Nha Trang - Phú Yên - Hải đăng Đại Lãnh

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Đợt cuối năm vừa rồi em cũng làm 1 chuyến relax
Đầu tiên chộp được cái vé rẻ bay vào Nha Trang đã (b) Ở đây thì cũng loanh quanh tắm biển, chơi Vinpearl, tắm bùn, ăn hải sản, một số địa điểm đến thăm
Ăn thì em cứ ra mạn gần tháp Bà (theo thổ địa thì đây la khu vực đồ ăn vừa ngon vừa rẻ) làm đĩa tú hụ

Hàu 5k/1 con

1 số thể loại ốc 20k/1 đĩa

thấy ốc này lạ thì làm vài con (theo ý kiến cá nhân thì ăn cho biết, không ngon lắm) cũng 5k/1 con

Ngoài ra có tôm hùm cỡ 15cm giá 200k/1 kg thì mải ăn quá em không kịp chụp, các bác thông cảm (b)
Và đây là địa chỉ quán

Chỉnh sửa cuối:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Em moi tiếp ảnh nào, tìm mãi mới thấy vài chú tôm hùm còi

Nha Trang có món bánh ít (em cũng chẳng nhớ rõ nữa)

Trông nó thế này đây

Vừa úp lên photobucket, mệt :^)

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Em có bảo là đặc sản đâu nhi, cám ơn bác đã nhắc cho em nhớ tên.
Tiếp theo là một loại bánh nữa

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Hihi, bác lại còn vuốt râu thì em phải thanh minh ngay (b)

roro

Xe tăng
Cụ ơi, em khoái ăn hàu sống lắm, chấm mù tạt cứ gọi là ...:69::69::69: Mà cụ ơi, cụ có nhầm ko? 5k/1 con sao mà rẻ thế?:ohmy:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Vâng, em cứ gọi là thích nhất hàu ăn với giá như vậy, chẹp, nhắc đến lại thèm (b)
Đời thủa ăn hàu cho chục con vào bát rồi vắt chanh chấm mù tạt ăn (nều ở TP làm gì có chuyện đó với tùi tiền hẻo của mình :77:)
Đây, bác nhìn cái bát nhé, toàn hàu thôi

Thôi, chuyện ăn uống tạm thế, em hầu các bác tiếp vụ đi chơi.
Đương nhiên đến NT thì ai cũng tham gia
1. Tắm bùn
2. Tour đảo
3. Vinpearl
Em cũng không ngoại lệ, đi với tâm lý cho biết để sau có cái mà kể với con cháu. 2 cái đầu thì bình thường, riêng với chị em thì đặc biệt ấn tượng vụ 1 (nói thật đến em cũng cảm thấy sảng khoái sau khi tắm táp, phải nói là số 1) Điều ấn tượng tiép theo của em là mục 3.
Phải công nhận DV làm quy mô, sắn lòng phục vụ khách hàng chứ không có kiểu mặt mày thâm xì khi khác có yêu cầu ở ngoài này. Làm vé trọn gói 350k chơi 1 ngày là chơi tất những gì có trên đảo. Trò đu quay 360o chỉ cần 1 khách có nhu cầu là nv bật máy ngay, không lăn tăn, mặt vui vẻ (mình chơi cũng thấy ngại vì có mỗi mình)
Xin lỗi các bác là em mải chơi đến mức chơi xong công viên nước + đu quay 360o + tàu lượn trên không + thuyền cướp biển lả em nôn nao chẳng muốn làm gì cả, chụp nháo nhào mỗi cái đu quay trẻ con, hix :102:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Chẹp, bây h làm gì còn giá 250k nữa, đến cuối tháng 12 đã 300k rồi :P

Civic 29Z-7083

Xe hơi
cụ có vào khu game xèng không
chơi ở khu game xèng cũng đã lắm nhưng hay 1 cái là không mất xèng
có cả xe đụng chơi hết sảy cào cào luôn:41::41:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Có chứ, e đi theo kiểu có trò gì mình cũng chơi :21: nhưng mà phải nói thật là đã chơi mấy trò ngoài trời rồi thì vào khu này để biết thôi, k đã lắm.
Tiếp tục em show ảnh nào
Cáp treo thì đi tầm này

Cổng vào công viên nước ở VP

Sau VP em làm tour đảo (y)
Bến thuyền Cầu Đá

Thủy cung Trí Nguyên (em không vào vì đã được dặn là chán lắm :redface:)

Bãi Sỏi (mặt đằng sau là Thủy cung Trí Nguyên)

