[Funland] Ngừng tim trước vạch đích.

zaiwaz123

Xe điện
Thời gian xảy ra là 5h55 am, trước vạch đích 100m, thời gian xuất phát cho cự ly 21km là 4h.
Nhu vậy là cụ ấy chạy với pace 5.3 (tương ứng 5,3 phút/1km), dân runner gọi là sub 2.
Thành tích này thì bạn ấy đã phải luyện rất lâu rồi mới đạt được chứ k phải dân Amarter, hoặc có thể bạn ấy bị bệnh tim mạch.
Với thể thao phong trào, quan trọng nhất là lắng nghe cơ thể mình. Không nên cố quá.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cái này là không may thôi cụ. Nói chung rèn luyện sức khỏe là tốt, nhưng quan trọng nhất vẫn là phù hợp với thể trạng của mình. Ban tổ chức họ không thể biết rõ về tình trạng cơ thể của mình bằng chính mình được. Đăng kí cự li vừa sức và không cố quá khi có dấu hiệu mệt sẽ giảm nguy cơ.

NHA-MINH

Xe tăng
Thời gian xảy ra là 5h55 am, trước vạch đích 100m, thời gian xuất phát cho cự ly 21km là 4h.
Nhu vậy là cụ ấy chạy với pace 5.3 (tương ứng 5,3 phút/1km), dân runner gọi là sub 2.
Thành tích này thì bạn ấy đã phải luyện rất lâu rồi mới đạt được chứ k phải dân Amarter, hoặc có thể bạn ấy bị bệnh tim mạch.
Với thể thao phong trào, quan trọng nhất là lắng nghe cơ thể mình. Không nên cố quá.
Báo đăng ko chính xác, bạn này chạy chậm hơn nhiều. Bị bênh nền tim, chủ quan, ko theo dõi nhịp tim khi chạy.

NHA-MINH

Xe tăng
Vâng, có thể báo đăng k chính xác.
Giải này em có tham gia cự ly 21 nên ít nhất gặp 3 bạn nằm đường cần sơ cứu.
Trong bộ ảnh giải có đăng hình bạn này tại một số điểm thời gian. Bạn ý bị tim, nhưng chủ quan ko theo dõi nhịp tim của mình, đồng hồ nào cũng cài đặt báo nhịp tim

Em thấy món Maratong phong trào này quá nguy hiểm cho các cụ Amateur ạ
Phong trào gì cũng có 2 mặt, vấn đề giữ sức khỏe là điều đầu tiên nhưng sự LẮNG NGHE CƠ THỂ mới là quan trọng nhất.
Các cụ/mợ mới tham gia hay đốt cháy giai đoạn khi chưa tích lũy đủ số giờ chạy, km chạy đã tự nâng hạng chạy lên HM (21km) hay FM (42km). Đấy là điều nguy hiểm khi gặp chấn thương.
Còn e đánh giá mặt tốt của phong trào chạy vẫn cao hơn mặt tiêu cực ah.

El Jefe 2

Xì hơi lốp

Ở giải chạy trên Hòa Bình đã có người chết nhưng công tác tổ chức có vẻ như không thay đổi được bao nhiêu khi tiếp tục có người nguy kịch.
Công tác tổ chức thì có thể làm gì đc trong trường hợp này hả cụ? Chỉ có thể bố trí xe cứu thương và đội ngũ y tế. Còn nguyên nhân chính là từ sức khỏe người chạy. Khi tham gia phải biết về sức khỏe của mình. Trụy tim xuống đó thì phải chịu thôi. Mà trụy tim thì cấp cứu ngay lúc ấy cũng chưa chưa chắc đã xử lý kjp.

Diep1979

Xe điện
Bắt cơ thể hoạt động quá sức đây mà. Cái gì cũng chỉ cần đủ để khoẻ
Có phải vđv chuyên nghiệp đâu mà cố thế nhỉ?

