Nhờ các cụ mợ chuyên khoa sản tư vấn giúp!

dame101

Đi bộ
Kính các cụ/ mợ!

E có 1 vấn đề rất mong sự tư vấn của các bác sĩ chuyên ngành sản khoa. Chuyện nhà em thế này:

E và vợ năm nay 34 và 33 tuổi. Chúng em có 2 cậu con trai rất ngoan và xinh xắn. Vì định dừng lại ở 2 con, nên khi đẻ xong ku thứ 2 thì vợ em cấy que tránh thai, từ 2013 đến 2015 thì tháo do phát hiện có u tuyến giáp. Đi kiểm tra là u đặc thuỳ phải tuyến giáp, xét nghiệm sinh thiết là u lành và điều trị thuốc nội tiết bác sĩ Hoá từ tháng 9.2015 đến nay. Từ khi tháo que cấy tránh thai, bình thường vc em dùng BCS làm phương pháp phòng tránh chính, nhưng do 1 lần sơ ý quên nên vợ em có dùng viên tránh thai khẩn cấp (NIC Postinew 1 - loại 1v - 72g) (vào khoảng tháng 8.2016). Sau đó 25.8.2016 vợ em có đi cắt mí mắt (có tiêm thuốc gây tê, uống amrchoay, kháng sính Zinat, augmetin), vợ em vẫn uống thuốc nội tiết :Levothyrox 50ug, kaltatri, nextG cal).

Đến 10.9.2016, sau 2 tuần trễ kinh (vợ em đều, bình thường là ngày 25 hàng tháng) thì thử thấy 2 vạch. Thực sự là vc em rất sốc. Sau đó đi khám ở Vimec, kể tường tận mọi chuyện thì bác sĩ bảo tự vợ chồng quyết định, không đưa ra lời khuyên nào cả. Kết quả khám ở Vimec là: 1 thai đơn đã được 6w, nước ối trong, đã có tim thai (nhịp 145), thai khoẻ, hoàn toàn bình thường.

Về bản thân 2 vc, thì ko muốn phá (vc e chưa phá bao giờ), nhưng rất lo lắng vì chuyện vợ em không biết mà uống khá nhiều thuốc, ko biết có ảnh hưởng đến em bé ko?

Vợ em bảo để 12w, đo và kiểm tra, nếu ko sao thì để sinh. Mà vợ e sinh mổ 2 lần rồi, vợ bị nghén trông rất mệt. Nhưng vợ em khéo chăm con, nghị lực nhưng e thấy vợ em lo lắng nhưng ko nói ra thôi.

E nhờ các cụ mợ tư vấn giúp: vợ e sẽ sinh mổ lần 3, đang bị u tuyến giáp, liệu e bé có vấn đề j ko ạ? có cụ nào ở TH như vc em thì cho em lời khuyên hoặc đông viên với ạ? Vợ em sinh mổ nhưng 2 lần sinh đều thuận lợi, khoẻ.

E chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối: