[Funland] Nạn nói tục chửi bậy

rachfan

Xe điện
Tuần vừa rồi tình cờ tôi gặp phải hai tình huống ấn tượng.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

Tôi giật mình còn gấp đôi lúc nhìn thấy bé, vội xách ô té gấp.

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.

hitle888

Xe điện
ý cụ là sao, nói tục hay chửi bậy cũng là quan điểm cá nhân thôi.
có người thấy bình thường (vd trường hợp 1), như em thấy việc nghe lỏm người khác nói truyện còn phản cảm hơn nhiều đấy

Hàng Rong

Xe hơi
Bình thường như cân đường hộp sữa thôi mà cụ

thosandocu

Xe buýt
Định nghĩa thế nào là nói tục cũng vẫn còn mông lung lắm , bao giờ nhà nước liệt kê ra một list những từ được coi là tục , nếu ai nói sẽ bị phạt kiểu như hút thuốc trong bệnh viện thì mình mới coi đó là nói tục.

DucAnh.Sg

Xe buýt
Nói tục là cả một nét văn hoá cần được bảo tồn và phát triển đấy cụ.
Em đố cụ đi từ đầu cho tới cuối dải đất hình chữ S mà cụ tìm được nơi nào ko nói tục đấy.
MN trước hay chê MB dùng từ ĐM, đ.éo kèm theo thì giờ MN họ dùng từ Đủ má tần suất còn dày đặc hơn trong từng câu nói.

Honghen2008

Xe container
Nghe nhiều thành quen và mọi người nhất là trẻ em thấy thế là bình thường, chết ở chỗ đấy. F1 nhà Cụ không biết thế nào chứ bọn trẻ con ở nhà nói chuyện rất ngoan nhưng nói chuyện với nhau cũng bậy lắm. Nói chung cũng khó nói lắm

Chỉnh sửa cuối:

xuantien_mobis

Xe lăn
Cụ nên tiếp xúc thêm nhiều voéi giới trẻ cho đỡ shock, đây mới là lời nói thôi, còn nhiều thứ khác cơ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tuần vừa rồi tình cờ tôi gặp phải hai tình huống ấn tượng.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

Tôi giật mình còn gấp đôi lúc nhìn thấy bé, vội xách ô té gấp.

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
Thỉnh thoảng chửi thề còn đc. Nhưng cứ hở miệng ra là nói tục thì ko mê đc. Đâu xa, nhiều cụ trên Of này cũng vậy, còm nào em cũng thấy "đá con mèo",[-(. Lần đầu tiền em văng "đ.o" mà thấy sững sờ với mình. Sau lần đó thì tần suất có tăng lên. Nhưng lúc nghĩ lại, cảm thấy mình "mất nết" quá nên phải sửa. Giờ thì ko dám nói bậy, vì sợ con học theo mình.
Cái tật này phải nghiêm túc sửa, ko thì quen miệng.

rachfan

Xe điện
có người thấy bình thường (vd trường hợp 1), như em thấy việc nghe lỏm người khác nói truyện còn phản cảm hơn nhiều đấy
Nói oang oang cả hiệu nghe thấy mà cụ, tôi có ý định nghe lỏm đâu.

kentdju

Xe điện
Chuyện bình thường, tại công sở sếp nói chuyện với nhân viên còn đm, đ éo lắt ầm ầm

NTTV

Xe buýt
Suốt gần 40 năm cuộc đời em ko nói tục chửi bậy bao giờ mà bây giờ em nói thành quen. Ban đầu là xả stress, sau thì thấy bình thường dần. Không nói thì tốt hơn.

hitle888

Xe điện
Nói oang oang cả hiệu nghe thấy mà cụ, tôi có ý định nghe lỏm đâu.
"Nghe được những điều người ta không định nói với mình" Em trích nguyên văn từ từ điển cụ nhé.
Cụ còn mang việc người ta nói với nhau, không nói với cụ đi bình luận thì em không có ý kiến thêm ạ

nguarung

Xe điện
"Tôi cũng đã vận động bà con đừng nói tục nữa, mà nói mãi bà con vẫn đ.éo nghe". Trích lời 1 trưởng thôn.

kduc

Xe container
Nó nói bàn bên mà nói to, cụ nghe thế nào thành nghe lỏm nhỉ????
Cụ ko phân biệt được giữa nói chuyện với nhau nhưng nói to gây ảnh hưởng người khác và nói tục đủ nghe nhưng bàn cạnh cố nghe lỏm ah :))

Nói thật nhiều người thấy nói tục là một phần tính cách, em chịu, thi thoảng lắm thì cũng có nhưng rất ít và ở vị trí phù hợp thôi :D

thuyphongthanh

Xe lăn
Nói bậy,nói tụcở nơi công cộng thì nó vào đầy lỗ nhĩ mình chứ ai muốn nghe thứ rác rưởi đó làm gì.Cách đơn giản nhất là né đi thôi......

Fantomu82

Xe buýt
em cũng hay văn tục nhưng ko chửi bậy. Cùng lắm là ĐM, với Đé.o thôi chứ không bao giờ văng cái từ Vãi Lol của bọn trẻ trâu thời nay.
Đọc đâu đó thì Người hay văng tục chửi bậy thường là những thằng có tính tốt. Hic

butchikim

Xe ba gác
Bỏ qua thôi, quan trọng nhất là mình không nói và giáo dục con cái mình không nên nói tục chửi bậy.