[Funland] Nam sinh lớp 8 bị bạn dập vùng kín vào cột cờ

Forever One Love

Xe container

Câu chuyện không mới, kể cả các cụ mợ ngồi đây cũng có thể đã từng là nạn nhân/kẻ bắt nạt trong các tình huống như vậy hoặc tương tự như vậy. Với trẻ con, có thể là ác ý hoặc đơn giản chỉ là trò nghịch “ngu” (ngôn ngữ lứa tuổi), nhưng mỗi câu chuyện được đưa lên mạng xã hội lại là một hồi chuông cảnh báo các bậc cha mẹ về việc giáo dục con cái nhận thức rõ về hành vi, về giới hạn đạo đức và pháp luật.

Trách nhiệm của bố mẹ như thế nào nếu có con là nạn nhân, là kẻ bắt nạt trong tình huống này hoặc tình huống tương tự. Cccm đã và sẽ làm gì để giáo dục con tránh các tình huống tương tự?

Forever One Love

Xe container
Em đẩy cái này lên muốn nghe để học hỏi cách dạy con của cccm :D
Mời cccm cf

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Con gái em lớp 3, hôm qua vừa bị 1 chị Sao Đỏ lớp 5 trấn tiền, của đáng tội con em vào hàng quà vặt sát cổng trường mua đồ ăn nên bị chị đó bắt thóp.
Chị ấy trấn 2k (2.000 đồng).
Bạn con em là con cô giáo cũng từng bị thế nên mách luôn mẹ.
Chị đó sáng nay bị cô giáo mắng.
Chiều nay em đưa con đến trường (lúc em chưa rời đi), chị đó cũng đang ăn quà vặt ở quán đó, chị đó gọi con em, con em đi thẳng vào trường, em quay lại mắng cho chị đó mấy câu.
Chiều nay con em bảo chị đó gọi và trả con em 2k rồi.
Hic hic.
Em không biết nếu em không bám sát con em thì sẽ như nào.

Húp sụp sụp

Xe điện
Vấn đề nghe đơn giản nhưng giải quyết lại vô cùng phức tạp cần sự chung tay của hệ thống abc xyz
Em không có trình độ lý luận chỉ biết hóng các cụ

TorienT

Xe container
Chuyện bình thường, khám cháu không vấn đề gì thì đóng cửa mắng cho lũ ngu đấy một trận. Ngày xưa có cả "thuật ngữ" cho trò này cơ.

Dan du an

Xe cút kít

Câu chuyện không mới, kể cả các cụ mợ ngồi đây cũng có thể đã từng là nạn nhân/kẻ bắt nạt trong các tình huống như vậy hoặc tương tự như vậy. Với trẻ con, có thể là ác ý hoặc đơn giản chỉ là trò nghịch “ngu” (ngôn ngữ lứa tuổi), nhưng mỗi câu chuyện được đưa lên mạng xã hội lại là một hồi chuông cảnh báo các bậc cha mẹ về việc giáo dục con cái nhận thức rõ về hành vi, về giới hạn đạo đức và pháp luật.

Trách nhiệm của bố mẹ như thế nào nếu có con là nạn nhân, là kẻ bắt nạt trong tình huống này hoặc tình huống tương tự. Cccm đã và sẽ làm gì để giáo dục con tránh các tình huống tương tự?
Em nghĩ nhà trường cũng phải chịu một phần trách nhiệm khi việc đó xảy ra ngay tại cột cờ của trường. Nên rút kinh nghiệm cử người giám sát học sinh trong giờ chơi và giám sát cam.

Forever One Love

Xe container
Em nghĩ nhà trường cũng phải chịu một phần trách nhiệm khi việc đó xảy ra ngay tại cột cờ của trường. Nên rút kinh nghiệm cử người giám sát học sinh trong giờ chơi và giám sát cam.

Em thực sự muốn nghe ý kiến của cccm với tư cách là người cha người mẹ thì sẽ làm thế nào nếu con có mặt trong tình huống đó cơ ạ?

xedieu

Xe cút kít
Chuyện rất phức tạp theo một cách bình thường!

jazzzzz

Xe lăn
Trước bọn em hat chơi trò chụm tay trọc mít, mấy đứa cúi lom khom xem đánh cờ hay ô ăn quan kiểu gì cũng bị, thốn vãi trưởng.

PCI for car

Xe tăng
Thế kỷ trước do chưa có xa lộ thông tin nên những trò nghịch (dại) này cũng bình thường. Này đứng trên góc độ người lớn mới thấy sự việc thật là dại dột.

