Thảo luận Nhiều người cứ đem so Swift với Mini Cooper rồi cười mỉa mai, em thấy thật chẳng đáng cười chút nào.

Huyn Runi

Xe tăng
Em có một cụ hàng xóm dưới quê, mua con suzuki swift từ 2018. Em chưa thấy ai chăm xe cẩn thận như cụ hàng xóm em. Rửa xe, chăm xe, cho xe đi bảo dưỡng, đi rất cẩn thận, trộm vía 3 năm hơn vẫn chưa chơi phốt tai nạn nào. Em nhìn cách cụ ấy yêu con xe của mình mà thấy vui. Xóm em người ta đi Vios, i10 nhiều, với tầm giá 4-5 trăm, người ta ít chọn con swift, và mình cụ ấy độc nhất.
Mới đây e đọc trong một group trên phây búc, có 1 bài so sánh con swift với con mini cooper thả nhiều nút haha. Em tự nhiên thấy muốn thả 1 cái phẫn nộ. 1 con xe 4-5 trăm đi so với 1 con xe hạng sang 1,5- 2 tỷ, có công bằng không? Chỉ vì 1 chút hơi hơi giống nhau về kiểu dáng mà bị so vậy. Với em, tài chính quyết định nhiều thứ, nếu như thừa tiền, 1,5 tỷ người ta mua đc hẳn 3 con swift, nhưng chả ai mua 3 con đó cả, người ta mua hẳn mẹc hoặc mini cooper cho chất (ok). So sánh vậy thật không công bằng.
Nhiều người mỉa mai Swift đang ì ạch, chắc sắp đến cửa khai tử rồi. Ừ thì doanh số nó bết bát nhưng em tin rằng khi mua swift rồi các cụ sẽ không mấy người thất vọng, hối hận, muốn bán xe ngay bla blo... Tại vì em hỏi bác hàng xóm rồi, "xe anh đi ổn không"----> "cực ngon chú ạ".
hehe, tết này e sẽ về ngồi xe của bác ấy thử xem sao.

suti

Xe buýt
Bản thân em thấy rất thích thiết kế ngoại hình con Swift này, tất nhiên khi có nhiều xiền thì đi Mini sẽ oách hơn.

Huyn Runi

Xe tăng
Bản thân em thấy rất thích thiết kế ngoại hình con Swift này, tất nhiên khi có nhiều xiền thì đi Mini sẽ oách hơn.
thật ra có nhiều tiền em sẽ mua con SUV hoặc mẹc cũng đc, vì mini coooper xe nó nhỏ con quá, đc cái nhìn chất, nhỏ con vậy ko thực dụng cho gia đình lắm cụ ạ. Đấy là có tiền, còn e thấy giá swift ổn so với những gì nó đem lại

thuyphongthanh

Xe lăn
Suzuki nó bá chủ ở Ấn Độ đó.Không so với Mini chứ so với Yaris thì cũng chả kém tý nào.

kubi82

Xe điện
Em lái thử Swift đi sân bay chở 3 người 2 hành lý thấy xe khá bốc, vô lăng nhẹ nhàng hợp với các mợ hơn.

Dzungjuny

Xe máy
Em chả thấy gì mà so cả, em đi swift 2014. Mỗi xe có kiểu đẹp riêng.

Hanjin2311

Xe máy
so sánh sw với mini thì khập khiễn quá, chỉ vì cái dáng của nó na ná như nhau, thở dài 1 cái nếu biết cụ nào cứ đem so sánh như vậy ạ

Su_Hayate

Xe tải
Suzuki Swift thế hệ mới có thể ra mắt sớm nhất vào giữa năm 2022.
Một báo cáo từ tạp chí Best Car Web của Nhật Bản thông tin về việc Suzuki Swift thế hệ thứ năm sắp ra mắt sẽ được phát triển dựa trên một nền tảng hoàn toàn mới. Dự kiến sẽ có ít nhất hai tùy chọn động cơ cho Suzuki Swift thế hệ thứ năm.

