[Funland] Nếu kiếm ra tiền, thì ở VN hay ra nước ngoài tốt hơn?

selfer

Xe buýt
Nhân cái topic ông bố hối hận khi cho con đi du học từ quá sớm rồi nó trở thành 1 con người khác, chỉ biết đến bản thân nó mà dần xa cách, không còn quan tâm tới gia đình, em thấy các cụ chém tưng bừng quá.

Rất nhiều cụ ủng hộ việc cho con đi du học rồi cố gắng bám trụ ở bển đc thì quá tốt, chứ đi đc rồi hơi đâu mà chui về chốn này nữa!

Có vẻ việc bám trụ ở bển là mục đích cuối cùng của việc đi du học, vậy chứng tỏ các cụ cho rằng bám trụ sống ở bển rất sung sướng, hơn VN rất nhiều?

Em thì lại thấy nếu cụ nào có tiền, sống ở VN mình cũng sướng chớ. Cứ cho cụ kiếm ra đc 1tr trump đi, ở bển thì chắc chỉ đủ sống làng nhàng, mà số người đi du học rồi bám trụ và kiếm ra 1tr$ cũng không nhiều (trừ mấy cụ trồng cần...), mà chắc là sẽ vất vả hơn ở VN nhiều lắm.

Còn ở VN nếu không quá tham vọng, kiếm đc 1tr trump cũng đủ sống an nhàn, thanh thản rồi. Và có thể do may mắn mà em tiếp xúc và thấy rất nhiều bạn trẻ cuối 8x và 9x ở VN mình, chả phải đi đâu xa, mà vẫn kiếm ra nhiều triệu trump nhờ cái cách mạng không biên giới 4.0 kìa, nghĩa là giỏi và kiếm đc nhiều tiền mà chả cần phải đi du học! Và các bạn này sống ở VN thấy rất hoành tráng, nhà BT hoặc CCCC, xe toàn mẹc với bim, làm chủ 1 nhóm nhỏ hoặc doanh nghiệp nhỏ, sống thoải mái chắc không quá tất bật vất vả như mấy bạn cố gắng bám trụ?

Cá nhân em hồi còn đi làm thuê, từng tuyển cỡ chục bạn du học anh, mỹ về nước vào làm và thấy thực tế sau 1 thời gian làm việc, họ chả hơn quái gì đám ứng viên trong nước cả.

Vậy theo các cụ, nếu có tiền, hoặc kiếm ra tiền ở VN, còn ra nước ngoài phải bươn trải vất vả, thì ở VN hay ra nước ngoài sống sướng hơn?

Chỉnh sửa cuối:

ceconam

Xe điện
E thì thấy khi trẻ cố gắng bám trụ ở bển, nếu thành đạt có điều kiện về hưu lại về VN sống nhiều, nhưng ko biết cái e nhìn thấy có phản ánh cho đa số ko

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cỡ trung lưu chẳng hạn cụ, tầm 1 tr chump đi :D
Chả bõ bèn gì để sống ở nước ngoài.
1 triệu USD = 23 tỷ, sống ở VN ở nông thôn thì thừa, thành phố thì mới gọi dư dả chút ít.

Xe vài bánh

Xe điện

quangthanhtk

Xe tải
E nghĩ là có tiền thì ở VN là sướng nhất, nhưng e thì ko có tiền nên thích ở Châu âu

hưvô

Xe lăn
Mỗi người 1 quan điểm, 1 suy nghĩ sao mà có mẫu số chung được.

selfer

Xe buýt
1 triệu USD = 23 tỷ, sống ở VN ở nông thôn thì thừa, thành phố thì mới gọi dư dả chút ít.
23 củ gửi tk 7% lấy 1,6 củ 1 năm sống cũng sống thoải mái rồi cụ :) cụ tham vọng quá :P

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Có xèng thì em vẫn thích ở VN

Anita Emi

Xe điện
Nhân cái topic ông bố hối hận khi cho con đi du học từ quá sớm rồi nó trở thành 1 con người khác, chỉ biết đến bản thân nó mà dần xa cách, quan tâm tới gia đình, em thấy các cụ chém tưng bừng quá.

Rất nhiều cụ ủng hộ việc cho con đi du học rồi cố gắng bám trụ ở bển đc thì quá tốt, chứ đi đc rồi hơi đâu mà chui về chốn này nữa!

Có vẻ việc bám trụ ở bển là much đích cuối cùng của việc đi du học, vậy chứng tỏ các cụ cho rằng bám trụ sống ở bển rất sung sướng, hơn VN rất nhiều?

