[Thảo luận] Nên xử lý như nào trong trường hợp này hả các CCCM???

RocKoEm

Xe máy
Kính thưa CCCM, em có trường hợp như này muốn hỏi ý kiến CCCM xem nên xử lý như nào ạ.

Em có ông anh đang lái xe thì có xe máy va quệt vào đuôi nhưng ông ý không biết mà cứ tiếp tục đi (không biết thật chứ không phải cố tình không biết nhá). Hậu quả là ng đi xe máy ý ngã ra, được người dân đưa vào viện và đã tử vong tại bệnh viện. Người di đường nhớ được biển số xe và vài ngày sau CA đến tìm ông anh em để giải quyết sự việc. Xe không lắp camera hành trình (mà nếu có lắp thì va quệt vào đuôi cũng không quay lại được hoặc nếu không biết để lưu lại file đấy thì vài ngày sau file cũng tự bị xóa và ghi đè file khác lên) nên không có căn cứ nào để làm việc với CA cả. Nhìn lại xe thì thấy có vết xước nhỏ thật nhưng cũng không nhớ là xe bị xước lúc nào.
CCCM tư vấn cho em xem trong trường hợp trên nên xử lý như nào ạ.

Taxi baby

Xe tải
Tai bay vạ gió! Chia buồn cho cả 2 bên. Em đọc mà vẫn chưa hiểu chỗ: xe máy va quệt vào đuôi nhưng ông ý không biết mà cứ tiếp tục đi. Rồi lại: ra ngã ba ngã và tử vong.
Tức là va chạm xe cụ nhưng chưa ngã?
Hay ngã rồi lại dậy đi tiếp tới ngã 3 lại ngã? Hay tới ngã ba mới choáng rồi ngã ạ?
Mít xe cụ có vết xước nhỏ thì CA giám định sẽ là va quệt nhẹ nên em nghĩ chủ liên đới và động viên gia đình nạn nhân thôi ạ! Nếu vụ va chạm tại vị trí cụ đi đúng làn đúng luật...

RocKoEm

Xe máy
Tai bay vạ gió! Chia buồn cho cả 2 bên. Em đọc mà vẫn chưa hiểu chỗ: xe máy va quệt vào đuôi nhưng ông ý không biết mà cứ tiếp tục đi. Rồi lại: ra ngã ba ngã và tử vong.
Tức là va chạm xe cụ nhưng chưa ngã?
Hay ngã rồi lại dậy đi tiếp tới ngã 3 lại ngã? Hay tới ngã ba mới choáng rồi ngã ạ?
Mít xe cụ có vết xước nhỏ thì CA giám định sẽ là va quệt nhẹ nên em nghĩ chủ liên đới và động viên gia đình nạn nhân thôi ạ! Nếu vụ va chạm tại vị trí cụ đi đúng làn đúng luật...
Cụ đọc lại xem, em có nhắc đến cái ngã 3 ngã 4 nào trên đấy đâu. Xe máy quệt vào và ngã luôn mà.
Quan trọng là mình ko biết là có tai nạn mà tự nhiên CA họ đến bảo mình gây tai nạn khi không có chứng cớ gì mà chỉ nghe theo người dân trên đường đọc biển số thôi. Vết xước nhẹ (không để ý thì gần như không nhìn thấy) ở đuôi xe có đủ làm chứng cứ không? Xe đi đúng làn đúng luật cụ ạ

redTop

Xe điện
Kính thưa CCCM, em có trường hợp như này muốn hỏi ý kiến CCCM xem nên xử lý như nào ạ.

Em có ông anh đang lái xe thì có xe máy va quệt vào đuôi nhưng ông ý không biết mà cứ tiếp tục đi (không biết thật chứ không phải cố tình không biết nhá). Hậu quả là ng đi xe máy ý ngã ra, được người dân đưa vào viện và đã tử vong tại bệnh viện. Người di đường nhớ được biển số xe và vài ngày sau CA đến tìm ông anh em để giải quyết sự việc. Xe không lắp camera hành trình (mà nếu có lắp thì va quệt vào đuôi cũng không quay lại được hoặc nếu không biết để lưu lại file đấy thì vài ngày sau file cũng tự bị xóa và ghi đè file khác lên) nên không có căn cứ nào để làm việc với CA cả. Nhìn lại xe thì thấy có vết xước nhỏ thật nhưng cũng không nhớ là xe bị xước lúc nào.
Phụ thuộc vào lời khai của người làm chứng và khám nghiệm vết xước nhỏ thôi

chauria

Xe buýt
xin chia buồn cùng ông anh cụ. cái này bên công an họ khám nghiêm vết xước mới đưa ra kết luận được
Trường hợp vết xước ở phía sau thì công tâm mà nói đa phần do xe phía sau ko làm chủ tốc độ va chạm vào. Trường hợp có lỗi do xe phía trước là:
1. Lùi xe bất cẩn (trường hợp này ko thể xước nhỏ mà gây chết người)
2. Chuyển làn ẩu (trường hợp này thì xe bị húc mít vẫn sai)
Thực sự tình huống này rất khó phán đoán và luật "lệ" giao thông ở nước mình thì rất khó áp dụng khi mà trong thực tế cứ xe lớn đền xe bé.
XXX Việt Nam thì rất tài tình, camera hành trình được khẳng định chỉ để tham khảo cho dù tình huống rõ ràng mười mươi. Trong khi quan sát cảm tính của xxx lại được thừa nhận.

