[Funland] Người đàn ông ở Hà Nội bị lừa hơn 850 triệu đồng qua "hỗ trợ" VNeID

Phỡn

Xe tăng
Không hiểu sao có thể bị lừa dễ thế các cụ nhỉ, đồng ý cài đặt app lậu được thì cũng tài.
Người quen em trong Bình Dương hôm qua cũng bị bay 200 củ với cái kiểu giả công an gọi hỗ trợ VNeid này!

danleduc

Xe điện
Sao vẫn có người bị lừa kiểu này nhỉ ?! Các phương tiện truyền thông đã và đang "rần rần" cảnh báo rồi mà ( tin nhắn, truyền hình, báo ...)

tunglam2806

Xe buýt
E có lần dc bọn lừa đảo gọi. Xưng là cậu A xxx phường. Nói lên quận điều chỉnh thông tin cccd. Rồi cho số 1 cậu trên quận. E gọi thì cậu ta nói mời lên quận điều chỉnh lại cccd. Nếu ko lên dc thì có thể hỗ trợ qua điện thoại. E bảo có thể qua dc trưc tiếp dc. Cậu trên quận hẹn 9h. E lên thì bị... đuổi về.

Lạ cái là bọn lửa đảo biết e bị sai thông tin và đang muốn điều chỉnh. Thêm cái hay nữa là bọn lừa đảo xưng tên đúng tên xxx ở phường và quận ạ.

thongng.ngo12

Xe hơi
Sao vẫn có người bị lừa kiểu này nhỉ ?! Các phương tiện truyền thông đã và đang "rần rần" cảnh báo rồi mà ( tin nhắn, truyền hình, báo ...)
Nhiều người không xem hoặc không quan tâm đến mấy vụ này, để rồi đến lúc mình bị thì lại than trời, trách đất. Nói chung là thời đại này mà không trang bị đủ kiến thức để tránh lừa đảo thì chỉ có toang sớm.

Lam Tien Le

Xe hơi
Thì những người già hoặc ít cập nhật thông tin sẽ bị lừa thôi. Người họ hàng của em cũng từng bị nó đến tận nhà giả dạng xxx lừa 2 cụ khơ khớ tiền.

duongtver

Xe tăng
Nói chung là người già với ở quê thiếu kiến thức công nghệ là hay bị lừa nhất. Cái này cũng cảnh tỉnh thêm hệ thống Bank làm sao có giải pháp gì an toàn hơn nữa ko. May em chả có xu nào nên nó có lừa cũng chả lấy được gì. :D

Mr.Alo

Xe lăn
Dùng android mà kick vào link hay tải apk fake cài là bị chiếm quyền điều khiển máy ( treo đơ luôn ) vài phút là bay tài khoản luôn

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Nói chung, để an toàn các cụ già tốt nhất không nghe cuộc gọi từ số máy lạ.

tieunhilang

Xe điện
Người dân không hiểu về các thủ tục hành chính do quá rối rắm, nên hay có chuyện nhờ vả các thủ tục bằng miệng, tạo thành thói quen.
Thực ra các thủ tục đều phải thực hiện bằng văn bản, ông công quyền nào muốn làm việc với cu/mợ phải trình được văn bản trong đó có nêu họ được quyền làm việc với cụ/mợ. Thậm chí, mình có quyền từ chối nếu văn bản đó không đúng quyền hạn.

dvhung243

Xe điện
Y hệt e hôm qua . Nói lằng nhằng hỗ trợ em nói : tôi về phường tôi ở , tự làm . Khỏi cần a giúp
Bọn nó có 2 thằng , một thằng tự xưng công an xã , nói mấy câu nó nói sẽ chuyển lên công an huyện để làm. Lát sau có thằng tự xưng công an ở huyện gọi lại , mà cái chỗ e ở cách Hà nội ( nơi e đăng ký hộ khẩu ) những gần 1000 km

zaiwaz123

Xe điện
Người có gần tỷ để trong tk không dễ lừa thế đâu.
Câu view thôi.

