[Funland] Nhờ các bác cho lời khuyên!

Phuongntk

Xe tải
"Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai". Cụ chủ thớt vẫn còn máu bon chen và kinh tế, nên còn lăn tăn. Nhưng cái gì cũng phải đánh đổi.Tuổi trẻ đánh đổi thanh xuân để lấy kinh tế. Tuổi hơi già già thì đánh đổi vừa vừa. Chúc cụ chủ biết cách đổi chác sao cho hợp lý nhất.
Cụ chủ vẫn đi làm cho nhà dân. Đó là công việc rất hữu ích đang thiếu nhân lực tay nghề cao, em thấy nó phù hợp với cụ chủ hơn. Cụ ấy chưa có kinh nghiệm quản lý doanh nghiệp bây giờ mở ra lại là trái nghề. Quản lý, lãnh đạo doanh nghiệp rộng hơn nhiều so với chỉ quản lý kỹ thuật là chuyên môn của cụ ấy. Giờ lại phải đi học lại từ đầu rất mệt, khởi nghiệp thất bại thì khó làm lại. Nếu nhiệt huyết còn nhiều, k ngại thất bại thì làm chứ ạ. Cụ chủ thớt lại sợ thất bại e là khó ạ

DinhKan

Xe máy
Nghĩ lớn làm lớn một cho bõ công đi cụ ạ, vì độ tuổi và kinh nghiệm trong nghành cũng quá đủ cho cụ rồi đó! Chúc cụ thành công hơn ^_^

thongng.ngo12

Xe hơi
Cháu chưa đến tuổi hưu nên chưa biết sao. Nhưng cháu nghĩ tầm tuổi đó thì nên làm việc nhẹ nhàng, đầu óc thoải mái thôi ạ. Cày quá không tốt cho sức khỏe, nhất là mở doanh nghiệp căng thẳng lắm.

HH1993

Xe điện
Cụ chủ vẫn đi làm cho nhà dân. Đó là công việc rất hữu ích đang thiếu nhân lực tay nghề cao, em thấy nó phù hợp với cụ chủ hơn. Cụ ấy chưa có kinh nghiệm quản lý doanh nghiệp bây giờ mở ra lại là trái nghề. Quản lý, lãnh đạo doanh nghiệp rộng hơn nhiều so với chỉ quản lý kỹ thuật là chuyên môn của cụ ấy. Giờ lại phải đi học lại từ đầu rất mệt, khởi nghiệp thất bại thì khó làm lại. Nếu nhiệt huyết còn nhiều, k ngại thất bại thì làm chứ ạ. Cụ chủ thớt lại sợ thất bại e là khó ạ
Thất bại tôi không sợ. Cái sợ là khi công việc trôi chảy sẽ sinh ra mâu thuẫn. Mà để dẫn đến mất đi khách hàng. Mất đi anh em,bạn bè. Còn hiện tại tháng nay tôi vẫn túc tắc xách bị đi làm lặt vặt.
Gần như các vấn đề về kỹ thuật tôi xử lý đc. Nhưng hạn chế là chỉ 1 mình,nhiều khách xa quá. Đôi khi gấp tôi vẫn hưởng dẫn họ khắc phục tạm để đợi tôi hay để họ gọi thợ gần mà không bị thợ họ lùa gà.

HH1993

Xe điện
Cụ làm nhà dân. Làm vừa đủ kiểm soát : chất lượng, tiến độ, nhân lực, tài chính. Làm đảm bảo thì không lo thiếu việc. Tài chính thì làm nhà dân, làm đến đâu thanh toán đến đấy.
Cái này tôi ý thức được. Kể cả khi còn làm cho cty tôi cũng quán triệt anh em như vậy. Nhưng từ ngày em ruột giám đốc lên thay vị trí của tôi,cho đến khi tôi nghỉ thì 1 số anh em cũng nghỉ,không hợp tác với cty nữa. 1 số sang cty khác. 1 số tự lập tổ đội. Và giờ thấy tôi xách bị đi làm họ mới ngỏ ý muốn tổ chức lại.

Phuongntk

Xe tải
Thất bại tôi không sợ. Cái sợ là khi công việc trôi chảy sẽ sinh ra mâu thuẫn. Mà để dẫn đến mất đi khách hàng. Mất đi anh em,bạn bè. Còn hiện tại tháng nay tôi vẫn túc tắc xách bị đi làm lặt vặt.
Gần như các vấn đề về kỹ thuật tôi xử lý đc. Nhưng hạn chế là chỉ 1 mình,nhiều khách xa quá. Đôi khi gấp tôi vẫn hưởng dẫn họ khắc phục tạm để đợi tôi hay để họ gọi thợ gần mà không bị thợ họ lùa gà.
Cụ có thể nhận thêm 1 vài thợ học việc hoặc vài cụ tuổi tầm như cụ làm cùng ạ. Các cụ trên dưới 50 thất nghiệp bàn giấy cũng nhiều cụ thích công việc tự do này. Tiếc em là phụ nữ k em cũng xin theo cụ.

