Năm 2012 thuế ô tô nhập khẩu nguyên chiếc còn 0% - Có tin được không các hở các cụ?!

cuachuavn

Xe tải
Vừa đọc trên cafeF thấy có thông tin như này:
Tại cuộc hội thảo hội thảo tham vấn các hiệp hội và ngành hàng về các hiệp định thương mại trong thời gian tới do Ủy ban Quốc gia về Hợp tác Kinh tế Quốc tế tổ chức mới đây, bà Đặng Phan Thu Hương – Phó Tổng giám đốc Công ty ô tô Toyota Việt Nam cho biết bà vừa nhận được một bản dự thảo về nhóm các mặt hàng được cắt giảm và xóa bỏ thuế quan vào năm 2012 (giảm thuế suất xuống mức 0-5%), trong đó có ô tô nhập khẩu nguyên chiếc.
Bà Hương này cũng phát biểu luôn là:
Đây là thông tin đột ngột. Theo lộ trình, đến năm 2018, ô tô mới là mặt hàng nhập khẩu được xóa bỏ thuế quan – thuế suất 0%. Nếu bản dự thảo này được thông qua, không chỉ Toyota Việt Nam mà các doanh nghiệp thành viên Hiệp hội các nhà sản xuất ô tô Việt Nam (VAMA) sẽ phải đóng cửa
Theo các cụ VAMA có ngăn được vụ này không?

ttn2009

Xe tải
Có thể chứ bác, nhưng thuế tiêu thụ đặc biệt và trước bạ sẽ lên... còn nhiều thứ khác. = người tiêu dùng vẫn xài mắc

Sướng

Xe tăng
Đưa ra thì đưa thôi chứ không ký được đâu, bao nhiêu năm nay rồi dân ta vẫn phải mua xe chất lượng thấp mà giá lại cao ngất. Rồi các kụ thấy đến năm 2018 thuế giảm theo cam kết thì lại có loại thuế khác áp lên xe ô tô mà xem.

cuachuavn

Xe tải
Có thể chứ bác, nhưng thuế tiêu thụ đặc biệt và trước bạ sẽ lên... còn nhiều thứ khác. = người tiêu dùng vẫn xài mắc
Em thì em vẫn mong nó xảy ra, biết rằng các thuế khác sẽ lên nhưng chắc tổng không thể tăng được, giảm được vài đồng cũng tốt. Thứ nữa là các thuế khác (vat, trước bạ, ...) là thuế đánh vào cả xe nhập khẩu và xe sx trong nước, nếu có tăng, thì nhà nước tăng được nguồn thu, chả dám chắc là tiền này nó đi đâu, nhưng vẫn có cảm giác là nó ở nước mình, nhà nước có tiền đầu tư đường xá, ... dân mình may ra còn được hưởng lợi. Chứ còn thuế nhập khẩu khác 0%, tức là mấy ông LD sản xuất ô tô được ăn phần này, các ông ấy mang về nước các ông ấy hết, dân mình chả được gì!

Chỉnh sửa cuối:

hungtl

Xe máy
Nói chung là "Hãy đợi đấy"!

moonlight

Xe tăng
Em ủng hộ phương án bỏ thuế nhập khẩu, tăng thuế trong nước.
Vì cùng 1 số tiền bỏ ra nhưng người tiêu dùng nhận được sản phẩm tốt, bọn VAMA hết độc quyền ỷ thế chèn ép người tiêu dùng. Và quan trọng nữa là giá cao là do thuế cao nhưng thuế là do nhà nước Việt nam thu, cho dù có tham nhũng mất 2/3 chăng nữa thì vẫn là người Việt hưởng, vẫn có thể tái đầu tư ở VN, kích cầu tiêu dùng.
Còn tình trạng hiện nay là chất lượng kém, giá đắt nhưng cái đắt đó là do người tiêu dùng phải gom tiền cho các hãng nước ngoài đúc vàng mang đi mất, thuế nhà nước thu được có 1 tẹo!

Vietroad111

Xe buýt
Cụ ơi tỉnh mơ đi ...... để lại đi đóng các loại thuế khác tăng vọt lên. Kết quả là xe đi mấy năm bán vẫn lời.

Chỉnh sửa cuối:

oceans

Xe hơi
Em nghĩ đấy mới là hội thảo, còn bàn đi bàn lại nhiều và còn lâu mới thành hiện thực, nhưng dù vậy em vẫn mong chờ.

doimoi83

Xe máy
Hoàn toàn khả thi các bác ơi, nhưng nó giảm thuế này thì thuế khác lại tăng. Cơ sở hạ tầng của Việt Nam chưa đáp ứng đc. Khả năng tăng thuế tiêu thụ đặc biệt rất cao.

cuachuavn

Xe tải
Trên vnexpress lại có bài nói Bộ TC đề xuất giảm thuế nhập khẩu dòng xe trên 10 chỗ ngồi từ mức trên 80% xuống 70% trong năm 2011. Còn dòng xe dưới 9 chỗ ngồi thì chưa thấy nói gì, mà chỉ bẩu là sẽ giảm theo cam kết với ASEAN (70%) và WTO (83%). Mà lại còn thế này nữa:
Theo Bộ Tài chính đây là dòng xe cao cấp và là mặt hàng gây nhập siêu khá cao trong thời gian qua. Do vậy cần dùng chính sách thuế để điều tiết tiêu dùng, phù hợp với mục tiêu phát triển hệ thống giao thông đường bộ và sự phát triển phương tiện vận tải trong nước. Hiện thuế suất áp dụng với dòng xe này là 83%, tuy nhiên, Bộ Tài chính chưa đưa ra mức cụ thể áp dụng cho năm 2011.
Em dự thế này sang năm chắc thuế nhập khẩu xe dưới 9 chỗ cũng sẽ giảm xuống còn 70% theo cam kết với ASEAN. Đã cam kết rồi chắc phải thực hiện thôi.
Cụ nào có lộ trình giảm thuế nhập khẩu ô tô theo cam kết với ASEAN và WTO thì post lên đây cho anh em tham khảo với ạ.

