[Thảo luận] Người nước ngoài coi thường luật Việt Nam

WAYTAU

Xe hơi
Đoạn đo đỏ:
Khi muốn giữ người NG, phải có sự chứng kiến và tham gia của liên ngành gồm: người của BNG ta, người của SQ họ, và phải có thêm bằng chứng, mới được giữ. Giữ xong, tuỳ mức độ nặng nhẹ mà xử, cơ bản là phải thả. Nếu nặng, trục xuất. Vì NG có quyền bất khả xâm phạm. Nó mà đâm chết người, cũng không bắt giữ nó được, phải làm như em nói ở trên.
Nếu đúng nó là cán bộ ngoại giao, CSGT mình không được quyền giữ nó, mà phải thông báo về BNG mình để BNG mình thông báo cho SQ nó, lúc đó mới có quyền giữ.
Về chú này, em không thể có bình luận j thêm. Tự bản thân nó đã làm xấu đi hình ảnh, con người nước nó. Ngược lại 1 số cụ bảo là: táng nó luôn -> các cụ cũng làm xấu đi hình ảnh con người VN. Nó sai đến đâu đã có luật pháp xử lý, không thể nhảy vào đấm đá như kiểu anh hùng lương sơn bạc được.

@ manhn72: LX biển NG là người Việt hay ngoại quốc vậy cụ? vì nhiều xe biển NG đỏ chót, chạy loăng quăng, vượt đèn đỏ, vi phạm luật GT ... lái xe lại là người Việt, lái thuê cho các SQ. Còn nếu trường hợp của cụ LX là người ngoại quốc thì em nghĩ nó đang say rượu :77:
Cái bệnh sợ Tây, Tầu ở ta nó khổ thế. Xin hỏi cụ là không giữ nó lại, bắt nó trình giấy tờ ra thì mới biết nó là nhân viên ngoại giao hay không chứ Cụ. Thế nó cứ vỗ ngực là NG thì cứ phải xanh mắt khúm núm cho nó đi hay phải mời đủ ban bệ đến hả cụ, buồn cười quá:)):)):)), chả trách bị thăng đểu này nó khinh cho.
Nếu nó là nhân viên ngoại giao thì sau khi nó trình được giấy tờ chứng minh thì ghi lại tên tuổi, lập hồ sơ ghi nhận sự việc nó vi phạm, có người làm chứng, lưu lại tên tuổi của nó, tình trạng về giấy tờ xe, bằng lái để xử lý sau theo con đường ngoại giao. Có tên tuổi địa chỉ cụ thể, báo nó nêu lên thì nhục quốc thể nước nó.
Nếu không trình được giấy tờ nhưng vẫn xưng là NG thì gọi cho Sứ quán nó xuống nhận người về để giáo dục và cũng làm như trên.
Túm lại khi chưa có giấy tờ chứng minh có thân phận ngoại giao thì mọi việc vẫn phải giải quyết như bình thường mới đúng và không ai phải sợ hãi gì cụ ạ.

antheo_noileo

Xe điện
Đoạn đo đỏ:
Khi muốn giữ người NG, phải có sự chứng kiến và tham gia của liên ngành gồm: người của BNG ta, người của SQ họ, và phải có thêm bằng chứng, mới được giữ. Giữ xong, tuỳ mức độ nặng nhẹ mà xử, cơ bản là phải thả. Nếu nặng, trục xuất. Vì NG có quyền bất khả xâm phạm. Nó mà đâm chết người, cũng không bắt giữ nó được, phải làm như em nói ở trên.
Nếu đúng nó là cán bộ ngoại giao, CSGT mình không được quyền giữ nó, mà phải thông báo về BNG mình để BNG mình thông báo cho SQ nó, lúc đó mới có quyền giữ.
Về chú này, em không thể có bình luận j thêm. Tự bản thân nó đã làm xấu đi hình ảnh, con người nước nó. Ngược lại 1 số cụ bảo là: táng nó luôn -> các cụ cũng làm xấu đi hình ảnh con người VN. Nó sai đến đâu đã có luật pháp xử lý, không thể nhảy vào đấm đá như kiểu anh hùng lương sơn bạc được.

