Nâng cấp dàn âm thanh xe Ford Everest

chemeford

Xe đạp
Em ở sài gòn, em định nâng cấp dàn âm thanh cho con xe FE của em, hiện xem bây giờ có 4 loa va 1 đầu đĩa CD.
EM xin các bác giúp em nâng cấp như thế nào để nghe được hay hơn , tiếng bass và tre rõ , gắn thêm loa loại ji`, ampli ra sao, giá tiền bao nhiêu và làm ở sài gòn chổ nào
em xin cảm ơn các bác

pvc

Xe buýt
có bác nào làm gara ở sì gòn thì giúp bác chemeford với, nhưng theo em thì ford everest loa quá ngon rồi, khỏi cần độ điếc gì cho mất công bác ạ :D :D :D
kekeke

FE của em gắn 1 chú Sub Basslink, 1 đôi loa treble ko thương hiệu, thay đầu đọc DVD Sony MEX - R1

Lắp thêm 2 màn hình 1 màn hình gương,1 màn hình gối.

- Sub BassLink cỡ $250
- Loa Treble cỡ khoảng $50
- Đầu DVD cỡ khoảng $370
- Màn hình gương khoảng hơn $100 màn hình gối thì trên dưới $100.
Đã lắp đầu đọc xịn và chơi Sub điện thì ko cần Ampli nữa nếu bác không quá sành điệu.
Nếu sành điệu thì bác có thể lắp đầu đọc + Ampli + Sub hơi, vụ này thì phải nhờ các bác chuyên độ âm thanh tư vấn. Giá cả thì chắc là cao hơn kiểu của em.

Độ ở SG thì em chịu, bác hỏi bác nào ở SG nhé, em ở HN

th.do

Xe máy
Em thì chỉ thay đầu CD pioneer bằng DVD Pioneer.
Lắp thêm màn hình trần và loa sub Xlpod tàu.
Tổng chi phí: đầu DVD +màn hình trần Super tàu 8": 350$
Loa tàu 400K.

Kết quả nghe cũng ổn.
VÌ:
1. Trình độ nghe hạn chế.
2. Đĩa xịn không dễ kiếm.
3. Bản thân thiết kế của FE cùng các trang bị khác (thân, vỏ, loa, cách âm...) phải đồng bộ --->>> cái này cũng lại tốn.

--->>> Thỏa mãn

hamvui

Xe tải
bác làm 1 đôi tép 300-350K lắp vào cánh
1 sub điện xịn (để khỏi ù) 200-250US đừng thêm amli làm gì !!! phí

Thay đầu đọc xịn, lắp thêm loa tép và 1 con sub điện thế là xong. Chi phí hợp lý chất lượng nghe tạm được. Còn để được như X5 hay là Lexus thì còn nhiều việc phải làm lắm, ko chỉ là thiết bị âm thanh đâu, còn cách âm rồi đủ thứ mới hay được.

mr_mad

Xe máy
Xe em đã làm cách âm nên em lắp như sau:

Thay toàn bộ loa đi của FE vì loa của nó là loại dỏm bán đầy ngoài chợ với giá 170N/đôi. Loa trước và sau đều lắp của Infinity (em quên hết serri rồi) nhưng loa trước kéo = đầu CD luôn. Loa sau thì làm thêm 1 em ampli nữa cho khoẻ.

Sub thì em xài sub điện nhét gầm ghế vì đằng sau nếu để Sub thì hơi vướng. Hoặc bác có thể xài sub BassLink như của bác noza cũng good.

Ngoài ra em lắp thêm bộ changer (vì xe em là 4x2 nên ko có changer).

Tổng thiệt hại khoảng 13M VND.

Chỉ nói đến phần âm thanh thôi nhé bác vì em ghét hình ảnh trên xe lắm, xe SUV mà lại xem DVD thì... he he he

Ngoài ra em lắp thêm bộ changer (vì xe em là 4x2 nên ko có changer).
Mới lắp changer hả bác, bác lắp hiệu gì thế ? Lắp dưới gầm ghế bên phụ à ? Thật ra em cũng thích changer nhưng mà tại vì lại thích cái điều khiển trên vô lăng của thằng Sony nên là chơi luôn cái đầu DVD Sony, mà DVD Changer thì lục tốn lắm nên thôi :D