xe lôi

Xe tăng
nói nhanh 1 câu : TÔI KHÔNG TIN!

sssvietnam

Xe tải
Thỉnh thoảng iem cũng đi hội thảo, nói chung cứ phát biểu thoái mái theo ý kiến cá nhân.
Mà có cái lạ là kết quả hội thảo, các nhà quản lý, các nhà làm chính sách chẳng bao giờ quan tâm, tham khảo. Các vị ấy có đến tý nhận tài liệu dự tý đầu xong té, còn chuyên viên ở lại.
Cho nên các cụ cứ yên tâm, đến 2012 thuế Nhập khẩu ô tô nguyên chiếc sẽ là 0-5% (nhưng chỉ với vài loại: xe cứu thương, xe cứu hỏa ...)

dncomputech

Xe máy
Em thì em vẫn mong nó xảy ra, biết rằng các thuế khác sẽ lên nhưng chắc tổng không thể tăng được, giảm được vài đồng cũng tốt. Thứ nữa là các thuế khác (vat, trước bạ, ...) là thuế đánh vào cả xe nhập khẩu và xe sx trong nước, nếu có tăng, thì nhà nước tăng được nguồn thu, chả dám chắc là tiền này nó đi đâu, nhưng vẫn có cảm giác là nó ở nước mình, nhà nước có tiền đầu tư đường xá, ... dân mình may ra còn được hưởng lợi. Chứ còn thuế nhập khẩu khác 0%, tức là mấy ông LD sản xuất ô tô được ăn phần này, các ông ấy mang về nước các ông ấy hết, dân mình chả được gì!
Mình Vote bác nhá
Mình ủng hộ bà con ViệtNam, bỏ ưu đãi Thuế Oto LiênDoanh ViệtNam, tăng thuế trong nước, để mấy Ông Oto LD Nhập hết đống thuế cho Nhà Nước VN (Dân VN). chứng không làm vậy bà con đi xe kém chất lượng còn phải mua giá trên trời, còn lợi thì Mấy Ổng đem về nước Mấy Ông xài, làm vậy thị Bà con VN quá

dncomputech

Xe máy

OmegaO9

Xe container
Người OF
Nói chung là các cụ đừng hy vong nó xảy ra điều đó, VAMA đã được bảo hộ bao năm nay, và họ sẽ vấn được bảo hộ thôi, đơn giản vì có vốn của.......................

dncomputech

Xe máy
Nói chung là các cụ đừng hy vong nó xảy ra điều đó, VAMA đã được bảo hộ bao năm nay, và họ sẽ vấn được bảo hộ thôi, đơn giản vì có vốn của.......................
Nếu Doanh thu xe Liên Doanh =< Nhập khẩu thì chắc không thể bảo hộ được nữa

cerato08

Xe điện
Trên vnexpress lại có bài nói Bộ TC đề xuất giảm thuế nhập khẩu dòng xe trên 10 chỗ ngồi từ mức trên 80% xuống 70% trong năm 2011. Còn dòng xe dưới 9 chỗ ngồi thì chưa thấy nói gì, mà chỉ bẩu là sẽ giảm theo cam kết với ASEAN (70%) và WTO (83%). Mà lại còn thế này nữa:

Em dự thế này sang năm chắc thuế nhập khẩu xe dưới 9 chỗ cũng sẽ giảm xuống còn 70% theo cam kết với ASEAN. Đã cam kết rồi chắc phải thực hiện thôi.
Cụ nào có lộ trình giảm thuế nhập khẩu ô tô theo cam kết với ASEAN và WTO thì post lên đây cho anh em tham khảo với ạ.
nhưng asean thì mình có nhập xe từ nước nào đâu? Singa+Thai tay lái nghịch, philippin em đã làm thử mấy xe nhưng chất lượng rất kém. Nói chung hết 2013 k có thay đổi đâu các cụ ạ. Em biết chính xác năm 2013 mình cam kết vẫn là 83%.

Chỉnh sửa cuối:

traubovt85

Xe tăng
vẫn muốn nó xảy ra nhưng ko hy vọng mong chờ cho mệt vì bọn VAMA và cái đám kinh doanh xe trong nước nó ko ngồi yên để chờ đóng cửa đâu.

bác nào có tiền cứ mua xe đi chứ đừng ham mà chờ cho nó khổ cái thân, thuế này giảm nó lại lên thuế khác hoặc có trò khác để ăn tiền của dân chứ ko có vụ 0% đâu hehe, chờ rồi thất vọng, em là cứ năm sau mua xe mới, ko chờ ko đợi rồi thất vọng.

oto_dream

Xe buýt
Ô thế là em lại phải hoãn cái sự sung sướng lại vài tháng rồi huhu...(:|