Bữa ăn trưa trên thuyền

Hành trình tour em chọn là đi từ bến thuyền - Hòn Mun, ăn trưa quanh đấy - tắm, ngắm san hô Bãi Sỏi - thủy cung - về với giá 120k nói chung là okie, cung cách phục vụ tốt (b)

Chỉnh sửa cuối:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Tiếp theo em về chơi loăng quăng mấy chỗ
Đầu tiên là tháp Bà

Từ trên nhìn xuống

Từ dưới nhìn lên

Chui vào trong tháp

Ngửa cổ lên

Hơi bí em chui ra ngắm cây cầu bên cạnh

Còn lại em copy & paste :69:
Vị trí: Tháp Bà Pô Nagar nằm trên một ngọn đồi nhỏ, bên cửa sông Cái và quốc lộ 1A, thuộc phường Vĩnh Phước, phía bắc thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa.
Ðặc điểm: Tháp Bà Pô Nagar là một công trình tiêu biểu cho nghệ thuật kiến trúc và điêu khắc dân tộc Chăm, đã tồn tại trên 10 thế kỷ.
Tháp Bà Pô Nagar cách trung tâm chưa đầy hai cây số, nằm nép mình bên dòng sông Cái xinh đẹp, sát bên cầu Xóm Bóng, lại ở nơi khu thị tứ đông dân. Dường như bất cứ du khách nào đến Nha Trang cũng được đưa đi thăm Tháp Bà đầu tiên trong cuộc hành trình khám phá thành phố biển này.
Nằm ở ngọn đồi Cù Lao cao trên 20m, theo tài liệu của các nhà nghiên cứu, thì trước đó dưới vương triều Panduranga, cuộc di chuyển kinh đô đã diễn ra, việc xây dựng cụm tháp gồm 5 tháp lớn nhỏ khác nhau, hiện nay có một tháp đã bị mất dấu vết, và những tháp xây dựng đầu tiên đã bị tàn phá do chiến tranh.
Năm 774 cụm tháp được vua Satysuaman tiến hành xây dựng lại và tiếp tục bị tàn phá. Cụm tháp hiện tại được xây dựng vào năm 965 bởi chính vua Jaya Indravarman I. Trong tháp chính cao 22.5m và đặt tượng nữ thần Pô Nagar bằng đá, đó là mẫu tượng trước kia làm bằng vàng đã bị cướp bóc. Tượng cao 2,6m có 10 tay ngồi trên một Yoni lớn vuông vức cạnh 1,5m.
Do kỹ thuật xây dựng 10 thế kỷ trước mà cho đến nay chính những nhà nghiên cứu, chuyên môn vẫn chưa hiểu được là người Chăm đã làm cách nào để những viên gạch kích
cỡ 20cm x 20cm cứ chồng khít lên nhau mà không cần một chất kết dính nào? Sự bền vững của cả 10 thế kỷ ấy dẫu có bị lung lay bởi sự tàn phá của thiên nhiên nhưng không bị sụp đổ là điều đáng ghi nhận.
Việc trùng tu Tháp Bà kéo dài từ năm 2000 đến năm 2003 đã hoàn tất, Tháp Bà đã trở thành một điểm nhấn văn hoá và là một nơi khách du lịch dừng chân khi đến Nha Trang.
Bên cạnh đó, một con đường nội bộ đã thi công dưới chân Tháp Bà, nhằm giúp cho khách tham quan có thể dạo chơi, ngắm nhìn sông Cái và đi trọn một vòng quanh tháp. Bên cạnh đó, hệ thống tường rào quanh tháp cũng vừa hoàn tất, những bậc thang lên tháp chính trong nhiều năm không sử dụng cũng đã được phục hồi. Tháp Bà là một điểm du lịch tháp Chăm độc đáo nằm ngay cửa ngõ thành phố Nha Trang.

Pigwalk

Xe container
Sau VP em làm tour đảo (y)
Bữa ăn trưa trên thuyền

Hành trình tour em chọn là đi từ bến thuyền - Hòn Mun, ăn trưa quanh đấy - tắm, ngắm san hô Bãi Sỏi - thủy cung - về với giá 120k nói chung là okie, cung cách phục vụ tốt (b)
Đang ăn toàn hàu, tôm hùm, ốc... - toàn hải sản ngon chuyển sang ăn bữa trưa như thế này chắc chán quá hay sao mà chẳng thấy ai ăn, toàn ngồi nhìn thế nhỉ.:ohmy::ohmy::21::21:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Đang ăn toàn hàu, tôm hùm, ốc... - toàn hải sản ngon chuyển sang ăn bữa trưa như thế này chắc chán quá hay sao mà chẳng thấy ai ăn, toàn ngồi nhìn thế nhỉ.:ohmy::ohmy::21::21:
Em cũng đi dạng này rồi..
Thức ăn dở, cơm thì khô, nuốt ko trôi.. ăn vài đũa cho gọi là có xong thôi chứ chẳng ngon lành gì..
Từ đấy em tởn vụ này luôn! :77:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Ha ha, mặt mũi đang méo vì đợi cơm.
Thôi tiếp theo em lượn đến chùa Long Sơn, nơi có tượng Phật rất lớn