HVC

Xe buýt
Em thực sự muốn nghe ý kiến của cccm với tư cách là người cha người mẹ thì sẽ làm thế nào nếu con có mặt trong tình huống đó cơ ạ?
Nếu là em thì em sẽ táng cho bọn đó hết sức kể cả chúng nó có chết em cũng giết

cantona

Xe container
Con gái em lớp 3, hôm qua vừa bị 1 chị Sao Đỏ lớp 5 trấn tiền, của đáng tội con em vào hàng quà vặt sát cổng trường mua đồ ăn nên bị chị đó bắt thóp.
Chị ấy trấn 2k (2.000 đồng).
Bạn con em là con cô giáo cũng từng bị thế nên mách luôn mẹ.
Chị đó sáng nay bị cô giáo mắng.
Chiều nay em đưa con đến trường (lúc em chưa rời đi), chị đó cũng đang ăn quà vặt ở quán đó, chị đó gọi con em, con em đi thẳng vào trường, em quay lại mắng cho chị đó mấy câu.
Chiều nay con em bảo chị đó gọi và trả con em 2k rồi.
Hic hic.
Em không biết nếu em không bám sát con em thì sẽ như nào.
Là cô nàng đạt hcv bơi lội đó hả cụ anh? Chúc mừng con gái, quá đỉnh.

HH1993

Tháo bánh

Cá nhân tôi thì dạy con từ cái cơ bản về kỹ năng và luôn cập nhật xã hội để truyền đạt,răn đe cũng như dạy con kỹ năng tự vệ.
Tiện nhắc:
Tôi dạy con tôi về luật,về sự phòng vệ,về tuân thủ luật cũng như quy đình từng nơi,từng môi trường.
1 khi còn ở tiểu học. Con tôi từng tự vệ chính đáng( khi tôi không can thiệp. Và bạn ý thực hiện đúng quy trình,báo cáo cô chủ nhiệm,tránh né....nguồn nguy hiểm...và tới điểm tự vệ chính đáng) ...cầm nửa viên gạch đập lại ngay khi bị đập mà 3 lần,đúng quy trình,nhưng không ai can thiệp.
2 tôi dạy kỹ năng đi xe,dạy về luật cái gì sai,cái gì đúng...và cho trải nghiệm việc chạy láo,chạy tốc độ cao với 1 chiếc xe phổ thông nó mất an toàn,nó có cảm giác ra sao....

Đút chân gầm bàn quá 8h/ngày nó cũng để lại hậu quả ghê gớm phết :D

Diep1979

Xe điện
Rồi người lớn lại bảo trẻ con biết gì đâu cho mà xưm

orione

Xe tải
Take it easy! Khi có con cái rơi vào trường hợp này thì cũng không cần phải quá lo lắng. Mọi thứ đều tuân theo chọn lọc tự nhiên. Nếu cụ thuộc thế hệ 7x như tôi thì suy nghĩ sẽ khác ngay vì ít nhiều mấy ông tầm 7x đều đã từng chơi kiểu này. Có khác là ngày xưa chả có ai có điện thoại mà quay và cũng chẳng có mạng xã hội nên ai cũng coi đó là điều bình thường của lũ nhất quỷ nhì ma. Thời bọn tôi có trò này, trò nhất dương chỉ vào lỗ đuýt, trò lấy khoá xe đạp tròng vào cổ, trò dìm nhau dưới nước và có thể kể ra cả một tá các trò nghịch ngu chưa từng có. Bọn tôi còn bị đám học sinh gần trường chặn đánh hầu như hàng ngày đến nỗi khiếp sợ không dám đi học. Nhưng mà cái gì nghịch mãi cũng chán rồi cuối cùng cũng thôi, làm gì có ai bảo vệ, toàn phải tuỳ cơ ứng biến. Giờ các cháu toàn con vàng con bạc nên động một tí là rầm trời đất. Kể cũng đúng thôi, con người càng ngày càng văn minh nên các trò man rợ cần phải dẹp bỏ. Ngày xưa bọn mình toàn phải tự chiến đấu lấy, còn bây giờ nếu con cái cụ rơi vào như thế, cụ cứ bình tĩnh mà tìm cách giải quyết văn minh nhất. Thứ nhất là tự dạy con mình biết giới hạn của mọi hành động, dạy các cháu biết tuân thủ qui định, pháp luật. Dạy các cháu biết tự chịu trách nhiệm, và đồng thời cũng phải biết tự bảo vệ bản thân. Mình có thằng con hồi học lớp 6 cũng bị bạn chơi đểu, đánh đập. Nhà trường gọi hết cả công an và các bên lên họp. Mình nói với các phụ huynh có con vi phạm là xin phép có một buổi nói chuyện giữa các phụ huynh và các cháu. Sau đó mình cho các cháu tự nói ra suy nghĩ của mình trước mặt bố mẹ và các bạn. Sau cùng mấy thằng ôm nhau xin lỗi và từ đó thành bạn thân thiết. Nó cũng tuỳ từng tình huống, nhưng chung quy lại cũng chỉ là trò đùa thôi, nhà trường bây giờ chỉ sợ bị quay phim lên thì có ông mất chức nên cứ làm quá lên thành ra câu chuyện nó càng phức tạp. Xử lý nhân văn vẫn luôn luôn là một lựa chọn đúng đắn nhất.