stabilo

Xe đạp
Em nghe các bác khuyên người ta như vậy em thấy không phải chút nào...
Theo em, để có âm thanh hay nhất thiết phải có âm ly và thay loa. Nếu kinh phí hạn chế bác nên ưu tiên thay cặp loa trước loại tốt nhất trong khả năng của bác, kèm theo 1 âmly 4 kênh và 1 loa sub, công suất âm ly nên bằng công suất loa, lắp amply thì 2 kênh front đánh cho loa trước, 2 kênh sau đánh cho sub, bác sẽ có chất lượng âm thanh cải thiện ngay tức thì và rất pro, sau này có điều kiện muốn chơi gì thêm thì chơi, thêm loa sau, âmly mono cho riêng sub, thay đầu dọc, lắp màn hình v.v.. nếu bác muốn
Các phương án khác như là: thay đầu đọc mà không có amly hay loa cao cấp cũng chẳng có ích gị
Lắp loa tép bổ sung thì tiếng cũng như xé giẻ thôi, (các bác bán hàng Car Audio vẫn lắp như thế đấy, cái loa tép có công suất 30 w hoặc hơn, thậm chí đến 100 W RMS mà vẫn đấu chung với loa cánh cửa và kéo bằng cái đầu CD theo xe và vẫn tấm tắc khen hay.. đúng là bó chiếu luôn)
Lắp màn hình, đầu DVD chỉ giải quyết khâu xem hình ảnh, chẳng liên quan đến chất lượng âm thanh
Sài sub điện chỉ được thời gian đầu, sau này biết thẩm âm rồi mới thấy mình dại, tuy nhiên xe của bác thì lắp sub hơi sẽ khó, nhưng vẫn lắp được
Thiển ý của em có gì không phải các bác bỏ quạ

stabilo nói:
Em nghe các bác khuyên người ta như vậy em thấy không phải chút nào...
Theo em, để có âm thanh hay nhất thiết phải có âm ly và thay loa. Nếu kinh phí hạn chế bác nên ưu tiên thay cặp loa trước loại tốt nhất trong khả năng của bác, kèm theo 1 âmly 4 kênh và 1 loa sub, công suất âm ly nên bằng công suất loa, lắp amply thì 2 kênh front đánh cho loa trước, 2 kênh sau đánh cho sub, bác sẽ có chất lượng âm thanh cải thiện ngay tức thì và rất pro, sau này có điều kiện muốn chơi gì thêm thì chơi, thêm loa sau, âmly mono cho riêng sub, thay đầu dọc, lắp màn hình v.v.. nếu bác muốn
Các phương án khác như là: thay đầu đọc mà không có amly hay loa cao cấp cũng chẳng có ích gị
Lắp loa tép bổ sung thì tiếng cũng như xé giẻ thôi, (các bác bán hàng Car Audio vẫn lắp như thế đấy, cái loa tép có công suất 30 w hoặc hơn, thậm chí đến 100 W RMS mà vẫn đấu chung với loa cánh cửa và kéo bằng cái đầu CD theo xe và vẫn tấm tắc khen hay.. đúng là bó chiếu luôn)
Lắp màn hình, đầu DVD chỉ giải quyết khâu xem hình ảnh, chẳng liên quan đến chất lượng âm thanh
Sài sub điện chỉ được thời gian đầu, sau này biết thẩm âm rồi mới thấy mình dại, tuy nhiên xe của bác thì lắp sub hơi sẽ khó, nhưng vẫn lắp được
Thiển ý của em có gì không phải các bác bỏ quạ
Cái này không phải là khuyên bác ấy ạ, cái này là các bác khác và em đã lắp thực tế rồi ạ. Trên FE thì cái đầu đọc Pioneer đểu không thể không thay được, chất lượng của nó quá kém. Còn những thứ khác thì còn tùy thuộc vào kinh tế và khả năng sử dụng của chiếc xe, nếu lắp ampli và sub hơi thì hỏng mất cái cửa hậu, không có khả năng sử dụng cái cửa sau để lên xuống hoặc xếp hàng hóa chẳng hạn. Nếu bác có sử dụng SUV 7 chỗ thì bác mới hiểu được độ âm thanh trên loại này nó bị bó hẹp chứ ko được thoải mái muốn lắp gì thì lắp.

mr_mad

Xe máy
noza nói:
Cái này không phải là khuyên bác ấy ạ, cái này là các bác khác và em đã lắp thực tế rồi ạ. Trên FE thì cái đầu đọc Pioneer đểu không thể không thay được, chất lượng của nó quá kém. Còn những thứ khác thì còn tùy thuộc vào kinh tế và khả năng sử dụng của chiếc xe, nếu lắp ampli và sub hơi thì hỏng mất cái cửa hậu, không có khả năng sử dụng cái cửa sau để lên xuống hoặc xếp hàng hóa chẳng hạn. Nếu bác có sử dụng SUV 7 chỗ thì bác mới hiểu được độ âm thanh trên loại này nó bị bó hẹp chứ ko được thoải mái muốn lắp gì thì lắp.
Em không hiểu bác nói gì với con đầu Pioneer mà bác chê em nó, nói thật là nó bình thường chứ không sao cả, quan trọng chất lượng âm thanh của FE không hay là do loa và thiết kế thùng xe. Vì vậy để nghe được hay bác phải thử tất cả mọi cái :