HH1993

Xe điện
Cụ có thể nhận thêm 1 vài thợ học việc hoặc vài cụ tuổi tầm như cụ làm cùng ạ. Các cụ trên dưới 50 thất nghiệp bàn giấy cũng nhiều cụ thích công việc tự do này. Tiếc em là phụ nữ k em cũng xin theo cụ.
Chia sẻ thật với bác chứ tầm này ( thợ bọc việc) khó lắm. Nhất là với cv cần kỹ thuật,kiến thức,tỉ mỉ thì các cháu nó nản ngay. Thêm nữa đi làm tay chân tụi nó không thích. Còn các bác già thì chắc chả ai muốn đi làm kiểu như tôi cả. Đa số. Già thì đeì cái ( tôi ) rất lớn. Và họ không còn thực sự muốn học hỏi hay lao động kiểu tay chân ntn. Còn những bác làm được thì các bác ý cũng đủ việc rồi....
Còn bác rảnh thì cứ theo tôi thôi,nhiều việc phụ nữ làm được mà.

Chả dấu gì các bác,tôi cũng hưu non rồi. Nói trong tay thì hơi quá,nhưng cũng lăn lộn,cũng có chút ít kiến thức,có một số thế hệ đàn em về các lĩnh vực liên quan xây dựng,nội thất,điện,nước,điều hòa,thang máy...v...v.Bản thân thì cũng tự tay làm đc nhiều thứ.cũng đủ để kiểm soát công trình.....
Giờ sau nửa năm( chính thức hưu). Cũng buồn,chán, anh em nó bảo lập cty,các em.về đầu quân,hay góp vốn,nhưng cũng lo rằng chưa đủ khả năng. ( xưa giờ toàn làm thuê) thêm bản chất cũng ngang ngược...nên chưa quyết. Hơn 1 tháng nay tự xách đồ đi làm sửa chữa lặt vặt,thấy vui vì vẫn có ích và thêm chút đỉnh gói thuốc,chai rượu,chén nước...
Các bác cho tôi vài góp ý xem có nên nghe các em nó mà ( khởi nghiệp) hay là cứ túc tắc ngày vác bị ( đồ) đi làm lặt vặt ạ?
Thanks all.

Hôm.nay cũng vừa xách túi đồ đi sửa chữa lặt vặt về. Làm xong chủ nhà trả tiền xong dứt điểm lôi đi làm vài ly.... Cũng có chia sẻ,góp ý....khiến cho giờ này vì chút cồn,và cả vì suy nghĩ mà chẳng ngủ nổi. Tuổi nầy 1 quyết định sai lầm là hết cơ hội làm lại...
Cụ cứ theo câu cuối.
Thấy hợp lý thì làm thôi.

Batman

Xe điện
Người OF
Chia sẻ thật với bác chứ tầm này ( thợ bọc việc) khó lắm. Nhất là với cv cần kỹ thuật,kiến thức,tỉ mỉ thì các cháu nó nản ngay. Thêm nữa đi làm tay chân tụi nó không thích. Còn các bác già thì chắc chả ai muốn đi làm kiểu như tôi cả. Đa số. Già thì đeì cái ( tôi ) rất lớn. Và họ không còn thực sự muốn học hỏi hay lao động kiểu tay chân ntn. Còn những bác làm được thì các bác ý cũng đủ việc rồi....
Còn bác rảnh thì cứ theo tôi thôi,nhiều việc phụ nữ làm được mà.
Các bác già không thạo việc đi phụ, có khi ông chủ ngã thang bình thường. :))
Cu kỹ thuật của em leo thang, ông phụ hóng hớt với tụi làm nội thất, làm thằng bé mất thăng bằng, may hôm đó em ở gần đỡ được, chứ không thì chửa biết thế nào.
Giờ team bọn em toàn thợ phụ thợ, mỗi thằng làm một việc lên tiến độ rất nhanh, thà cho thợ chính đi phụ thợ chính còn ra việc hơn.

HH1993

Xe điện
Cụ cứ theo câu cuối.
Thấy hợp lý thì làm thôi.
Vâng! Tôi đang làm mà bác. Và cũng từ bỏ ý định lập cty,trừ khi về là tư vấn,quản lý bác ạ. Giờ cứ túc tắc kiểu này thôi. Dần sẽ quen. Tôi cũng k có áp lực gì về kinh tế.

