

Mũi tên bạc

Xe container
Vậy là chủ xe bắt đền là đúng tình huống này rồi =))
Đây là chủ xe ngồi trong xe đó luôn còn em mượn về nhà chứ không phải bạn cho mượn máy rồi bạn đi chụp cùng. Bạn đi chụp cùng thì em không phải mua đền :D

Website
casamia.vn
Em hiếm khi mượn xe, mượn đúng 1 lần, chính xác là đổi xe để rộng hơn chở người nhà. Nhưng sau này nghĩ lại là không nên, thiếu thì đi thuê cho nó lành. Bạn bè các thứ nhiều khi mình nghĩ đơn giản nhưng họ lại không nghĩ thế.