- Thay loa là việc đầu tiên, lắp thêm ampli nữa. Nghe thử phần trung và treble xem nó đã ổn chưa. Chưa ổn thì thay loại loa khác.
- Tiếp đến mới là phần sub. Việc chơi sub rời với FE quả là vấn đề nan giải vì sẽ mất khoang đằng sau để đồ. Vì vậy biện pháp tối ưu là chơi sub điện (có ampli kèm bên trong sub). Ngoài ra bác phải xác định mình hay ngồi đâu trên xe để chủ yếu tập trung âm thanh tại khu vực đó, phục vụ mình là chính mà.
- Cuối cùng mới tính đến thay đầu, theo em con pioneer của FE chất lượng ko tệ chút nào vì xét cho cùng bản thân FE để độ âm thanh hay đã rất khó , đầu có xịn cũng không giải quyết được vấn đề âm thanh hay lên. Chính vì thế em lắp thêm cái changer của Pioneer để phía sau xe (nó chỉ nhỏ bằng tút thuốc lá) nên cũng ko vướng víu gì, để đồ đè lên nó cũng không sao. Còn 2 gầm ghế trước thì 1 cái đã nhét sub gầm ghế, 1 cái nhét ampli nên hết chỗ để changer rồi.

TungRau

Xe tăng
mr_mad nói:
Tổng thiệt hại khoảng 13M VND.
Bác chơi thế này thì em chịu :( :( :(

Em chỉ làm loanh quanh mấy thứ hết hơn $400 là đã xót lắm rùi

Thay Đầu CD theo xe bằng 1 đầu CD khác ngon hơn : $180
Sub Điện Clarion : $150
Thay mấy loa tép theo xe :$100 ( cái này ra chợ Nhật Tảo nghe nói có 200K 1 cái à )

Nhưng lỗ tai của em ngang với lỗ ..ít nên thôi thế là tạm ổn

Còn nghe nhìn thì có cái đầu bác 2s cho nên coi như đầy đủ (y) (y)

Tương lai, khi đổi xe khác phải chơi như Mýpt mới dữ :D :D :D

@mad :

Trước đây dàn âm thanh của em vẫn y nguyên, nghĩa là vẫn loa tép, loa trung theo xe và sub điện Basslink. Sau khi thay đầu đọc liền Amply Sony, chất lượng âm thanh trong và hay hơn hẳn, cảm giác dải rộng ra nhiều, tức là loa bass xuống sâu hơn và loa tép lên cao hơn.

Khác biệt căn bản giữa đầu đọc tốt và đầu đọc kém là đường preout ra tín hiệu trước ampli chuẩn hơn, do vậy âm thanh sắc nét sâu hơn và có dải rộng hơn.

Có bác chuyên gia âm thanh nào ko cho anh em hỏi tí :D

TungRau

Xe tăng
Em cũng thay CD theo xe pioneer bằng 1 cái panasonic khác.

Nhưng xe em củi nên cái CD nó lởm lắm, không có ngõ Aux In và tín hiệu ra kém lắm.

Mình phải thay cả dây bằng loại chống nhiễu thì tín hiệu nghe mới chuẩn được

thanhluan_hlqn

Xe hơi
Em đang định làm bộ mazda 6 của cụ hoàng sơn sub mazda 3 kô biết ổn ko nữa.em đặt cụ ấy rồi nhưng chưa có thời gian lên đó làm hề tất cả là hàng bose em nghĩ dùng ổn.

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
FE của em gắn 1 chú Sub Basslink, 1 đôi loa treble ko thương hiệu, thay đầu đọc DVD Sony MEX - R1

Lắp thêm 2 màn hình 1 màn hình gương,1 màn hình gối.

- Sub BassLink cỡ $250
- Loa Treble cỡ khoảng $50
- Đầu DVD cỡ khoảng $370
- Màn hình gương khoảng hơn $100 màn hình gối thì trên dưới $100.
Đã lắp đầu đọc xịn và chơi Sub điện thì ko cần Ampli nữa nếu bác không quá sành điệu.
Nếu sành điệu thì bác có thể lắp đầu đọc + Ampli + Sub hơi, vụ này thì phải nhờ các bác chuyên độ âm thanh tư vấn. Giá cả thì chắc là cao hơn kiểu của em.

Độ ở SG thì em chịu, bác hỏi bác nào ở SG nhé, em ở HN
Độ tầm này thì ngon quá rùi, mà giá cả bây h cũng tốt hơn đấy kụ chủ,

Khánh Toàn

Xe máy
công nhânj độ âm thanh ford everest khó thật, nói chung độ xe 4 chỗ vẫn dễ hơn xe 7 chỗ

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
công nhânj độ âm thanh ford everest khó thật, nói chung độ xe 4 chỗ vẫn dễ hơn xe 7 chỗ
Thực ra ForEver ồn hơn các dòng 4 chỗ nên nó sẽ phức tạp về mặt cách âm hơn chút chứ độ âm thanh cho em này thì hoàn toàn bình thường cụ ah

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Ơ nhưng mà nếu lắp amply rời thì để ở đâu cụ nhỉ?