@ manhn72: LX biển NG là người Việt hay ngoại quốc vậy cụ? vì nhiều xe biển NG đỏ chót, chạy loăng quăng, vượt đèn đỏ, vi phạm luật GT ... lái xe lại là người Việt, lái thuê cho các SQ. Còn nếu trường hợp của cụ LX là người ngoại quốc thì em nghĩ nó đang say rượu :77:
Trong trường hợp này thì xxx sao ko giữ xe nó lại, mà để nó dựng giữa đường
tóm lại xxx mình nghiệp vụ kém (mà vịt mình thì ngành nào cũng kém :102:)

K59

Xe tải
Vừa chiều nay em gặp 1 vụ cũng ghét. Em đi trước cửa Deawoo rẽ trái sang Liễu Giai. Đường thì đông, đèn xanh tí tẹo. xxx đứng đầy đường. Tết nhất khôn hồn em dừng vạch rất cẩn thận. Tự nhiên có thằng đằng sau còi như bị điên. Em mặc kệ. Mịe cái đèn đỏ thì lâu vãi mứt, thằng kia cứ còi ầm ĩ. 2b xung quanh dầy. Xanh em đi sang bình thường. Chú đằng sau vượt phải lên lạng qua đầu em, dí phanh. Lúc đó em mới để ý hóa ra 1 thằng tây, biển NG chữ đỏ. Em mải phanh tránh nó nên không kịp nhìn mã biển quốc gia của nó. Theo em biết nó đek phai xe ưu tiên có đoàn dẫn thì em không có trách nhiệm nhường đường. Có đúng không các bác? Mả cha nó, có thể nó có quyền vượt đèn đỏ, còn em thì không. Em cũng chỉ biết lắc đầu, kéo kính nhổ nước bọt (mất vệ sinh hee...). Nó nhìn qua gương thấy hết lẳng lặng đạp ga đi.
Bệnh ngại tây có ở VN từ nhiều năm nay rồi. Em nghĩ chắc chúng nó cũng biết nên khệnh >>> ghét.
Lần sau bác thấy mấy thằng biển NG này đi láo bác không cần nhổ nước bọt hay chửi bới cho phí lời, bác chỉ cần giơ nắm tay lên với ngón giữa chỉ lên trời là nó đủ phát điên rồi bác ợ. Hik ở nước nó thì kiểu gì nó cũng nhảy xuống đòi uỳnh nhau với mình, nhưng ở Việt Nam thì bố nó cũng không dám, giỏi lắm chỉ dám chửi bậy mấy câu rồi cút.

US Army

Xe máy
Website
www.nha-minh.com
Em thì em chỉ bực mấy thằng xxx. Đó cũng là một lí do tại sao em ghét cái bọn xxx, ngày xưa người ta trang bị súng đạn để bắn giặc, ngày nay người ta trang bị súng đạn để dọa dân, đến khi gặp mấy thằng như thế này thì bó tay, bọn bất tài vô dụng, bọn cướp ngày, bon ***.
Em đọc mấy bài nói về mấy thằng da den trâu phi cướp bóc đánh người ở SG mà em cay cú lắm, tổ sư chúng nó, bắt về phường 24h xong lại thả ra, mấy hôm sau lại bắt. Sau đó lại thả. Đấy là đối với mắy thằng du côn, không nhà không cửa, trên răng dưới cắt tút mà chúng nó còn bất lực như vậy, nói gì đến bọn có dính tí đến ngoại giao. Không bất tài vô dụng thì là gì. Hay là vì chuyện đó chẳng liên quan đến thóc gạo nhà chúng nó. Mình đóng thuể để nuôi chúng nó mà chúng nó chỉ biết quay súng lại chơi luôn mình. Đúng là bọn ***. Nếu là em thì em thả mấy tên da đen đó ra sau đó cho hình sự mặc thường phục quây lại đập chết cha nó đi. Dân mình cũng máu chiến lắm, chỉ cần vừa đập vừa hô hoán lên là cướp bóc là họ túm vào đánh hôi, khi nào đông đông một tí thì mấy anh hình sự nhà mình té. Vài lần như vậy là chúng nó quấn gói về nước khần chương.
Em là em cứ thẳng tính, nghĩ sao thì em nói vậy, các bác cứ ném đá thoải mái.
Em cũng thích kiểu của bác. Đi con mẹc, VN của bố tuy thối nhưng mấy thằng ở đâu đến đừng có láo.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Trong trường hợp này thì xxx sao ko giữ xe nó lại, mà để nó dựng giữa đường
tóm lại xxx mình nghiệp vụ kém (mà vịt mình thì ngành nào cũng kém :102:)
XXX nhà Vịt chỉ giỏi ăn quẩn, vặt bẩn thôi.
Gặp khoai Tây thì sợ dúm dó lại.
Chán:mad::mad::mad:

manhn72

Xe tải
Có lẽ cụ đúng vì nó bấm còi như thằng điên, chắc say rượu.
Nó mắt xanh lét, béo ị... người Âu 100%.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bao giờ mình được như Xinh nhẩy? Lột truồng chú Mẽo ra quất bằng roi mây!!!:41::41::41:

lolita

Xe đạp
EM copy từ Vnexpress.net hầu các cụ. Đọc thấy luật pháp VN, trong trường hợp này mấy chú xxx là đại diện, chán quá. thằng cu người nước ngoài như thế này quật bỏ mựa nó đi chứ, việc gì phải sợ vì nó là ngoại quốc.
Nó ở nước nó thì nó nghiêm chỉnh, sang VN thì giở trò. Các cụ cho em hỏi VÌ SAO vậy???:102::102::102:
'Quên' mũ bảo hiểm, dựng xe hút thuốc giữa đường
Chiều 3/2 tại ngã tư Tôn Đức Thắng - Quốc Tử Giám (Hà Nội), khi bị cảnh sát giao thông xử lý vì không đội mũ bảo hiểm, một thanh niên nước ngoài đã dựng xe máy chắn giữa đường, bất chấp dòng phương tiện phía sau.
> Văn hóa giao thông khi tắc đường
Theo một số nhân chứng, khoảng 15h30 một thanh niên nhuộm tóc vàng đỏ, không đội mũ bảo hiểm đi xe Wave trên phố Tôn Đức Thắng hướng về Nguyễn Thái Học. Khi bị CSGT yêu cầu dắt xe lên vỉa hè để kiểm tra giấy tờ người này tỏ vẻ không hiểu tiếng Việt.
Cảnh sát giao thông dừng xe người vi phạm. Ảnh:Khang Anh
Không chấp hành, người này dựng chân chống, đỗ xe máy giữa đường sau đó ngồi trên yên xe lấy thuốc lá hút.. Sau hơn 10 phút, CSGT vẫn không thể đưa được người và xe vi phạm lên vỉa hè để giải quyết, gây ùn tắc giao thông. Nhiều người tham gia giao thông tỏ ra khá bức xúc với hành vi trên.
Dựng xe giữa đường thách thức cảnh sát. Ảnh: Khang Anh
CSGT đã lập biên bản thanh niên trên (khai tên Thomas, gốc châu Á), thường trú tại một đại sứ quán đóng trên địa bàn quận Ba Đình.

nhìn điên tiết nhỉ. vụ này phải phạt nặng mới đúng. Cái thằng khốn khiếp. Coi thường việt nam

Đại Ba

Xe điện
Thằng này người Tàu hay người Thái các bác?
Nếu biết thì bác nào có tí chữ nghĩa, in cái ảnh nó ngồi giữa đường, gửi thư cho ĐSQ nước nó tại Việt nam và các báo nước ngoài.

