Nếu mua xe hạng phổ thông ở VN, mua FORD là đúng nhất.

digium

Xe hơi
Kính các cụ,
Nhà cháu còn trẻ ng non dạ, nhưng sau 2 năm đi xe với 2 đời xe nên tự dưng cũng bị ngấm cái máu hay quan tâm xe cộ và khoái....đổi xe (huhu); nay thấy đúc kết vài điều mong các cụ cho thêm cao kiến:
- Không nên mua xe nhập nếu như trong nc đã lắp ráp dc trừ phi các bác thừa tiền (tức là mua vì sở thích ko quan tâm tới túi tiền) chỉ vì vài điều hơn ko đáng so với chi phí bỏ ra. Lý do: thực sự thì cái lợi (cách âm, nc sơn,...) là rất ít so với số tiền phải trả (do thuế suất rất cao), theo tỷ lệ đánh giá của e thì cái lợi đó chỉ vào khoảng dưới 3-5% so với số tiền mua xe nhập sẽ đắt hơn khoảng 10-15% so với xe lắp ráp (bởi thật ra lắp ráp nhưng chúng ta có sx dc cái quái j đâu); vd: fortuner nk tầm 60k, xe ở VN tầm 850tr, OMG @-) tại sao e lại bỏ ra thêm mấy trăm củ chỉ vì câu khen "con này đi chắc chắn hơn con trong nc" (một chút => có lẽ mọi ng hay ko nói ra câu này, hehe)
Cũng với lý do như vậy mà khi tìm hiểu về lựa chọn gì giữa Audi A6 , E class và Seri 5 của Bim; e rút ra kết luận là ở VN, nếu như ko thừa tiền và đam mê thương hiệu, phong cách quá (Bim thì thể thao, cảm giác lái số 1, Merc thì sự sang trọng, ghế sau êm ái số 1; audi thì cái j cũng ở......thứ 2) thì kinh tế nhất là mua Merc (vì nó có nhà máy lắp ráp nên giá ngon nhất); tùy từng dòng mà tiết kiệm dc tới vài chục k, hu hu
- Trong số các nhà lắp ráp, e xếp Ford, Toy, Honda và Nissan là tương đương nhau về mặt đẳng cấp chế tạo xe (vd ông bạn e khoái ford, vì luôn luôn khung gầm của ford chắc chắn, ô ấy nhìn cái vẻ ngoài ẻo lả của toy là sợ chết khiếp; ng thì khoái toy vì động cơ bền, ... rùi đủ thứ lý do hầm bà lằng mà nhiều bác suốt ngày tranh cãi trên này). Ở đây; những nhà lắp ráp khác ở phân khúc thấp hơn chút e ko muốn tính vì... chất lượng lâu dài chưa dc thẩm định (e xin lỗi các cụ đi xe hàn, dù vợ e có đi morning thì e vẫn ko dám xếp Kia chất lượng ok hơn...mấy anh kia, đơn giản vì vđ này phải thz mới kiểm chứng đc, mà trong quá khứ thì xe hàn vẫn bị thế giới đánh giá kém hơn...1 chút,8-}). Vậy thì tại sao e lại nên bỏ ra gần 300 củ để mua e cam ở đẳng cấp của mondeo? bỏ ra hơn 100 củ để mua cái tên altis, civic ở cùng phân khúc của Focus? Lý do là vđ tâm lý và thương hiệu đã làm cho giá cả đắt hơn khoảng 15% - 20% như vậy, hỡi ôi.
=>> nếu như chỉ là 1 ng tiêu dùng đứng trc các món hàng A,B,C,D.. với chất lượng như nhau thì hãy chọn món nào có giá.....mềm nhất. Vậy nên Ford là số 1 nhỉ? >:D<
=>> Vấn đề e nêu ra ko mới thậm chí là buồn cười vì e chỉ nói những điều mà nhiều ng biết; và chỉ là phép tính kinh tế của các nhà kinh doanh auto, nhưng e tin rằng đôi khi nói lại 1 chút cũng giúp ích phần nào cho những ai sắp mua xe chăng?
Thanks các cụ đã đọc bài.

