nhà cháu dẫm phải đinh, nên vá dùi hay vá trong

vdungsu

Xe hơi
Hic nhà cháu hôm nay đi rửa xe. Mọi thứ xong xuôi rồi mới phát hiện ra lốp sau tự nhiên xịt hẳn. Lò dò thì phát hiện ra là bị một cái đinh mũ xiên vào. (chẳng hiểu xiên từ đâu nữa:redface:) . Xong cháu đành đánh xe đi vá. Gặp a vá mới hô vá dùi nhé. ok vá cho e (thú thực e chưa từng vá xe ô tô bao giờ cả, xe cũng mới lái nên chả hiểu vá dùi là cái gì cả) ai dè các bác ý cầm cài dùi kẹp cái đoạn gì gì đó + đổ keo rồi ... dùi thẳng vào lốp xiên vào săm (nhà cháu nhìn mà xót ruột ) . hic hic làm cho cái lốp mới nhà mình bị cái nốt rỗ rõ to :redface:

Vậy cháu xin hỏi các cụ khi bị dẫm phải đinh thì nên vá dùi hay vá trong :^)

Cháu thấy vá dùi dc cái nhanh, đi luôn ko mất thời gian nhưng ko thẩm mỹ và trông xót lắm :'(. Còn vá trong chắc lâu, lích kích nhưng có vẻ ổn hơn. Chả biết vá dùi đi dc bao lâu thì xịt lốp nữa :^)

Xecutkit2008

Xe điện
vá trong là tốt nhất cụ ơi, tránh hỏng lốp sớm.(c)

nhacsi

Xe tải
quan trọng là lúc ko có chỗ vá thì em mách cụ nhá, lấy cái đinh to hơn mà cắm vào :21: bơm lên chạy tiếp ! bao giờ mòn hết mũ đinh thì nhổ ra, cắm cái mới ! em toàn thế :69:

Cyber

Xe máy
sao bất cẩn thế, xe ô tô thì phải vá trong cụ ạ. xe tay ga thì có thể dùi cho tiện

cclass

Xe buýt
Bất cẩn, bất cẩn, em vá trong chỉ có 20K thôi, ngoài đường giải phóng dưới cầu vượt cụ ạ

vdungsu

Xe hơi
vâng nhà cháu cũng đã nhận sai lầm là nên vá trong rồi nhưng vội quá nên đành vá tạm. Theo các cụ thì vá dùi sẽ ảnh hưởng thế nào. Giờ nhà cháu lo là chả may đang đi xa thì bị "xìu" lốp thì nhục lắm :102: . Có nên thay lốp dự phòng vào để đi cho an toàn ko hay cứ để thế đi cũng được :102:

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Hic nhà cháu hôm nay đi rửa xe. Mọi thứ xong xuôi rồi mới phát hiện ra lốp sau tự nhiên xịt hẳn. Lò dò thì phát hiện ra là bị một cái đinh mũ xiên vào. (chẳng hiểu xiên từ đâu nữa:redface:) . Xong cháu đành đánh xe đi vá. Gặp a vá mới hô vá dùi nhé. ok vá cho e (thú thực e chưa từng vá xe ô tô bao giờ cả, xe cũng mới lái nên chả hiểu vá dùi là cái gì cả) ai dè các bác ý cầm cài dùi kẹp cái đoạn gì gì đó + đổ keo rồi ... dùi thẳng vào lốp xiên vào săm (nhà cháu nhìn mà xót ruột ) . hic hic làm cho cái lốp mới nhà mình bị cái nốt rỗ rõ to :redface:

Vậy cháu xin hỏi các cụ khi bị dẫm phải đinh thì nên vá dùi hay vá trong :^)

Cháu thấy vá dùi dc cái nhanh, đi luôn ko mất thời gian nhưng ko thẩm mỹ và trông xót lắm :'(. Còn vá trong chắc lâu, lích kích nhưng có vẻ ổn hơn. Chả biết vá dùi đi dc bao lâu thì xịt lốp nữa :^)
Chả sao cả, cứ đi rồi biết. Mà lốp làm gì có săm mà phải kêu toáng lên :'(

For Escape

Xe buýt
quan trọng là lúc ko có chỗ vá thì em mách cụ nhá, lấy cái đinh to hơn mà cắm vào :21: bơm lên chạy tiếp ! bao giờ mòn hết mũ đinh thì nhổ ra, cắm cái mới ! em toàn thế :69:
bác này nói đúng đấy vít vào đi tạm tìm được chỗ vá thì thóa ra vá trong thôi vá dùi nguy hiểm lắm

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Nên vá trong cụ ơi, vì vá dùi sẽ làm hỏng mành dẫn đến nhanh hỏng lốp, nếu đã vá dùi rồi thì cũng nên vá lại bằng vá trong vì nếu để thì đi 1 thời gian nó hay bị xuống hơi mà cái lỗ đó vá lại sẽ là vấn đề đấy.

haiphus

Xe buýt
Nên vá trong cụ ơi, vì vá dùi sẽ làm hỏng mành dẫn đến nhanh hỏng lốp, nếu đã vá dùi rồi thì cũng nên vá lại bằng vá trong vì nếu để thì đi 1 thời gian nó hay bị xuống hơi mà cái lỗ đó vá lại sẽ là vấn đề đấy.
Em thì chẳng thấy có vấn đề gì cả, em có cái lốp dùi từ lúc gần như mới đến tận lúc thay cũng chẳng thấy bị sao? không phình, không xuống hơi vv

Vá trong: bằng phương pháp vá chín nếu không khống chế nhiệt độ tốt, bị quá nhiệt sẽ rất hại lốp; bằng mấy miếng dán thì cũng chẳng khác gì dùi và có khi lại cần cân lại lốp vì mất đối trọng?