Từ cổng

Đầu tiên là tượng nằm

Lên tiếp, chếch bên

Cả 1 dãy tưởng lầ để gửi tro đấy, mỗi ô 1 lọ.
Tượng đây

Còn lại em lại copy :)
Vị trí: Chùa Long Sơn nằm ngay trong nội thành Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa, bên quốc lộ 1A, dưới chân Hòn Trại Thủy.
Ðặc điểm: Chùa được khai sơn vào cuối thế kỷ 19 và được xây dựng mới vào năm 1940 với nghệ thuật kiến trúc, điêu khắc mang đậm dấu ấn thời hiện đại.
Chùa được cất trên một khu đất cao, thoáng mát, cây cối xanh tươi, gần kề ngay đường giao thông và khu phố đông đúc mà vẫn giữ được vẻ thâm u, tĩnh mịch, uy nghiêm, huyền bí, cao siêu nơi cửa Phật nhờ có sự phối hợp tuyệt vời giữa công trình kiến trúc với cảnh quan thiên nhiên và những phần tạo dựng do con người.
Đây là một trong những ngôi chùa vào loại lớn nhất và cũng ở vào một địa thế trang nghiêm, đẹp nhất trong các ngôi chùa còn lại ở Khánh Hòa đến nay và cũng là một trong những thắng cảnh nổi tiếng của Nha Trang.

hp650028

Xe buýt
Có chứ, e đi theo kiểu có trò gì mình cũng chơi :21: nhưng mà phải nói thật là đã chơi mấy trò ngoài trời rồi thì vào khu này để biết thôi, k đã lắm.
Tiếp tục em show ảnh nào
Cáp treo thì đi tầm này
cái GPS bác đang dùng là laọi gì thế kèm phần mềm ah? thấy thông tin nhiều vây. em thấy hay hay. Bác có thể nói cho em biết được ko?

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Ui trời, có bác dính bẫy tò mò rùi, cái này là dùng PM SmartcomGPS cài trên con N70 + BT335 là ok
Cái này dùng thích cho bác nào lọ mọ lăn lê trên đường, nôm na là dân phượt. Có gì bác quan tâm thì PM cho em, em cũng chỉ biết lõm bõm thôi, biết j chỉ đấy (b)

Chỉnh sửa cuối:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Tiếp bên trong chùa

Mặt sau

Chánh điện

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Viện Hải dương học thì thôi em không trình bày nữa. Tiếp theo là nhà thờ Chánh Tòa

Bên hông

Bên trong

Trần nè

Tượng thành bên ngoài

Còn lại e copy :69:
Nhà thờ Núi (tên chính thức là: Nhà thờ Chánh tòa Kitô Vua) là một nhà thờ Công giáo ở thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa. Nhà thờ này còn có nhiều tên gọi bình dân như: Nhà thờ Nha Trang (vì trước đây nó thuộc họ đạo Nha Trang); Nhà thờ Ðá (vì nó được xây bằng đá); Nhà thờ Ngã Sáu (vì nó tọa lạc gần một xòng xoay giao thông); nhưng phổ biến hơn cả là tên gọi Nhà thờ Núi (vì nó được xây trên một núi nhỏ).

Ngày 5 tháng 7, 1957 Giáo phận Nha Trang chính thức được thành lập từ việc chia tách Giáo phận Qui Nhơn nhưng mới chỉ là giáo phận tông tòa. Ngày 24 tháng 11, 1960, Giáo Phận Nha Trang mới được nâng lên hàng giáo phận chính tòa, lúc này, Nhà thờ Nha Trang được chính thức được chọn làm nhà thờ chính tòa của giáo phận, họ đạo Nha Trang trở thành giáo xứ Chính Tòa. Nhà thờ này được xây dựng theo phong cách kiến trúc nhà thờ phương Tây. Nhìn tổng thể, công trình có bố cục chắc khỏe với những khối lập thể nhỏ dần từ thấp vươn cao, nổi bật giữa trời xanh. Ðiểm cao nhất là nơi đặt thánh giá trên đỉnh tháp chuông, cao 38 mét, tính từ mặt đường.