[Thảo luận] Nhà mình có bao nhiêu cụ mợ chọn Toy nhỉ ? ( đúng là việt nam )

Comeback86

Xe buýt
Kỹ sư Lê Văn Tạch, người tố cáo Toyota Việt Nam cho biết, về mức độ nguy hiểm, các lỗi mà anh nêu ra đều thuộc lỗi nghiêm trọng theo quy định về chất lượng của Toyota Nhật Bản.Theo kỹ sư Tạch, cách lý giải và thử nghiệm của Toyota Việt Nam (TMV) “như trò đùa trẻ con”. Chẳng hạn, đối với lỗi áp suất phanh bánh sau tăng hơn so với bánh trước làm cho phanh sau “ăn” hơn bánh trước, sẽ dẫn đến việc rê bánh sau khi phanh ở tốc độ cao.

Nếu thử phanh với lốp mới, tốc độ thấp (TMV cho thử 9 xe với tốc độ 60km/h - PV) sẽ không thấy được sự nguy hiểm. Trong khi đó, người sử dụng không phải lúc nào cũng đi xe với lốp mới và tốc độ thấp.

Về số lượng xe bị lỗi, anh Tạch cho biết, con số gần 9.000 xe bị lỗi theo thừa nhận của TMV là không trung thực. Theo các tài liệu và phân tích của anh Tạch, tổng số lượt xe bị lỗi của TMV có thể lên đến gần 100.000 xe; trừ đi số lượng xe cùng lúc mắc 2, hoặc 3 lỗi, tổng số lượng xe bị lỗi sẽ khoảng 60.000 xe.

Ông Đỗ Hữu Đức, Phó Cục trưởng Cục Đăng kiểm Việt Nam cho biết: Kiểu loại xe ô tô Inova và Fortuner do TMV lắp ráp đã được Cục ĐKVN kiểm tra theo các tiêu chuẩn kỹ thuật hiện hành và cấp giấy chứng nhận. Đối với các xe sản xuất lắp ráp hàng loạt tiếp theo, TMV có trách nhiệm tự kiểm tra và phải duy trì các chỉ tiêu chất lượng như đã công bố.

Ông Đức cho biết, theo Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa, đối với tất cả các loại hàng hóa thuộc danh mục phải quản lý Nhà nước về chất lượng, thì nếu sản phẩm đó có lỗi, có nguy cơ gây mất an toàn cho người sử dụng thì đều phải triệu hồi và khắc phục. Theo thông lệ, việc triệu hồi sản phẩm để khắc phục lỗi sẽ do nhà sản xuất tiến hành thực hiện và có báo cáo cụ thể đến cơ quan quản lý về nội dung, phương thức, tiến độ...

Đối với trường hợp sự cố của TMV, ông Đức cho biết sau khi xem xét cụ thể mức độ lỗi của các xe do TMV sản xuất, Cục mới đưa ra giải pháp cụ thể..

lamtac00

Xe đạp
xe đắt chất lượng lại như *******. không đâu như VN.

Tribute

Xe container
Lại "đục nước béo cò" thoai, người tiêu dùng thì chờ đến mùa quýt nhá.

theph

Xe điện
Lại "đục nước béo cò" thoai, người tiêu dùng thì chờ đến mùa quýt nhá.
Chuẩn cụ ợ. Doanh thu Toy vẫn cao, giá xe vẫn ngất ngưởng và Toy vẫn là xe "lành, giữ giá". Chỉ có 2 điều khác biệt là quỹ lobby của Toy tăng lên đáng kể và một số "cò" có thêm xèng gửi sang Thụy Sỹ.

K79

Xe máy
Ở nước ngoài là toi rồi: thu hồi + xử phạt + không bán được xe + vv...
Nhưng ở VN mình thì sao nhỉ.
Tóm lại cũng là do cơ chế, luật pháp không đồng bộ, đầy đủ và không nghiêm mà thôi

maxo368

Xe tải
Nói chung là TOI vẫn giữ giá và có cơ hội thì E cũng muốn thử xem TOI nó thế nào

hieuhic

Xe điện
Đấy các cụ cứ thích đi Toy, rồi có ngày toi mà chẳng hiểu sao mình bị toi.
Bó tay.

Loong Phoong

Xe điện
đúng là TOI, TOI hết cả rồi các bác ah, hihi

MiTa

Xe lăn
Các Cụ cứ yên tâm đi, ở VN thì chẳng sao đâu. Vụ này thì một số thằng xxx đang ngồi rung đùi thôi (ngồi chờ phạt vạ), dân chết thì kệ( ai bảo đâm đầu vào).

Em thì đã, đang và sẽ chẳng bao giờ "được" sở hữu Toy đâu.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
TOY tây thì lành ở cái khoản thu hồi cụ ợ. Em chỉ thấy hài cái câu nếu tai nạn xẩy ra bởi cái lỗi này thì TOY VN chịu hoàn toàn trách nhiệm. Tai nạn rồi thì mấy cái TOY cái nào chả bẹp dúm, rồi đổ lỗi cho người lái, đen đủi thì driver cũng thăng rồi, chịu trách nhiệm cái mít gì cơ chứ.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Mi.a cái Ỉn cũ của em nó bị kẹt cửa kính bên phụ, khổ cái là lúc bị lúc ko, đem đi BH thì nó lại ko Sao về nhà nó lại kẹt. Ức nổ mắt mà ko làm gì đc. Chay tầm 80 là gào thét em cứ tưởng mình già rồi Ko chạy đc nhanh sau đi Kia chạy trên 100 vẫn phình phường, hóa ra Minh chưa đến nỗi. :D

Hoang Khoi

Xe buýt
e vẫn định mua toy các cụ ạ, chả biét thê nào nữa! :(

Smartdoor.PG

Xe đạp
May mà em ko có Toy nhưng em lại đang ước có Toy ko biết em bị mâu thuẫn gì nhỉ:D