Loidaveco

Xe tải
Cháu thấy nhà cụ so sánh có vẻ khập khễnh quá àh, mỗi thương hiêu xe khác nhau có ưu điểm khác nhau, nhà cháu không có điều kiện đổi xe nhưng nhà cháu thấy có một số ý kiến khác cụ ah
1, Xe nhập đắt hợn xe liện doanh nhà cháu thấy có mấy lý do sau:
+ chất lương sản phẩm được kiểm tra theo một tiêu chuẩn chất lượng nghiêm ngặt, đề cao quyền lợi của người tiêu dùng cái này ở VN hơi hiếm cụ ah, có làm thi cũng chỉ la lấy lệ thôi ( VD: Các sản phẩm lỗi ở nước ngoài thường được thu hồi nhưng ở mình thì kệ người tiêu dùng ợ)
+ Với xe SX trong nước thì những chi tiết do VN sx thường không đạt được độ bền nhất định ( cái này thì do công nghệ của chúng ta qua lạc hậu chảng nói thì các cụ cũng biết, còn khi liên doanh thi đối tác nước ngoài cũng chảng dại ji đàu tư toàn bộ dây truyền SX hiện đại ợ)
+ Các SX lắp giáp trong nước thi hầu như toàn lắp giáp thủ công cụ ah, nên sau vài ba năm vận hành cụ sẽ thấy giá trị của xe nhập ah
+ Chất lượng vật tư của xe nhập bao giờ cũng tôt hơn xe lắp giáp ah ( thể hiện ở các dòng xe mec cụ nhá, xe nhập bao giờ cõng có khối lượng lớn hơn)

tạm thời nhà cháu mới nghĩ được có thế ợ các cụ xem rồi cho ý kiến

goodfornothing

Xe hơi
Ôi em chả thấy anh nào là nhất cả. Mỗi hãng có các danh mục sản phẩm phong phú cho NTD lựa chọn. Mua xe thì cứ hợp nhãn, ngồi sướng mông là ok thôi kụ ạ :))

Xuân thì

Xe buýt
Cụ chủ thớt phân tích giống em. Em thích Ford, nhưng em đi xe Hàn, vì em là nhà tiêu dùng thông thái:-bd

SmallRiver

Xe điện
bỏ ra hơn 100 củ để mua cái tên altis, civic ở cùng phân khúc của Focus? Lý do là vđ tâm lý và thương hiệu đã làm cho giá cả đắt hơn khoảng 15% - 20% như vậy, hỡi ôi.
Chả phải tâm lý tiêu dùng. Đặt 2 xe Altis và Focus cạnh nhau là có câu trả lời liền! Cụ đã thử vậy chưa?