Nhìn chung theo em vá trong không có công dụng bảo vệ lốp khỏi ngấm nước nọ kia vv vì cái lỗ cũng vẫn còn đó?

chengzhong

Xe tải
Vá dùi là phương án cứu nguy khẩn cấp cuối cùng thôi; Chất lượng vết vá dùi theo em không tốt lăm, chạy mùa mưa vài tuần là xuống hơi:102:
Các phương án ưu tiên :
- Đứng đầu: Dừng lại thay lốp sơ cua đi tiếp, khi về đến nơi thuận lợi thì vá trong rồi thay lốp lại dùng.
- Thứ nhì: Luôn chuẩn bị quả bơm và ít đinh vít (Loại bước ren lớn dùng bắt vít nở tường ); KHi gặp sự cố xuống kích xe, nhổ đối tượng gây án và dùng đinh vít vặn lại bịt lỗ thủng --> Bơm bổ sung hơi chạy thoải mái (Chưa có điều kiện đi vá trong nên 2 tháng nay em vẫn để đinh vít vậy chạy, 2 tuần bơm bổ sung 1 lần:21:)
- Cuối cùng: Tìm được chỗ chỉ có thể vá dùi thì dùi tạm rồi về nhà sắp xếp đi vá trong luôn(b)

Fiat_ELX

Xe điện
Vá trong: bằng phương pháp vá chín nếu không khống chế nhiệt độ tốt, bị quá nhiệt sẽ rất hại lốp; bằng mấy miếng dán thì cũng chẳng khác gì dùi và có khi lại cần cân lại lốp vì mất đối trọng?
Thế thì bác chưa vá trong rồi, ai bây giờ còn vá 9 nữa đâu:'(. Vá trong là thợ tháo lốp ra khỏi la răng, tìm chỗ thủng, đánh sạch (như đánh săm xe đạp) và dán bằng 1 miếng cao su non (nghe nói còn có mành) như bác vá xe đạp trước đây.

Ga Tay

Xe tăng
Ngày xưa em đi xe ga, lốp không săm giống lốp oto bây giờ, bị cái đinh xiên vào, đi vá dùi. Khoảng một tuần sau em đang vi vu với bồ trên đường thì nghe có tiếng "bùm" một phát, rồi lại có tiếng gió rít nghe như tiếng máy bay phản lực lúc cất cánh ấy, tiếp theo là quả xe của em giật đùng đùng, lạng phải rồi lại lạng trái như con ngựa bất kham, may mà em cứng tay ghì chặt tay lái (mấy lị bồ em nó cũng nặng gần 60 kg nên rất đầm xe)và bóp gần đứt hai phanh cho xe đứng lại.

Bồ em nhảy xuống, mặt tái dại, mặt em còn tái hơn. Rồi khi trấn tĩnh lại, em kiểm tra lốp xe thì thấy cái cục gì gì mà thợ vá nó dùi vào đã bay đi đâu mất.

em không kể tiếp đâu, vì thấy không cần kể nữa.

ByFoot

Xe tải
Vá từ ngoài chỉ đi tam thôi. Lúc có điều kiện phải vá ở trong bác ạ

maidichcity

Xe tải
Theo tôi vá trong là tốt nhất nhưng nếu không có hàng vá trong chuyên nghiệp, máy móc đầy đủ thì vá dùi tạm, khi nào về thì mang ra hiệu vá lại. Lý do vì các bác chạy xe có vành sắt thì không sao, các chú thợ ra vào lốp thoải mái. Nhưng các bác dùng vành nhôm hoặc hợp kim hết sức cẩn thận, nhất là các bác chơi lốp loại low profile (lốp mỏng) thì nếu mang đến tiệm không chuyên nghiệp, nó sẽ cho bác tiêu luôn quả vành đẹp đẽ của các bác. Làm lốp cho loại vành này phải dùng các miếng ốp = nhựa để bảo vệ vành khi tháo & lắp lốp.

arsenelupin

Xe buýt
giờ mới biết thêm kinh nghiệm dùi thêm cái đinh to hơn

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có chứ bác, không thì bánh xe của bác nó liệng như đĩa bay ấy :21:

safety

Xe máy
Bất cẩn, bất cẩn, em vá trong chỉ có 20K thôi, ngoài đường giải phóng dưới cầu vượt cụ ạ
Cụ thể là nó ở góc nào của cầu vượt hả bác? Xe em vừa mới dẫm phải đinh nên cần phải đi vá ngay.

CD529v

Đi bộ
Bác cả ơi. không biết bác bị thủng lốp ở đâu, chứ nếu ở gần Hà Đông thì Bác vào vá trong ở lốp ô tô dân chủ, nhan lắm mà lại rẻ (20 khìn thôi) ... Em vá mấy phát rồi