Thành Thị 1

Xe điện
Chả dấu gì các bác,tôi cũng hưu non rồi. Nói trong tay thì hơi quá,nhưng cũng lăn lộn,cũng có chút ít kiến thức,có một số thế hệ đàn em về các lĩnh vực liên quan xây dựng,nội thất,điện,nước,điều hòa,thang máy...v...v.Bản thân thì cũng tự tay làm đc nhiều thứ.cũng đủ để kiểm soát công trình.....
Giờ sau nửa năm( chính thức hưu). Cũng buồn,chán, anh em nó bảo lập cty,các em.về đầu quân,hay góp vốn,nhưng cũng lo rằng chưa đủ khả năng. ( xưa giờ toàn làm thuê) thêm bản chất cũng ngang ngược...nên chưa quyết. Hơn 1 tháng nay tự xách đồ đi làm sửa chữa lặt vặt,thấy vui vì vẫn có ích và thêm chút đỉnh gói thuốc,chai rượu,chén nước...
Các bác cho tôi vài góp ý xem có nên nghe các em nó mà ( khởi nghiệp) hay là cứ túc tắc ngày vác bị ( đồ) đi làm lặt vặt ạ?
Thanks all.

Hôm.nay cũng vừa xách túi đồ đi sửa chữa lặt vặt về. Làm xong chủ nhà trả tiền xong dứt điểm lôi đi làm vài ly.... Cũng có chia sẻ,góp ý....khiến cho giờ này vì chút cồn,và cả vì suy nghĩ mà chẳng ngủ nổi. Tuổi nầy 1 quyết định sai lầm là hết cơ hội làm lại...
Đừng nên cụ ạ. Cứ túc tắc làm lấy vui thôi.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Môn sửa chữa có ae thân tín, vận hành tốt thì rất nhiều việc.

Luke2018

Xe hơi
Thanks all.

Lời khuyên của tôi là bác không nên mở công ty. Nhức đầu lắm.

Vâng! Tôi đang làm mà bác. Và cũng từ bỏ ý định lập cty,trừ khi về là tư vấn,quản lý bác ạ. Giờ cứ túc tắc kiểu này thôi. Dần sẽ quen. Tôi cũng k có áp lực gì về kinh tế.
Vâng cụ..
Tầm tuổi này mà đi xa thì chả có sức bơi về bờ.

poiuy

Xe cút kít
Cụ có tay nghề theo em cụ tìm xem có người thân nào ở Mỹ, Úc bảo người ta mời sang chơi, cụ sang chơi 6 tháng kết hợp đi làm thuê lặt vặt là cũng thừa tiền trang trải hết cho chuyến đi. Vừa được đi chơi vừa không mất tiền. :D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nhặt từng triệu một cuối tháng đếm tiền cũng nhọc bác nhỉ. :))
Môn sửa nhặt triệu lẻ dễ ẹc, toàn kiểu lỡ rồi phải gọi nên được giá, quan trọng làm đàng hoàng thì việc ngập đầu lại áp lực:))

Batman

Xe điện
Người OF
Môn sửa nhặt triệu lẻ dễ ẹc, toàn kiểu lỡ rồi phải gọi nên được giá, quan trọng làm đàng hoàng thì việc ngập đầu lại áp lực:))
Già rồi chịu sao được áp lực như tụi 3x bọn em, dự là cụ chủ không đua nổi đâu. :))

Mrquickdn

Xe tải
Trời ơi cụ cày cả đời gần 60 tuổi rồi, giờ còn cỡ 2,30 chục năm cuối đời lại tính dồn hết vốn liếng, sức lực để cày tiếp sao? Rốt cuộc là để làm gì? Hay 50-60 năm qua cụ ko cày nên giờ còn vài chục năm nữa mới bắt đầu cày?

Voi coi HN

Xe tăng
Vâng! Tôi cũng từ quản lý,pgd 1 cty về lĩnh vực xây dựng mà xin nghỉ hưu non đây bác. Và xuất phát tôi cũng từng bước,từ kỹ thuật,đội trưởng thi công,đến quản lý.....đến pgd 1 cty và xin nghỉ đây bác. Vì cảm thấy không còn phù hợp với môi trường chộp giật nữa. Làm ăn bát nháo,cò quay,ăn bớt vật tư,xén nhân công thợ thuyền. Báo giá 1 đằng,làm một nẻo....khi có vấn đề,tôi lại là người đi gặp chủ đầu tư để giải quyết....tình trạng đó khiến tôi xin nghỉ non....
Và tất cả những anh em,hay đàn em thấy tôi nghỉ,giờ xách bị đi làm thêm nó mới gạ gẫm mở cty. Tức là đứng mũi chịu sào....nói thật máu nghề nghiệp nó khó bỏ. Nhưng cảm thấy nếu làm thì phải cố,mà cố quá không may thì hết cơ hội làm lại...thế nên cũng suy nghĩ.
Làm thuê nó khác, làm chủ doanh nghiệp lại là một việc hoàn toàn khác. Làm chủ doanh nghiệp ngoài chuyên môn còn vô vàn thứ phải lo để vận hành được một bộ máy, từ quản trị doanh nghiệp, quản lý tài chính thuế má, nhân sự, đối nhân xử thế trong và ngoài. Nếu không có đam mê động lực làm chủ doanh nghiệp, chấp nhận vất vả hy sinh ban đầu mà nghĩ ra làm túc tắc thì khuyên bác không nên mở công ty.