Isu_zu

Xe container
Kính các cụ,
Nhà cháu còn trẻ ng non dạ, nhưng sau 2 năm đi xe với 2 đời xe nên tự dưng cũng bị ngấm cái máu hay quan tâm xe cộ và khoái....đổi xe (huhu); nay thấy đúc kết vài điều mong các cụ cho thêm cao kiến:
- Không nên mua xe nhập nếu như trong nc đã lắp ráp dc trừ phi các bác thừa tiền (tức là mua vì sở thích ko quan tâm tới túi tiền) chỉ vì vài điều hơn ko đáng so với chi phí bỏ ra. Lý do: thực sự thì cái lợi (cách âm, nc sơn,...) là rất ít so với số tiền phải trả (do thuế suất rất cao), theo tỷ lệ đánh giá của e thì cái lợi đó chỉ vào khoảng dưới 3-5% so với số tiền mua xe nhập sẽ đắt hơn khoảng 10-15% so với xe lắp ráp (bởi thật ra lắp ráp nhưng chúng ta có sx dc cái quái j đâu); vd: fortuner nk tầm 60k, xe ở VN tầm 850tr, OMG @-) tại sao e lại bỏ ra thêm mấy trăm củ chỉ vì câu khen "con này đi chắc chắn hơn con trong nc" (một chút => có lẽ mọi ng hay ko nói ra câu này, hehe)
Cũng với lý do như vậy mà khi tìm hiểu về lựa chọn gì giữa Audi A6 , E class và Seri 5 của Bim; e rút ra kết luận là ở VN, nếu như ko thừa tiền và đam mê thương hiệu, phong cách quá (Bim thì thể thao, cảm giác lái số 1, Merc thì sự sang trọng, ghế sau êm ái số 1; audi thì cái j cũng ở......thứ 2) thì kinh tế nhất là mua Merc (vì nó có nhà máy lắp ráp nên giá ngon nhất); tùy từng dòng mà tiết kiệm dc tới vài chục k, hu hu
- Trong số các nhà lắp ráp, e xếp Ford, Toy, Honda và Nissan là tương đương nhau về mặt đẳng cấp chế tạo xe (vd ông bạn e khoái ford, vì luôn luôn khung gầm của ford chắc chắn, ô ấy nhìn cái vẻ ngoài ẻo lả của toy là sợ chết khiếp; ng thì khoái toy vì động cơ bền, ... rùi đủ thứ lý do hầm bà lằng mà nhiều bác suốt ngày tranh cãi trên này). Ở đây; những nhà lắp ráp khác ở phân khúc thấp hơn chút e ko muốn tính vì... chất lượng lâu dài chưa dc thẩm định (e xin lỗi các cụ đi xe hàn, dù vợ e có đi morning thì e vẫn ko dám xếp Kia chất lượng ok hơn...mấy anh kia, đơn giản vì vđ này phải thz mới kiểm chứng đc, mà trong quá khứ thì xe hàn vẫn bị thế giới đánh giá kém hơn...1 chút,8-}). Vậy thì tại sao e lại nên bỏ ra gần 300 củ để mua e cam ở đẳng cấp của mondeo? bỏ ra hơn 100 củ để mua cái tên altis, civic ở cùng phân khúc của Focus? Lý do là vđ tâm lý và thương hiệu đã làm cho giá cả đắt hơn khoảng 15% - 20% như vậy, hỡi ôi.
=>> nếu như chỉ là 1 ng tiêu dùng đứng trc các món hàng A,B,C,D.. với chất lượng như nhau thì hãy chọn món nào có giá.....mềm nhất. Vậy nên Ford là số 1 nhỉ? >:D<
=>> Vấn đề e nêu ra ko mới thậm chí là buồn cười vì e chỉ nói những điều mà nhiều ng biết; và chỉ là phép tính kinh tế của các nhà kinh doanh auto, nhưng e tin rằng đôi khi nói lại 1 chút cũng giúp ích phần nào cho những ai sắp mua xe chăng?
Thanks các cụ đã đọc bài.
Mua Ford mà cụ nghĩ ko phải trả tiền thương hiệu, thế cụ nghĩ Ford là cái gì??? một hãng xe với lịch sử hơn 100 năm mà ko phải là thương hiệu, hay cụ nghĩ Ford củ chuối! Cụ làm quả công nông đầu ngang, e nghĩ chắc ko phải trả tiền thương hiệu! Nói như cụ thì RR, Ferrari, Bim, Mer....chết hết rồi! Mua xe nào là do cái ví quyết định cụ ạ, mà cái ví mới quyết định sự thông thái, chứ ko phải cái xe.

Smee april

Xe điện
Em phải công nhận một điều là người mua có thể nhầm chứ người bán hàng luôn biết họ bán cái gì. Cụ này đi xe được hai năm mà giỏi quá ta.

CR-Vic

Xe container
Các xe khác thì em không dám bàn với cụ, riêng cái so sánh Mondeo với cả Camry thì cụ có khiếu hài hước quá.

Nghe tên Mondeo thì công nhận là nó ở cùng phân khúc với Camry và Accord hay Sonata, nhưng ngồi vào xe thì thấy nó ế cũng là phải.