Dan du an

Xe cút kít
Nói chung cái gì chả có rủi ro.... Tham gia thể thao thì phải chấp nhận. Đá bóng, xe đạp.... đều có khả năng nguy hiểm cả. Xe đạp thì tai nạn giao thông. Đá bóng thì va vào nhau.... Chạy nó còn đỡ nguy cơ hơn... Còn cụ nào cố quá thì chấp nhận chứ sao. Chết vì đam mê còn gì. Còn chả ai nói được trong não mình có mạch nào có vấn đề không?

onano69

Xe container
Thể thao là cần thiết nhưng em thấy nhiều người hơi thái quá theo trào lưu hội nhóm.., điển hình là môn đạp xe, có người dậy từ 3-4h sáng để đạp xe thể dục thì em cũng đến ạ ;))

Dan du an

Xe cút kít
Thể thao là cần thiết nhưng em thấy nhiều người hơi thái quá theo trào lưu hội nhóm.., điển hình là môn đạp xe, có người dậy từ 3-4h sáng để đạp xe thể dục thì em cũng đến ạ ;))
Nhưng vẫn tốt hơn uống bia rượu đến tầm đó hoặc ngồi đánh bạc đến tầm đó mà cụ. Ngày trước cháu ở khu Đường Sắt đầu Khâm Thiên, bọn cháu toàn gọi nhau sang công viên Thống Nhất tập thể dục, bơi từ lúc 4h30 sáng. Thế mà chả thấy đứa nào bị cảm lạnh chết hay gì cả.

NHA-MINH

Xe tăng
4h sáng dậy tập là bình thường, ngủ sớm dậy sớm mới tốt. Tập sớm , 7h mới đi làm được,mùa đông mới ko nên sớm thế .

Nhưng vẫn tốt hơn uống bia rượu đến tầm đó hoặc ngồi đánh bạc đến tầm đó mà cụ. Ngày trước cháu ở khu Đường Sắt đầu Khâm Thiên, bọn cháu toàn gọi nhau sang công viên Thống Nhất tập thể dục, bơi từ lúc 4h30 sáng. Thế mà chả thấy đứa nào bị cảm lạnh chết hay gì cả.
CV Thống nhất giờ chạy còn được chứ không còn ai bơi hồ nữa cụ nhỉ.
Nhớ những năm 96, em theo mấy thằng bạn khu Khâm Thiên ra hồ CV câu cá trộm cho vui bị BV đuổi, mấy con giờ nhảy xuống hồ bơi sang đảo, nước bẩn và mùi hôi nhớ đến tận bây giờ. Nhưng vẫn vui.

Rivers

Xe container
Chạy quá sớm làm ngủ không đủ giấc, oxi trong không khí lại ít, nhịp tim tăng cứ gọi là phi mã. Thể thao rèn sức khỏe chủ yếu, mình có là vđv thi đấu vì thành tích đâu mà phải khổ thế.

Chỉnh sửa cuối:

minhtallica

Xe buýt
Thực ra ở nhà mình dân thể thao dạng phong trào rất ít quan tâm đến khía cạnh y học đặc thù của các bộ môn mà mình tham gia; mà cái này rất quan trọng để tránh chấn thương và sự cố.

Ví dụ như môn chạy, chắc không nhiều người biết đến công thức chung về nhịp tim giới hạn = 220 - số tuổi! Nếu quá thì phải giảm ngay nhịp độ để điều chỉnh. Hoặc kỹ thuật chạy tiếp đất bằng gót chân hay mũi chân ảnh hưởng tới đầu gối như thế nào.v.v...

Ngày nào đó cụ cũng có tuổi, cũng sẽ khó ngủ và ngủ ít.
Khi đó cụ cũng sẽ dậy từ 3-4h sáng.

jazzzzz

Xe lăn

Ở giải chạy trên Hòa Bình đã có người chết nhưng công tác tổ chức có vẻ như không thay đổi được bao nhiêu khi tiếp tục có người nguy kịch.
BTC làm sao quản đc, đây lad giải phong trào, đến giải chuyên nghiệp còn dính nữa là.