Trọc Phú

Xe máy
Tình tiết không đủ, đúng sai đều có thể xảy ra, nhân chứng xác nhận thì chịu thôi :)

RocKoEm

Xe máy
Tình huống này làm e hoang mang quá. Chắc ko dám đi xe ra đường nữa. Mình chả sai gì tự nhiên dính quả tai bay vạ gió. XXX ở chốn thiên đường mình thì các cụ biết rồi đấy.

Bopbi_hsgs

Xe container

Trường hợp TNGT có người chết ntn (TNGT gây hậu quả nghiêm trọng), bắt buộc bên CSĐT TP về TTXH phải thụ lý điều tra r, mọi thủ tục phải theo quy trình điều tra, giải quyết TNGT ĐB thôi.

Taxi baby

Xe tải
Tình huống này làm e hoang mang quá. Chắc ko dám đi xe ra đường nữa. Mình chả sai gì tự nhiên dính quả tai bay vạ gió. XXX ở chốn thiên đường mình thì các cụ biết rồi đấy.
Lúc nãy đói quá hoa mắt đọc nhầm! Cụ cứ bình tĩnh chờ thôi. Em nghĩ về phía cụ CA k xử nặng được đâu.

RocKoEm

Xe máy
Trường hợp TNGT có người chết ntn (TNGT gây hậu quả nghiêm trọng), bắt buộc bên CSĐT TP về TTXH phải thụ lý điều tra r, mọi thủ tục phải theo quy trình điều tra, giải quyết TNGT ĐB thôi.
Có khi nào bị quy vào tội gây TNGT hậu quả nghiêm trọng rồi bỏ chạy ko hả cụ? Gia đình ng bị nạn đã gửi đơn lên cơ quan CA rồi...

Lacet_ti

Xe container
Có khi nào bị quy vào tội gây TNGT hậu quả nghiêm trọng rồi bỏ chạy ko hả cụ? Gia đình ng bị nạn đã gửi đơn lên cơ quan CA rồi...
Ở xứ mình thì như đánh bạc. Lại theo luật Rừng thôi, thằng nào mạnh thì thắng :)

1975

Xe tải
Bác dẫn đường thôi;)

Bopbi_hsgs

Xe container
TNGT nghiêm trọng hay ko là dựa vào cách phân loại TNGT, vd như TNGT chết 1 ng là TNGT nghiêm trọng, TNGT chết 2 ng là TNGT rất nghiêm trọng, TNGT chết 3 ng trở lên là TNGT đặc biệt nghiêm trọng...

Quy trình điều tra, giải quyết TNGT cũng rất phức tạp, vd như: Khám nghiệm hiện trường, khám nghiệm phương tiện GT liên quan đến TNGT, khám nghiệm cầu đường liên quan, ghi nhận dấu vết trên thân thể ng bị nạn, dựng lại hiện trường, ghi lời khai của những ng liên quan và nhân chứng, giám định chuyên môn....; Sau đó thì CQ CSĐT mới quyết định là có hay ko khởi tố vụ án HS, nếu có QĐ khởi tố vụ án HS thì tiếp tục đt theo thủ tục Tố tụng HS.

Việc anh cụ có phải là ng gây ra vụ TNGT nghiêm trọng rồi bỏ chạy hay ko thì phải có kết luận điều tra của CQĐT thì mới biết đc.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cụ đọc lại xem, em có nhắc đến cái ngã 3 ngã 4 nào trên đấy đâu. Xe máy quệt vào và ngã luôn mà.
Quan trọng là mình ko biết là có tai nạn mà tự nhiên CA họ đến bảo mình gây tai nạn khi không có chứng cớ gì mà chỉ nghe theo người dân trên đường đọc biển số thôi. Vết xước nhẹ (không để ý thì gần như không nhìn thấy) ở đuôi xe có đủ làm chứng cứ không? Xe đi đúng làn đúng luật cụ ạ
Theo luật thì khi xe gây tai nạn phải dừng lại. Nhưng ở đây, ông anh cụ không gây tai nạn mà bị người khác gây tai nạn. Ông anh cụ cứ khẳng định là không biết gì. Không phải chịu trách nhiệm gì cả, vì xe kia húc vào đít thì làm sao mà biết được. Còn vết xước, nếu họ giám định có thể chứng minh được là vết xước là do xe máy kia mài vào. Nhưng lỗi vẫn là do xe kia đâm vào đấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