Porsche 911

Xe container
Bác chủ thớt:
- Em nhất trí cơ bản với bác gạch đầu bờ thứ nhất: Cách đây khá lâu, bác AC MILAN (Mod của box Mercedes) bên OS có nói và giải thích tương tự. Cùng một dòng xe mà có cả lắp ráp trong nước và cả nhập khẩu thì nên mua lắp ráp trong nước nếu tính lợi ích/chi phí. Chỉ mua/dùng xe nhập khi thật sự đam mê, bị gán nợ, "bị" cho tặng v.v. mà thôi. Nói như vậy, ai bỏ ra 65k USD để mua Camry nhập thay vi bỏ ra 52k USD để mua Camry LD là người đó không tính đến chi phí lợi ích. Tất nhiên, đối với TOY thường có ngoại lệ, đó là xe LD thường tiện nghi hơn một chút nhưng căn bản, về động cơ thì nó lại lạc hậu hơn xe nhập Mỹ. Nhưng, điều này tuyệt đối đúng với xe Mercedes, Ford, Mitsubishi v.v. Không có xe cùng dòng nào nhập để cạnh tranh với xe lắp ráp trong nước.
- Gạch đầu bờ thứ 2 của bác, em thấy rằng khó mà có câu trả lời xác đáng hoặc một đáp án hoàn chỉnh. Đã và có nhiều tranh luận về vấn đề này.

Porsche 911

Xe container
Các xe khác thì em không dám bàn với cụ, riêng cái so sánh Mondeo với cả Camry thì cụ có khiếu hài hước quá.

Nghe tên Mondeo thì công nhận là nó ở cùng phân khúc với Camry và Accord hay Sonata, nhưng ngồi vào xe thì thấy nó ế cũng là phải.
Bác có thể mô tả cụ thể hơn cảm giác ngồi vào Mondeo so với Camry không? Bác ngồi khi xe đang chạy hay chỉ ngồi chơi (ngồi thử thôi?).
- Chẳng hạn như bác ngồi lái thì tầm nhìn của Mondeo so với Cam như thế nào? Rồi góc khuất v.v.
- Hộp số chuyển động ra làm sao? Chạy nhanh bị rung lắc, giảm xóc kém qua, cách âm kém, đông cơ kêu to
- Cảm giác ồn, âm thanh cộng hưởng khó chịu,
- Ghế ngồi không thoái mái, không ôm người, hơi cứng, nội thất nghèo nàn?
- Âm thanh không hay v.v.

Chứ nói không như thế thì khó thuyết phục lắm!

CR-Vic

Xe container
Quả thật là em chưa được lái thử Mondeo 2010 vì Ford không cho người mua hàng được thử xe trước khi quyết định có mua hay không - cái này giống Toyota và không bằng tụi Honda với cả Mercedes cho lái thử thoải mái.

Cái khiến em thất vọng khi ngồi vào chiếc mondeo 2010 là bởi nó khiến ta hụt hẫng khi đã biết về Mondeo thời APEC 2006. Nội thất thô và xấu mà không chau chuốt như Mondeo đời kia. Nhất là cái mặt táp lô mạ nhũ bèn bẹt của nó trông mới rẻ tiền làm sao. Chưa hết, ngó xuống cái cần gạt mở cốp sau với cả nắp xăng trông xấu lạ. Hầu như tất cả các chi tiết trong xe trông như làm từ vật liệu rẻ tiền vậy - em nghĩ bọn Ford giảm giá như thế mà vẫn ế thì cũng có lý do của nó đấy.

Thằng Camry trong nước trông khôn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Tienthinh

Xe tăng
E không thích xe fo ở điểm là thiết kế không bắt mắt, he he

Mon 29V

Xe điện
Quả thật là em chưa được lái thử Mondeo 2010 vì Ford không cho người mua hàng được thử xe trước khi quyết định có mua hay không - cái này giống Toyota và không bằng tụi Honda với cả Mercedes cho lái thử thoải mái.

