Nhở các bác tư vấn giúp bệnh của phanh ABS

leganza2002

Xe đạp
Chào các bác, con leganza của em bị tật ở phanh ABS. Đạp phanh ko ăn, chân phanh bị tụt dần rồi mất áp lực, phải đạp nhồi 2,3 phát mới lại thấy có áp lực phanh. em đã thay cả tổng phanh + má phanh mới mà vẫn bị. Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp, xin hậu tạ

TheOne

Xe điện
theo như bác nói thì em đâu thấy liên quan tới ABS. có chăng là đường ống dẫn dầu của phanh có vấn đề hoặc bị lọt không khí vào trong đó. bác thử xả hết dầu cũ , xả e và thay dầu phanh mới vào xem sao. ngoài ra nên kiểm tra xem ở mỗi má phanh có 2 cái núm cao su chụp , xem ở đó có bị chảy dầu ko ?

guidingstar

Xe tăng
Cháu đoán bị air cụ ợ. Cụ thay dầu phanh xem đã.

maidichcity

Xe tải
Giúp bác leganza2002 cách xả air chuyên nghiệp nhé, bác có thể cùng với 1 người khác giúp bác xả air:

1. Nới lỏng các ốc bắt bánh xe (nhưng ko tháo rời ra). Kích xe lên & kê với con đội (jack stand), kiểm tra xe xem có bị nghiêng/lệch ko trước khi tháo 4 bánh xe. Sau khi kiểm tra ok thì tháo rời 4 bánh xe ra.

2. Mở nắp capo & kiểm tra hộp dầu phanh xem có đủ dầu ko. Nếu thiếu thì đổ thêm dầu phanh (DOT 3 Brake Fluid). Người giúp bác sẽ ngồi trong xe để chuẩn bị đạp phanh xả air.

3. Xả air lần lượt theo thứ tự: phanh sau bên phải (vị trí tay phải của lái xe, mặt nhìn ra phía trước), phanh sau bên trái, phanh trước bên phải & cuối cùng là phanh trước bên trái.

4. Qui ước với người đạp phanh: khi bác ở ngoài xe mở ốc xả ra 1/4 vòng hô lớn: XUỐNG thì bác trong xe từ từ đạp phanh xuống hết cỡ và khi chân phanh chạm sàn xe thì bác hô: XUỐNG và nhớ GIỮ NGUYÊN CHÂN PHANH, KÔ DC NHẢ LÊN. Sau khi nghe hiệu lệnh từ bác trong xe, bác ngoài xe đóng van xả lại và hô: LÊN. Bác trong xe nhả chân phanh ra để cho bàn đạp phanh trở về vị trí cũ. Khi bàn phanh lên hết & dừng lại thì hô: LÊN. Cứ tiếp tục như vậy cho các cụm phanh còn lại. Mục đích hô to như vậy là để 2 bác phối hợp nhịp nhàng, và điều quan trọng là ko để air lọt/lộn vào trong hện thống trong khi xả air.

5. Sau khi xả xong, kiểm tra 1 lần nữa mức dầu trong bình chứa. Lau sạch dầu phanh trên cụm phanh. Lắp 4 bánh vào, bắt ốc, vặn chặt mức có thể. Hạ xe xuống & siết lại các ốc theo chuẩn. Lái thử xe xem còn hiện tượng cũ ko.

Lưu ý:
* Đeo kính bảo vệ mắt & đi găng tay cao su mỏng (nếu cần). Nên để 1 chậu nước sạch sẵn sàng ngay bên cạnh, phòng trường hợp dầu phanh bắn vào mắt thì úp ngay mặt vào và chớp mắt để sơ cứu, sau đó đi bệnh viện để xử lý.
* Kiểm tra mức dầu phanh trong bình chứa trong lúc xả air, nếu hụt thì phải đổ thêm trước khi tiếp tục xả các cụm phanh còn lại.
* Có thể cắm 1 ống nhựa trong vào ốc xả trên cụm phanh: có thể nhìn air/bong bóng chạy ra từ hệ thống & để dầu phanh ko bắn vào mắt & đỡ chảy tùm lum, kiếm 1 hộp hoặc thứ gì đó để chứa dầu xả ra từ hệ thống. Xả hết air hoặc đến khi ko nhìn thấy bong bóng từ trong hệ thống ra nữa thì đóng chặt ốc xả lại & chuyển sang cụm phanh kế tiếp.