RocKoEm

Xe máy
Việc anh cụ có phải là ng gây ra vụ TNGT nghiêm trọng rồi bỏ chạy hay ko thì phải có kết luận điều tra của CQĐT thì mới biết đc.
Em đang sợ là cái KẾT LUẬN đấy nó ko đc khách quan cho lắm cụ ah

cugieo

Xe tăng
nếu trên đoạn đường đó mà có camera giao thông chứng minh anh bạn không gây ra tai nạn, mà do xe máy va vào rồi ngã ra đường sau đó người lái xe máy tử vong thì lúc đó xử lý đơn giản hơn. Nghĩa tử là nghĩa tận.
Còn căn cứ lời khai, giám định thì cũng khó vì vết xước đó ko hẳn do xe máy mà do xe đạp hay va vào đâu đó gây xước. Lời khai thì cũng khó, vì chẳng có gì làm chứng là họ khai đúng hay là họ nghĩ ra. Kiểu như câu chuyện hài là chị kia khẳng định anh này hiếp dâm nhưng anh ta bảo tôi chưa hề động đến cô ta nhưng chị kia già mồm bảo anh có dụng cụ để hiếp dâm :D
Vụ này xem cơ quan điều tra kết luận ntn và có hướng để đưa ra thông tin rõ ràng, nhưng đẹp nhất thì là giảng hoà rồi xử lý hai bên vui vẻ vì người đã chết rồi, người còn sống cũng có trách nhiệm với người đã chết như là thăm viếng động viên gia đình người chết, giỗ 49 ngày hay 1 năm thì góp trách nhiệm cho gia đình người chết được an ủi phần nào....

stone_lamp

Xe điện
Nói chung là cãi đến cùng, em ko biết và em không đi lúc đó

NKQA

Xe buýt
Cứ bình tĩnh không phải xoắn cụ ạ. Theo em có mấy ý này:
Kiểm tra chính xác ngày giờ , vị trí người kia bị ngã xem có đúng là xe anh cụ đi qua đó không? Nếu có bằng chứng xe mình không ở đấy thời điểm đó thì nhân chứng nhớ lộn, giải tán.
Nếu đúng mình có ở đấy thì tìm 1 luật sư rồi tính tiếp, xem có phải họ đâm vào mình thật không ( xét vết xước có hợp lý không...), camera giao thông,...
Nếu họ đâm vào mình thật thì với va Chạm nhẹ ở mức không rõ vết xước thì lái xe khó mà biết, không thể nói là cố tình bỏ chạy.
Xác định rõ cụ kia tèo là do ngã hay do bệnh lý gì?( cần pháp y)
Nếu mình tham Gia Giao thông đúng luật, xe đảm bảo tiêu chuẩn giao thông thì cụ kia mới là người gây tai nạn rồi tự tèo. Họ gửi đơn là việc của họ, nếu biết điều và thiện chí thì dễ giải quyết thôi, nếu quá đáng thì cụ cứ rắn vào , không thể khép vào cái tội trên được.

xedap668

Xe buýt
Cứ bình tĩnh không phải xoắn cụ ạ. Theo em có mấy ý này:
Kiểm tra chính xác ngày giờ , vị trí người kia bị ngã xem có đúng là xe anh cụ đi qua đó không? Nếu có bằng chứng xe mình không ở đấy thời điểm đó thì nhân chứng nhớ lộn, giải tán.
Nếu đúng mình có ở đấy thì tìm 1 luật sư rồi tính tiếp, xem có phải họ đâm vào mình thật không ( xét vết xước có hợp lý không...), camera giao thông,...
Nếu họ đâm vào mình thật thì với va Chạm nhẹ ở mức không rõ vết xước thì lái xe khó mà biết, không thể nói là cố tình bỏ chạy.
Xác định rõ cụ kia tèo là do ngã hay do bệnh lý gì?( cần pháp y)
Nếu mình tham Gia Giao thông đúng luật, xe đảm bảo tiêu chuẩn giao thông thì cụ kia mới là người gây tai nạn rồi tự tèo. Họ gửi đơn là việc của họ, nếu biết điều và thiện chí thì dễ giải quyết thôi, nếu quá đáng thì cụ cứ rắn vào , không thể khép vào cái tội trên được.
Tình huống xử lý của Cụ cũng hay đấy...E vokd Cụ 1 ly nhé

Hoang2016

Xe tải
Công an sẽ trích xuất dữ liệu camera các nhà dân gần đó chứ ko chỉ dựa vào lời nhân chứng đâu.