Phỡn

Xe tăng
Nói chung là người già với ở quê thiếu kiến thức công nghệ là hay bị lừa nhất. Cái này cũng cảnh tỉnh thêm hệ thống Bank làm sao có giải pháp gì an toàn hơn nữa ko. May em chả có xu nào nên nó có lừa cũng chả lấy được gì. :D
Người em quen đang độ tuổi chín u40 ấy cụ, thế mà ngơ hết nói ;))
Cái này khi cài app lậu vào là nó chiếm quyền điện thoại (theo dõi mọi hoạt động của màn hình điện thoại của nạn nhân, app theo dõi màn hình này thì không có gì cao siêu cả, siêu là lừa được nạn nhân cài đặt thôi). Nạn nhân khi thực hiện đăng nhập vào app ngân hàng là nó theo dõi hết, ngân hàng làm gì được đâu cụ.

kaku223223

Xì hơi lốp
Dùng android mà kick vào linkh hay tải ap fake cài là bị chiếm quyền điều khiển máy ( treo đơ luôn ) vài phút là vay tài khoản luôn

Nên h em không thoát khỏi được thằng apple

dongnat123

Xe container
E có lần dc bọn lừa đảo gọi. Xưng là cậu A xxx phường. Nói lên quận điều chỉnh thông tin cccd. Rồi cho số 1 cậu trên quận. E gọi thì cậu ta nói mời lên quận điều chỉnh lại cccd. Nếu ko lên dc thì có thể hỗ trợ qua điện thoại. E bảo có thể qua dc trưc tiếp dc. Cậu trên quận hẹn 9h. E lên thì bị... đuổi về.

Lạ cái là bọn lửa đảo biết e bị sai thông tin và đang muốn điều chỉnh. Thêm cái hay nữa là bọn lừa đảo xưng tên đúng tên xxx ở phường và quận ạ.
Lừa quá bài bản. Gặp em chắc cũng hỗ trợ qua ĐT thôi chứ thời gian đâu mà lên quận. Thông tin bị lộ thế này nguy hiểm quá

duongtver

Xe tăng
Cái này khi cài app lậu vào là nó chiếm quyền điện thoại (theo dõi mọi hoạt động của màn hình điện thoại của nạn nhân, app theo dõi màn hình này thì không có gì cao siêu cả, siêu là lừa được nạn nhân cài đặt thôi). Nạn nhân khi thực hiện đăng nhập vào app ngân hàng là nó theo dõi hết, ngân hàng làm gì được đâu cụ.
Giờ kinh quá cụ nhỉ, mà cũng khó truy vết nó nhận tiền chuyển khoản rồi tẩu tán cụ nhỉ.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn

cụ hỏi xem địa chỉ phường & quận ở đâu là ngọng luôn , hôm nó gọi em bảo cccd đang đặt rồi khi nào lấy về lên chỉnh sau nó tắt máy luôn ;)) :)) :D

kaku223223

Xì hơi lốp
Bạn em bị thằng lừa đảo gọi điện để dụ dỗ như trên
nó điên lên chửi cho thằng lừa đảo 1 trận

Thế là bọn lừa đảo nó huy động sdt, gọi điện phá bạn em 1 trận, lại còn add nick zalo chửi bậy, PTS hình bậy vào.

khiếp vía. thế là sau này gặp thằng nào gọi lừa, thì chỉ lẳng lặng dập máy :-s

tunglam2806

Xe buýt
Lừa quá bài bản. Gặp em chắc cũng hỗ trợ qua ĐT thôi chứ thời gian đâu mà lên quận. Thông tin bị lộ thế này nguy hiểm quá
Vâng cụ. Rất bài bản, vì cái thông tin cccd bị sai và đang làm lại nên e tin sái cổ chạy qua quận. Hôm đó nếu bận quá ko qua trực tiếp dc có khi e cũng nhờ nó làm qua điện thoại luôn mất.
Thêm 1 chi tiết tài nữa là trc đó 5 ngày tk tiết kiệm của e vừa có 1 số tiền về. Bt e ko bao h để tiền trong tài khoản nhiều vậy.
cụ hỏi xem địa chỉ phường & quận ở đâu là ngọng luôn , hôm nó gọi em bảo cccd đang đặt rồi khi nào lấy về lên chỉnh sau nó tắt máy luôn ;)) :)) :D
Dạ e chưa cần hỏi cno đã nói mời a qua địa chỉ xxx quận tại số a, vào phòng b gặp đồng chí tên c. Tất cả thông tin nó nói đều chuẩn 100%. E bị chính cái đồng chí cũng tên c tại phòng b đuổi về mà.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bọn Ít xà còn viết được phần mềm theo dõi Pegasus, tự cài đặt vào máy nạn nhân kể cả Iphone. Cơ mà bán đắt lại tính giá theo đầu máy, với lại không phục vụ cho việc lừa đảo.