Chúc bác thành công.

leganza2002

Xe đạp
cám ơn các bác, em đã làm hết tất cả các bước các bác hướng dẫn rồi, vẫn ko được. Em đã thay toàn bộ tổng phanh mới (cả thân tổng phanh+bộ cupen mới), thay toàn bộ dầu phanh, xả air rất kỹ cả 4 bánh, thay 4 má phanh mới - Vẫn bị. Thế mới ức. nhờ các bác tư vấn giúp. cám ơn nhiều

daihatsuvn

Xe điện
Cái tổng phanh mới có đảm bảo hàng hịn ko đấy cụ :^)
Khi đạp mà bị tụt chân nếu ko bị lẫn kk trong hthống phanh thì cúpen bị lọt dầu trở lại :^)
Phanh dầu khi ko nổ máy đạp 1 cuốc phải cứng chân :69:

Sóc nhỏ

Xe tăng
Bệnh này giống con U oát chỗ em quá

linhle

Xe máy
Tình hình thế nào rồi Bác chủ thớt Leganza2002 ơi, đã khắc phục được chưa Bác?

leganza2002

Xe đạp
chào các bác, buồn quá! vẫn chwa xwr lý được. Bác nào biết cho thêm ý kiến đê. cảm ơn nhiều:redface:

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác xem lại đường ống dẫn đi, thay mới tất thế mà vẫn sụt áp lực thì phải nghi ngay ống dẫn, khéo lúc lắp cái gì vào nó sứt thì sao. Đánh dấu mức dầu phanh rồi đi vài hôm ngó lại xem có xuống không, không xuống mời bác lên anh em tư vấn tiếp (b)

saovietauto

Xe máy
chào các bác, buồn quá! vẫn chwa xwr lý được. Bác nào biết cho thêm ý kiến đê. cảm ơn nhiều
.
Nếu như không bị chảy dầu ở hệ thống phanh thì chắc bác phải xả air lại hệ thống. Với phanh ABS mà bác thay cả tổng phanh... thì việc xả Air phải dùng máy bác ợ. không thể làm thủ công đâu. Bởi vì ko thể xả hết không khí trong hệ thống ABS (cụm van thủy lực). Em nghĩ rằng nếu dùng máy thf xe bác sẽ OK ngay.

cám ơn các bác, em đã làm hết tất cả các bước các bác hướng dẫn rồi, vẫn ko được. Em đã thay toàn bộ tổng phanh mới (cả thân tổng phanh+bộ cupen mới), thay toàn bộ dầu phanh, xả air rất kỹ cả 4 bánh, thay 4 má phanh mới - Vẫn bị. Thế mới ức. nhờ các bác tư vấn giúp. cám ơn nhiều
Xe cụ nó bị air ở trong cái cục ABS ấy, em dính chưởng này rồi, xả air thông thường không được đâu, trường hợp của cụ phải dùng máy Scan chuyên dụng của hãng để xả air hoặc khôn gbacs phải chế một cái máy hút chân không, hút toàn bộ air và dầu ra rồi xả dầu mới vào, nói thì dễ chứ làm khó lắm, tốt nhất bác ra hãng đê!!!!!

kemsu

Xe buýt
Con Prado của e Có khi cũng bị air ở cục ABS rồi! Lúc xả nó cứ xì xì ở đới! Vì e thay hết các thứ rồi mà đạp chân vẫn bị Sâu!