Thứ nhất là động cơ 4 xi-lanh hút khí tự nhiên, dung tích 1,2 lít; thứ hai là động cơ hybrid nhẹ, gồm động cơ xăng 4 xi-lanh dung tích 1,2 lít và một động cơ điện. Theo quảng cáo, bản động cơ mới này sẽ có công suất và hiệu suất nhiên liệu lớn hơn động cơ của mẫu xe hiện tại.

Suzuki cũng dự kiến sẽ trang bị cho Swift thế hệ thứ năm một loạt các tính năng an toàn chủ động và bị động mới. Đáng chú ý là khách hang còn có thêm một lựa chọn là phiên bản thể thao Swift Sport.

Trang Best Car Web khẳng định rằng các thay đổi sẽ được áp dụng đối với động cơ 4 xi-lanh tăng áp 1,4 lít hiện tại để làm cho xe trở nên tinh tế hơn, đồng thời cũng tăng sức mạnh so với con số 138 mã lực và mô-men xoắn 230 Nm ở hiện tại. Phiên bản Swift Sport sẽ ra mắt vào năm 2023.
Swift Sport dự kiến xuất hiện vào năm 2023

Một số nguồn tin khác cũng hé lộ, Suzuki Swift thế hệ mới sẽ có nhiều nét giống với mẫu xe cũ và có tỷ lệ tương tự. Tuy nhiên, thiết kế có thể có nhiều đường cong hơn một chút và các cạnh mềm mại hơn, làm cho chiếc hatchback trông cao cấp hơn.

Hiện tại Suzuki Swift bán tại thị trường trong nước thuộc thế hệ cũ, thậm chí phiên bản nâng cấp vòng đời Swift 2021 còn chưa được nhà phân phối Suzuki Việt Nam mang về nước.
Tại thị trường Việt Nam, Suzuki Swift là cái tên thường xuyên lọt vào danh sách những mẫu xe “ế ẩm” nhất trên thị trường trong từng tháng và năm. Năm 2020 doanh số của mẫu xe này là 648 chiếc.
Sắp ra mẫu mới năm 2022, thiên hạ một số người so sánh chê bai, em thấy bên Ấn Độ, Thái lan luôn đứng tốp hatchback bán chạy hạng B.
Link: https://vietnamfinance.vn/xem-truoc-suzuki-swift-2022-the-he-moi-20180504224249826.htm

benthoi

Xe buýt
các cụ phải so sánh giá 2 xe tại cùng một thị trường
giá bên anh thì con Swift bắt đầu từ 14.999 eu
con Mini 3 cửa thì giá bắt đầu từ 16.800 eu
em thấy giá bên thị trường nước ngoài chênh lệch nhau không nhiều chưa đến 20% giá xe nên để gọi là đẳng cấp hơn thì là do VN đánh giá thôi
còn giá bên Việt Nam thì một thằng nhập Thái lại cắt option, một thằng nhập Châu Âu lại Full nên giá nó mới chênh lệch gần gấp 3 lần
Cá nhân e đánh giá Su Swift là một con xe có thiết kế đẹp, giá bình dân và có chi phí sử dụng hợp lý còn Mini thì nó là biểu tượng về cái đẹp của dòng xe nhỏ toàn cầu rồi, cũng giống như Vespa nó là biểu tượng về vẻ đẹp, thời trang chứ còn nói đẳng cấp hay thực dụng thì còn phải xem lại

Hữu Ước

Xe tải
Em đang phân vân Swift nhập 2013 và trong nước 2015 16 thì nên chọn em nào ạ.
Nhà e đi ít 1 tháng khoảng 3 - 500kn chủ yếu về quê.

sukoc

Xe hơi
đây là 1 chiếc xe đẹp. lành, tiết kiệm, cảm giác lái tốt, option đủ dùng, đi phố thì thích hợp hơn vì đi đường trường hơi ồn.