Navara EL bị rò điện?

dung21489

Xe tải
Chào các cụ.

Navara EL của em lấy từ đầu tháng. Thỉnh thoảng em sờ vào mấy chỗ kim loại (cần chỉnh ghế, cánh cửa) bik giật nhẹ ạ.

Các cụ cho em hỏi có ai bị như em không và cách nào để khắc phục không ạ?

Giật không nhẹ mà khá đau.
hiện tượng giật tĩnh điện hay gặp khi trời nắng khô hanh và do chủ xe mặc áo len (len là chất tích điện - ngày đó khi cởi áo sẽ nghe tiếng nổ lách tách, trong đêm tối sẽ thấy đốm phát quang). Có khi sờ vào cánh cổng sắt cũng bị phóng tia lửa điện và bị giật nhói một cái.
Thủ phạm chính do cái áo len đó.

dung21489

Xe tải
Thế ạ? Em đang định vào hãng kiện đây. Đúng là em cũng hay mặc áo lem. Để mấy ngày tới không mặc xem nó có bị sao không.

Nhưng cũng lạ là em đi các xe khác có bị đâu ạ.?
hiện tượng giật tĩnh điện hay gặp khi trời nắng khô hanh và do chủ xe mặc áo len (len là chất tích điện - ngày đó khi cởi áo sẽ nghe tiếng nổ lách tách, trong đêm tối sẽ thấy đốm phát quang). Có khi sờ vào cánh cổng sắt cũng bị phóng tia lửa điện và bị giật nhói một cái.

GAT

Xe điện
Chuyện nhỏ, không sao đâu cụ

COPADATA

Xe tải
Ặc! Gặp đúng hội rồi. Con của em cũng bị dò điện, hay gặp nhất ở hai chỗ:

1. Ổ khoá: Do buổi tối nên xe không có đèn nên cắm trượt chìa dẫn đến chạm tay vào => Giật
2. Người đi cùng mở cửa xuống xe mà vô tình chạm vào mép cửa => Giật

Nhưng nó tuỳ lúc nha. Lúc ra Nissan Hà Đông, mình chủ động sờ thì nó lại không bị.

Thêm chất lượng bộ phận bấm còi ở vô lăng lởm quá. Xe lấy có 2 tháng mà giờ bấm nhẹ không được, phải ấn mạnh vào đầu bò.

COPADATA

Xe tải
Em thấy vậy là có vấn đề. Thế ở nước ngoài trời lạnh, Tây lông mặc áo len thì giật suốt ngày à?

dung21489

Xe tải
Vâng cụ. Em cũng thử k mặc áo len mà vẫn bị. Khi nào em với cụ tìm cách kiện vậy. Còn còi thì em thấy ok.
Em thấy vậy là có vấn đề. Thế ở nước ngoài trời lạnh, Tây lông mặc áo len thì giật suốt ngày à?

COPADATA

Xe tải
Xe em hôm trước Tết bị va chạm nên đang nằm Gara. Hôm trước em đã bảo phải xử lý triệt để cho em hai việc này. Thấy đồng chí KT nói sẽ báo về Nissan VN. Để lấy xong về đi thử xem có bị không. Cái chính là lúc mình xác định thử thì nó không sao, chứ cứ bình thường thì lại bị.
Cụ cứ yên tâm. Kiểu gì em cũng bắt đại lý và hãng xử lý. Xong sẽ báo cáo cụ đi theo. Cụ cứ bình tĩnh, không cần kiện cụ ạ, em có cách hay hơn.

Em mua đứng pháp nhân Công ty. Vì vậy nếu không sửa được mà cù nhầy thì em mới chơi. Em chỉ cần làm cái Công văn gửi sang Báo Công an Thủ đô (Nơi con vợ đang làm) để nó xuống thì có đến bố Nissan VN cũng phải tiếp.

Hehe...Em đi đường ở HN bị túm có bao giờ mất xiền đâu. Ra Giêng em lấy con Mitsubishi Outlander rồi, sẽ bàn giao con bán tải này cho mấy cậu nhân viên nhưng em sẽ vẫn theo dõi vì xe Công ty cũng là xe của mình mà. Không thể cho qua được!

firstsafe

Xe tải
Xe em hôm trước Tết bị va chạm nên đang nằm Gara. Hôm trước em đã bảo phải xử lý triệt để cho em hai việc này. Thấy đồng chí KT nói sẽ báo về Nissan VN. Để lấy xong về đi thử xem có bị không. Cái chính là lúc mình xác định thử thì nó không sao, chứ cứ bình thường thì lại bị.
Cụ cứ yên tâm. Kiểu gì em cũng bắt đại lý và hãng xử lý. Xong sẽ báo cáo cụ đi theo. Cụ cứ bình tĩnh, không cần kiện cụ ạ, em có cách hay hơn.

Em mua đứng pháp nhân Công ty. Vì vậy nếu không sửa được mà cù nhầy thì em mới chơi. Em chỉ cần làm cái Công văn gửi sang Báo Công an Thủ đô (Nơi con vợ đang làm) để nó xuống thì có đến bố Nissan VN cũng phải tiếp.

Hehe...Em đi đường ở HN bị túm có bao giờ mất xiền đâu. Ra Giêng em lấy con Mitsubishi Outlander rồi, sẽ bàn giao con bán tải này cho mấy cậu nhân viên nhưng em sẽ vẫn theo dõi vì xe Công ty cũng là xe của mình mà. Không thể cho qua được!
Chắc vợ cụ làm lớn lắm nhỉ.

COPADATA

Xe tải
Chắc vợ cụ làm lớn lắm nhỉ.
Đủ dùng cụ ạ! Hôm nọ xe em bị quệt nên trong thời gian giảng hoà thì các xe bị giữ hết. Các chủ xe phải chi tiền (Dù đúng hay sai) để làm biên bản phục vụ cho bảo hiểm. Em gọi vợ cứu hộ. Vừa được giải quyết nhanh hơn (Lấy xe ra trước các xe kia để về Gara) mà lúc trả xe có đồng chí cứ đòi trả lại xiền....

dung21489

Xe tải
Em cũng đứng tên cty. Nhưng em cũng chỉ định hỏi xem cụ nào bị giống e để cùng yêu cầu nissan khắc phục thôi :)

NAC16

Xe tải
Xe em VL đôi lúc nắm cửa tê tê

dung21489

Xe tải
À vâng. Nhưng el của em thì có ạ :)

firstsafe

Xe tải
Sao xe các cụ bị giật lạ nhỉ! Em EL mà chưa thấy bị lần nào. Mà rò điện thì chắc ko phải, vì 12v nó đâu có giật, cầm thẳng vào cọc mà nó còn chả giật huống gì rò

ttlinhha

Xe hơi
em cũng chưa hiểu điện ở đâu lại bị rò, các cụ bàn làm em chưa dám sờ tay vào ổ khoá lần nào :)) còn cửa thì e chưa thấy giật :D

luckyluke68

Xe buýt
Xe của em chả liên can gì đến Navara, đợt rét rét ấy, hễ cứ chui ra mà ko may chạm tay vào vỏ là nó giật cho tung cả mít, làm mỗi lần ra khỏi xe là rón ra rón rén.

dung21489

Xe tải
Sao xe các cụ bị giật lạ nhỉ! Em EL mà chưa thấy bị lần nào. Mà rò điện thì chắc ko phải, vì 12v nó đâu có giật, cầm thẳng vào cọc mà nó còn chả giật huống gì rò
Điện 12v thì k giật là đúng rồi ạ. Nhưng có hiện tượng phóng điện làm em bị đau :). Có vẻ như quần áo tiếp xúc với ghế nỉ nên tích điện âm. Gặp vỏ xe có điện tích dương nên bị thế.

Cái em thắc mắc là vỏ xe có tích điện dương thế có ổn khôg? Và nếu có vấn đề thì khắc phục như nào