Cái khiến em thất vọng khi ngồi vào chiếc mondeo 2010 là bởi nó khiến ta hụt hẫng khi đã biết về Mondeo thời APEC 2006. Nội thất thô và xấu mà không chau chuốt như Mondeo đời kia. Nhất là cái mặt táp lô mạ nhũ bèn bẹt của nó trông mới rẻ tiền làm sao. Chưa hết, ngó xuống cái cần gạt mở cốp sau với cả nắp xăng trông xấu lạ. Hầu như tất cả các chi tiết trong xe trông như làm từ vật liệu rẻ tiền vậy - em nghĩ bọn Ford giảm giá như thế mà vẫn ế thì cũng có lý do của nó đấy.

Thằng Camry trong nước trông khôn hơn.
Cụ chém gió nó vừa vừa thôi, em hỏi thật là cụ ngồi con Mon 2010 được mấy phút? Mon nó léo có cần mở cốp sau với mở nắp xăng đâu cụ ạ (nó tích hợp vào nút mở cửa cả rồi - đặc biệt ko có nắp bình xăng nhé). Còn chi tiết mặt táp lô thì em cá là nhựa của nó tốt hơn nhựa mặt táp lô của Cam đấy cụ, vì nó mềm chứ ko cứng như đồ nhựa các xe khác. Còn em cũng đồng ý là nhìn nó cho 1 cảm giác không "sang trọng" như anh Cam.

Gemi

Xe buýt
Đắt xắt ra miếng, đi em xe nhập đến lúc chẳng may tai nạn mới thấy số tiền mình bỏ ra thêm nó quý làm sao.
dòng LD em thấy được mỗi chú everest, đâm phát nào bóng cũng nổ phát đấy

Gemi

Xe buýt
Cụ chém gió nó vừa vừa thôi, em hỏi thật là cụ ngồi con Mon 2010 được mấy phút? Mon nó léo có cần mở cốp sau với mở nắp xăng đâu cụ ạ (nó tích hợp vào nút mở cửa cả rồi - đặc biệt ko có nắp bình xăng nhé). Còn chi tiết mặt táp lô thì em cá là nhựa của nó tốt hơn nhựa mặt táp lô của Cam đấy cụ, vì nó mềm chứ ko cứng như đồ nhựa các xe khác. Còn em cũng đồng ý là nhìn nó cho 1 cảm giác không "sang trọng" như anh Cam.
Em thì mới được chạy mấy lần fò cụt đời 2008, tích hợp kinh quá, có khi quên khóa cốp dừng đèn đỏ trộm nó bê mất đồ, dừng xe gặp thằng nào ngứa tay nó lấy mất nắp bình xăng thì lại phải lấy nilon mà nhét !

Mon 29V

Xe điện
Focus thì nó thế cũng dở nhưng ai đi đường cũng nên tạo thói quen khóa các cưa xe chứ nhỉ?

volga3110

Xe buýt
@Mon 29V: em bùn cười mỗi câu: Chưa hết, ngó xuống cái cần gạt mở cốp sau với cả nắp xăng trông xấu lạ.
Lói như đúng rồi bác nhẩy.

Tienthinh

Xe tăng
Em thì mới được chạy mấy lần fò cụt đời 2008, tích hợp kinh quá, có khi quên khóa cốp dừng đèn đỏ trộm nó bê mất đồ, dừng xe gặp thằng nào ngứa tay nó lấy mất nắp bình xăng thì lại phải lấy nilon mà nhét !
Đúng đấy Bác, em cũng đã từng đi Fo cút rồi ,dừng đèn xanh đỏ có thằng điên mở cửa trèo lên xe ngỗi chễm chệ hoảng quá.

kubi82

Xe điện
fo các dòng khác em ko bít nhưng cty em có con EV đời 06 nhưng chạy tận 22 vạn mới thay có 1 đời lốp,côn.Xe cty nhiều lái kinh khủng tài già có,gần già có,non non mới lái cũng có ông nào cũng ''để ngộ lái 1 tí'' dưng mà xe lành kinh khủng khung gầm chắc bền bỉ trên đường trường (máy dầu mừ) mỗi tội GT bán lại ko bằng toy thôi.