Như thế thì dù không thể làm gì cá nhân nó, nhưng cả nước nó sẽ phải xấu hổ, và thằng này sẽ bị dân nước nó phỉ nhổ.

need for p300

Xe đạp
tổ mạ con đĩ mất dậy. em là em cú cho nó "răng môi lẫn lộn" cái thói ở đâu ra mà ngồi nt

Archer

Xe điện
Thế mới phục anh Singapore bé hạt tiêu! Thằng Mỹ con sơn xịt bậy bạ làm hỏng xe hơi của công dân nước họ, tòa mang ra xử phạt roi liền. Đương kim tổng thống Mỹ Clinton xuống nước năn nỉ, thằng bé vẫn bị mang ra pháp đường vụt toét đít như thường. Em muốn đè thằng tóc đỏ kia vụt roi đánh chó vào đít nó quá cơ!

minhlong84

Xe hơi
Ở Singapo thì vỡ mồm rồi đấy,ko đội mũ bảo hiểm,cố tình gây ùn tắc giao thông nghiêm trọng,chống người thi hành công vụ,hút thuốc lá ở nơi công cộng(mà chắc gì có bằng lái xe và giấy tờ xe),còn bên châu Âu là ngồi tù ít nhất 24 tiếng!

Archer

Xe điện
Nhốt nó vào đồn. Nếu là người của nước nào thì cho sứ quán nước đó đến nhận diện, nộp phạt vi cảnh rồi đem về. Nhớ nhốt vào phòng có nhiều nghiện với xăm trổ nhiều nhiều tí cho "các anh ấy" có đồ chơi giải sầu! Đảm bảo lần sau cho tiền không dám về Việt Nam đánh trống múa rối nữa!

Chỉnh sửa cuối:

HIEUDEN

Xe máy
Nhìn một lúc thấy tức tức :D Nhưng ngẫm lại thấy phê phê , ít ra thì cũng có vài người trên cái đất nước này cả dan chơi xxx

tranvuhoang2005

Xe điện
Giám đốc Công an Hà Nội lên tiếng về nạn chống cảnh sát
Thiếu tướng Nguyễn Đức Nhanh. Ảnh: H.Hà.

"Chúng tôi luôn xem xét nguyên nhân từ người vi phạm và cả người thi hành công vụ. Một số cảnh sát giao thông cũng mắc lỗi vị trí đứng song không phải là phổ biến", Thiếu tướng Nguyễn Đức Nhanh trao đổi với VnExpress.net.
> Cảnh sát giao thông bị xe tải kéo lê trên phố/ 'Quên' mũ bảo hiểm, dựng xe hút thuốc giữa đường

Giám đốc Công an Hà Nội cho biết, các hành vi nghiêm trọng chống lại cảnh sát đều phải bị khởi tố trước pháp luật. Ông đã yêu cầu xử lý nhanh chóng những vụ việc vừa qua để tăng tính răn đe.

Theo ông Nhanh, sau mỗi vụ việc, công an thành phố đều xem xét nguyên nhân từ người vi phạm và người thi hành công vụ. Đa số người vi phạm là ngoại tỉnh, do kém hiểu biết pháp luật, đã không chấp hành hiệu lệnh và đâm xe vào cảnh sát giao thông. Một số cảnh sát cũng mắc lỗi vị trí đứng song không phải là phổ biến.

"Lực lượng cảnh sát giao thông đã được giáo dục biện pháp tự bảo vệ và được trang bị súng bắn sơn, súng gây sát thương. Tuy nhiên, do người tham gia giao thông cố tình chống đối nên các vụ việc vẫn xảy ra", ông Nhanh nhận xét.

Xung quanh vụ một thanh niên nước ngoài không chấp hành hiệu lệnh cảnh sát, dừng xe hút thuốc lá giữa phố Tôn Đức Thắng, ông Nhanh nói: "Tôi đã yêu cầu cảnh sát giao thông truy tìm người thanh niên nước ngoài để xử lý nghiêm".
Ảnh chụp từ video.
Sau khi bị xe tải kéo lê đi một đoạn, cảnh sát này tuột tay khỏi cửa xe và ngã xuống đường. Ảnh chụp từ video.