Em thì lại thấy nếu cụ nào có tiền, sống ở VN mình cũng sướng chớ. Cứ cho cụ kiếm ra đc 1tr trump đi, ở bển thì chắc chỉ đủ sống làng nhàng, mà số người đi du học rồi bám trụ và kiếm ra 1tr$ cũng không nhiều (trừ mấy cụ trồng cần...), mà chắc là sẽ vất vả hơn ở VN nhiều lắm.

Còn ở VN nếu không quá tham vọng, kiếm đc 1tr trump cũng đủ sống an nhàn, thanh thản rồi. Và có thể do may mắn mà em tiếp xúc và thấy rất nhiều bạn trẻ cuối 8x và 9x ở VN mình, chả phải đi đâu xa, mà vẫn kiếm ra nhiều triệu trump nhờ cái cách mạng không biên giới 4.0 kìa, nghĩa là giỏi và kiếm đc nhiều tiền mà chả cần phải đi du học! Và các bạn này sống ở VN thấy rất hoành tráng, nhà BT hoặc CCCC, xe toàn mẹc với bim, làm chủ 1 nhóm nhỏ hoặc doanh nghiệp nhỏ, sống thoải mái chắc không quá tất bật vất vả như mấy bạn cố gắng bám trụ?

Cá nhân em hồi còn đi làm thuê, từng tuyển cỡ chục bạn du học anh, mỹ về nước vào làm và thấy thực tế sau 1 thời gian làm việc, họ chả hơn quái gì đám ứng viên trong nước cả.

Vậy theo các cụ, nếu có tiền, hoặc kiếm ra tiền ở VN, còn ra nước ngoài phải bươn trải vất vả, thì ở VN hay ra nước ngoài sống sướng hơn?
Em chọn ở Việt Nam, thỉnh thoảng du lịch nước ngoài.

Con em học trường quốc tế, nhưng cũng không định hướng nó ra nước ngoài sống. Sau này đi học Đại học cho biết đó biết đây thôi.

Tony_Le

Xe container
Cỡ trung lưu chẳng hạn cụ, tầm 1 tr chump đi :D
Hai cụ cùng nói về 1 triệu Trump nhưng không liên quan đến nhau.

Đi làm công ăn lương ở nước ngoài có 1 triệu Trump dư ra là sao hai cụ có biết không?

wild nature

Xe điện
Nhân cái topic ông bố hối hận khi cho con đi du học từ quá sớm rồi nó trở thành 1 con người khác, chỉ biết đến bản thân nó mà dần xa cách, quan tâm tới gia đình, em thấy các cụ chém tưng bừng quá.

Có vẻ việc bám trụ ở bển là much đích cuối cùng của việc đi du học, vậy chứng tỏ các cụ cho rằng bám trụ sống ở bển rất sung sướng, hơn VN rất nhiều?

Câu trả lời cho câu hỏi cuối của cụ là: Hãy ở VN mà sống, nếu ko dính đến pháp luật và sợ bị bóc lịch. Rồi sau đó đi du lịch chả sướng hơn tiên.
Ở đây e nói bóc lịch vì nhiều cụ kiếm ác nhưng lại ko hợp pháp, hoặc lơ lửng vào lò theo dây của lãnh đạo

wild nature

Xe điện
Cụ tính thế nào mà 1 năm được 1,6 củ thế?
160 triệu/ 12 tháng = 14tr/tháng . Mới tạm đủ cho 1 gia đình 4 người thôi cụ.
14tr làm sao đủ cho gđ bình thường ở HN.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Em đi nhiều nước rồi. Có tiền thấy VN là sướng nhất. Cứ bảo hạn chế dân chủ. Nhưng ở VN dân chủ quá lại thành quá trớn.

Tony_Le

Xe container
Cụ tính thế nào mà 1 năm được 1,6 củ thế?
160 triệu/ 12 tháng = 14tr/tháng . Mới tạm đủ cho 1 gia đình 4 người thôi cụ.
23 tỷ gửi ngân hàng một năm lãi có 160 triệu thôi á, Nếu vậy thì gửi ngân hàng làm gì?

UFA

Xe điện
Có tầm 1 ,2 triệu $ thì ở VN cũng rất thoải mái rồi, nhưng nếu có tầm 5 trẹo thì ở nước ngoài cũng sướng chả kém gì VN có khi còn hơn vì tầm đó thích về lúc nào thì về, chán lại đi, nhớ lại về :)) :)) :))