Người nước ngoài muốn mang xe vào Việt Nam thì thủ tục như thế nào ạ

nha_ngheo

Xe tải
Công ty của Nhật đầu tư vừa xây xong nhà máy bên Bắc Giang và sắp tới sẽ có 1 ông người Nhật (khoảng 60 tuổi )sang đây làm vào định cư luông ở đây.Em đã hỏi và ông ý đồng ý sẽ đứng tên xe cho em.em đang nhắm con Honda accord.các bác cho em hỏi 1 chút về thủ tục với ạ
1.cách tính thuế và các thủ tục.cái này theo em tìm hiểu thì ngừoi nước ngoài sẽ được miễn thuế nhập khẩu.cong các điều kiện khác thì em chưa biết như thế nào.liệu em có phải mua xe trước khi ông ý đăng kí cư trú ở Việt Nam không ạ.Vì khoảng tháng 8 ông ý sang nhg đến tháng 10 em mới sang bên nhật ạ
2.xe em lấy là xe mới thì có thế nhập vào được không ạ
3.Em định ủy quyền cho 1 đại lý bên này làm các thủ tục và vận chuyển xe từ bên kia về,hoặc mình tự làm có được không vì em có quen biết cong ty vận chuyển và hải quan do đợt này cũng làm thủ tục nhập máy móc cho nhà máy mà.Nếu ủy quyền thì nhờ đại lý nào ở HN uy tín ạ

backhung

Xe tải
Sau khi tham khảo ý kiến của 1 chuyên gia lâu năm trong nghề, em xin có ý kiến với bác chủ thớt như thế này:
1. Người nước ngoài (được quyền miễn trừ ngoại giao hoặc tiêu chuẩn đặc biệt của các tổ chức nước ngoài, dự án) mua xe nhập vào VN, Tổng chi phí = Giá xe + Cước vận chuyển + Bảo hiểm vận chuyển + Các chi phí thông quan + Lệ phí đăng ký + Tiền biển + Phí ủy quyền (nếu có ủy quyền - cái này chắc tùy người đứng ra nhận ủy quyền). Nôm na là được miễn Tất cả các loại thuế.
2. Nhập được xe mới bác ạ, mới thì tốt quá đi chứ.
3. Em cũng biết 1 số chỗ có khả năng, nhưng uy tín thì em không dám chắc, nên em không dám giới thiệu đâu ạ. (b)

Chỉnh sửa cuối:

nha_ngheo

Xe tải
Theo thiển ý của em thì thế này
1. Người nước ngoài mua xe nhập vào VN, Tổng chi phí = Giá xe + Cước vận chuyển + Bảo hiểm vận chuyển + Các chi phí thông quan + Thuế GTGT + Thuế Trước bạ + Lệ phí đăng ký + Tiền biển + Phí ủy quyền (nếu có ủy quyền - cái này chắc tùy người đứng ra nhận ủy quyền)
2. Nhập được xe mới bác ạ, mới thì tốt quá đi chứ.
3. Em cũng biết 1 số chỗ có khả năng này, nhưng uy tín thì em không dám chắc, nên em không dám giới thiệu đâu ạ. (b)
ôhh thế không phải đóng thuế TTDB hả bác,em tưởng chỉ được miễn thuế NK thôi nếu đc bỏ được cả thuế TTDB thì nhất rồi :69:.thanks bác n(b)

nha_ngheo

Xe tải
các bác tư vấn thêm cho em với :'(

nha_ngheo

Xe tải
các bác tư vấn thêm cho em đi ạ :'(

backhung

Xe tải
Công ty của Nhật đầu tư vừa xây xong nhà máy bên Bắc Giang và sắp tới sẽ có 1 ông người Nhật (khoảng 60 tuổi )sang đây làm vào định cư luông ở đây.Em đã hỏi và ông ý đồng ý sẽ đứng tên xe cho em.em đang nhắm con Honda accord.các bác cho em hỏi 1 chút về thủ tục với ạ
1.cách tính thuế và các thủ tục.cái này theo em tìm hiểu thì ngừoi nước ngoài sẽ được miễn thuế nhập khẩu.cong các điều kiện khác thì em chưa biết như thế nào.liệu em có phải mua xe trước khi ông ý đăng kí cư trú ở Việt Nam không ạ.Vì khoảng tháng 8 ông ý sang nhg đến tháng 10 em mới sang bên nhật ạ
2.xe em lấy là xe mới thì có thế nhập vào được không ạ
3.Em định ủy quyền cho 1 đại lý bên này làm các thủ tục và vận chuyển xe từ bên kia về,hoặc mình tự làm có được không vì em có quen biết cong ty vận chuyển và hải quan do đợt này cũng làm thủ tục nhập máy móc cho nhà máy mà.Nếu ủy quyền thì nhờ đại lý nào ở HN uy tín ạ
Nếu như thế này thì bác chẳng được miễn bất kỳ 1 khoản gì hết.

lastmem

Xe buýt
bác ơi, em hỏi ké phát, nhà em có ông anh họ đang học làm tiến sĩ bên Mỹ, ông í là ng` Vn nhá :D, nếu gia đình em nmuốn nhờ ông í nhập về cho 1 xe tầm 10k $ thì phải làm thế nào nhỉ ?
Ônh í học bên đấy 5 năm, thi thoảng về VN tầm 1 tháng rùi lại đi

backhung

Xe tải
bác ko hiểu ý em rồi.ý em là em sẽ bỏ tiền ra mua xe và các thủ tục nhg đắng kí dưới tên của ông ng nhật đó
Nếu như thế thì lại khác, tùy theo ông NGƯỜI NHẬT đó có quyền miễn trừ ngoại giao, hay có tiêu chuẩn nhập xe của dự án.... và nếu có, người ta có đồng ý cho bác sử dụng không?! Và có đòi "chi phí" nào đó không?! Phức tạp phết đó bác ơi. (b)