Ngày 5/2, công an công an quận Thanh Xuân cũng đã tạm giữ lái xe Hoàng Xuân Hiền, sinh năm 1984, quê Nghệ An, điều khiển xe tải biển kiểm soát 30S-8387. Thanh niên này đang bị xem xét khởi tố về tội danh chống người thi hành công vụ.

Trước đó, chiều 3/2, chiếc xe tải vi phạm an toàn giao thông đã bị cảnh sát giao thông phóng xe lên chặn đầu, tài xế Hiền vẫn không chịu dừng. Nhân lúc xe tải chạy chậm, cảnh sát này liền đỗ xe máy lại để chặn nhưng lái xe vẫn cố tông thẳng, khiến viên cảnh sát phải nhảy sang bên và bám vào cửa xe. Bị kéo lê trên cửa xe, cảnh sát này bị ngã xuống đường.

Đoàn Loan - Anh Thư
http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/02/3BA188CB/

:77::77::77::77::77::77::77:

Potay

lái đêm

Xe buýt
Em mà đi qua đấy thế nào cũng mở cửa đạp cho phát.

coi như côn đồ đánh nhau thôi mà. :mad::mad::mad::mad::mad:

master_guy

Xe buýt
em không bàn tới tư cách thằng này, ở đây bàn tới cách xử lý của CSGT ta:
1. Nếu nó chứng minh được nó là cán bộ ngoại giao, đang trên đường đi làm nhiệm vụ đối ngoại: CSGT không có quyền bắt giữ nó, dừng xe hoặc giam xe của nó. Bởi công ước Viên quy định quyền miễn trừ ngoại giao, bản thân cái xe của nó cũng được miễn khám xét. Lúc này, cái xe không phải tài sản riêng của nó, mà là tài sản quốc gia kia.Tóm lại miễn đụng đến người và xe nếu nó chứng minh được nó là cán bộ ngoại giao và trên đường đi làm nhiệm vụ. Để chứng minh được, nhất thiết phải có sự tham gia của ban ngành: BNG ta, SQ họ .... như em đã nói ở trên
2. Ở góc độ khác, CSGT hoàn toàn có thể nhắc nhở, đồng thời ghi tên tuổi, ngày giờ, nội dung vi phạm của đương sự, thông báo cho BNG ta, từ đó, BNG ta gửi công hàm tới SQ họ, trình bày sự việc và đề nghị ĐSQ rút kinh nghiệm, tuân thủ luật pháp sở tại, tránh xảy ra sự việc tương tự. (tất nhiên đấy là khuyên họ thôi, chứ nó không nghe thì cũng chẳng làm được gì, nặng lắm thì trục xuất nó chứ chả giam giữ được nó đâu).

em cũng đồng ý với bác Mazspeed cho rằng: nguyên nhân sâu xa của sự việc là do luật pháp ta chưa nghiêm, đặc biệt là luật giao thông. Chính người dân sở tại khôgn tuân thủ luật pháp nước mình thì sao làm gương cho người nước ngoài được? Khi em sang 1 đất nước mà người dân chấp hành nghiêm túc luật giao thông, nếu em vi phạm (kể cả là em là cán bộ Ngoại giao đi chăng nữa) thì bản thân em thấy mình là người lạc lõng, cảm thấy xấu hổ khi 1 mình mình vi phạm. Thật sự!
Em chốt 1 câu: quan hệ ngoại giao cực kỳ nhạy cảm, phải linh hoạt, không thể vì 1 việc nhỏ mà làm hỏng quan hệ 2 nước. Chính chú này đã làm xấu đi hình ảnh đất nước và con người nước chú trong mắt nhân dân VN, đặc biệt là ae OF rồi.
Em hết ạ!

Hoang Khoi

Xe buýt
me cái thằng này, đáng lẽ mỗi bác đi qua nhổ cho bãi nước bọt xem nó có chạy mất mạng không. Ức thật:mad: