Navara EL bị rò điện?

ttlinhha

Xe hơi
em cũng chưa hiểu điện ở đâu lại bị rò, các cụ bàn làm em chưa dám sờ tay vào ổ khoá lần nào :)) còn cửa thì e chưa thấy giật :D
Xác nhận lại là em bị mấy phát ở cửa rồi các cụ ah, cũng giật mình. Ko biết có cách xử lý chưa

dung21489

Xe tải
Xác nhận lại là em bị mấy phát ở cửa rồi các cụ ah, cũng giật mình. Ko biết có cách xử lý chưa
Em đang lo là phần điện bị rò cực dương ra vỏ ở đâu đấy. Cơ mà cũng k rõ lắm. Hóng các cao nhân vào phán xe dòng xe khác có bị thế k.

chudaotincay

Xe tải
Xe em ỉn 216 cũng bị

doremon_APV

Xe máy
Em nghĩ là do tĩnh điện thôi, xe em Navara EL mở cửa giật đùng đùng, bảo sao mà xe bồn chở xăng, hóa chất họ phải có cái xích để truyền điện xuống đường. Cụ cứ làm quả dây xích là hết ngay (em đoán thế) chứ nhà sản xuất họ đã tính toán hết rồi

dung21489

Xe tải
Em nghĩ là do tĩnh điện thôi, xe em Navara EL mở cửa giật đùng đùng, bảo sao mà xe bồn chở xăng, hóa chất họ phải có cái xích để truyền điện xuống đường. Cụ cứ làm quả dây xích là hết ngay (em đoán thế) chứ nhà sản xuất họ đã tính toán hết rồi
EM chả biết có tính hay không, Nhưng mà giờ mỗi lần tắt máy xuống xe là phải rón rén, kì cục lắm ạ.

TravelLover

Xe đạp
Em mạo muội bàn về vấn đề giật điện khi chạm xe vào mùa đông thế này.
Theo em biết thì vào mùa đông không khí lạnh, đồng nghĩa với khô so với nóng ẩm vào mùa hè. 2 việc này trái ngược nhau dễ hiểu là việc truyền điện hay dẫn điện (mát) vốn vẫn thường sảy ra vào mùa hè nay bị dừng vào mùa đông nên chỉ khi có vật tiếp xúc việc phóng điẹn mới sảy ra, có nghĩa là lúc các cụ chạm tay vào tay nắm cửa xe, lúc này điện mát mới giải phóng. Việc này ko chỉ với xe ô tô mà còn với tay nắm cửa kim loại của bất cứ cửa nào, nhât là của kim loại, sắt, nhôm...Hồi bên nước ngoài mùa đông em toàn bị giật kiểu này mỗi lần chạm tay nắm của nhà, mà là nổ "tách" 1 cái và giật nảy mình.
Nên việc cac cụ mợ bị giật khi chạm tay nắm cửa mùa đông là bình thường. Chuyện dò điện là không phải. Cụ có lấy tay sờ vào cực + ắc qui 12V cũng chả giật được nữa là.
Em bàn vậy các cụ thấy sao cứ chỉ giáo.

ttlinhha

Xe hơi
Lâu lâu em ko dám sờ tay, dạo này vô tình chạm ko thấy giật nữa.
Mà cụ TravelLover cho em hỏi là nếu do nguyên nhân khách quan thì sao xe khác ko thấy nhỉ? Từ ngày biết ngồi lên cái ô tô đến giờ em chưa nghe vụ này bao giờ cho đến khi có EL

TravelLover

Xe đạp
Lâu lâu em ko dám sờ tay, dạo này vô tình chạm ko thấy giật nữa.
Mà cụ TravelLover cho em hỏi là nếu do nguyên nhân khách quan thì sao xe khác ko thấy nhỉ? Từ ngày biết ngồi lên cái ô tô đến giờ em chưa nghe vụ này bao giờ cho đến khi có EL
Em đã dùng 4 đời xe, xe nào cũng giật tung tay mùa đông nhé cụ.
Xe có tay nắm bằng nhựa chắc chắn không bị, hoặc phủ sơn sẽ giảm đi rât nhiều. Bị mạnh nhất là loại crom của Navara. :)

ttlinhha

Xe hơi
Em đã dùng 4 đời xe, xe nào cũng giật tung tay mùa đông nhé cụ.
Xe có tay nắm bằng nhựa chắc chắn không bị, hoặc phủ sơn sẽ giảm đi rât nhiều. Bị mạnh nhất là loại crom của Navara. :)
Nhưng trước em bị giật ko phải ở tay nắm, mà là ở cánh cửa ấy nên e ko dám sờ vào cánh cửa mà phải nắm vào tay nắm

dung21489

Xe tải
Cụ TravelLover giải thích hợp lý ạ. Em nghiệm ra là nắm vào chỗ nào kim loại cũng bị giật nên không ý kiến nữa ạ.

Nhưng hóng tiếp vụ Navara mọt khung gầm.

TravelLover

Xe đạp
Cụ TravelLover giải thích hợp lý ạ. Em nghiệm ra là nắm vào chỗ nào kim loại cũng bị giật nên không ý kiến nữa ạ.

Nhưng hóng tiếp vụ Navara mọt khung gầm.
Cám ơn cụ dung21489
Em cũng suy luận thôi. Chuyên môn người ta hiểu rõ và giải thích thuyết phục hơn.
Cũng từ kinh nghiệm cá nhân mà ra.
Nói về cái vụ giật điện này, mấy hôm nay trời lạnh, nhưng lại mưa ẩm, tuyệt nhiên hiện tượng kia chả thấy.

TravelLover

Xe đạp
Nhưng trước em bị giật ko phải ở tay nắm, mà là ở cánh cửa ấy nên e ko dám sờ vào cánh cửa mà phải nắm vào tay nắm
Cụ xem tay nắm xe nhà minh có bọc chất liệu nhựa không? Nếu có thì giật cánh cửa nghe cũng hợp lý vì cánh của bằng sắt, và chỉ có 1 lớp sơn giữa vật tích điện và nguồn dẫn điện (là cụ), nên vẫn bị giật.

ttlinhha

Xe hơi
Lâu lâu e lại ko thấy giật nữa nên e ko để ý cụ ah, mà tay nắm xe e mạ crom