[Funland] Nhờ các cụ, mợ rành về đất đai góp ý em với ạ!

DT Mobile

Xe hơi
Trường hợp nhà em thì bố mẹ có 1 mảnh đất 740m2 (trong đó có 200m2 đất ở, 540m2 đất trồng cây lâu năm) muốn tách sổ ra làm 3 cho 3 anh em. Bố em vào xã thì địa chính xã họ bảo đất nhà bác còn dư 100m2 cần cấp đổi sổ mới cho đúng diện tích rồi mới tách ra làm 3 được (Cái này là do trước còn bờ bụi địa chính ngày trước đo thủ công ko chính xác đến năm 2015 thì đo lại bằng máy móc chính xác hơn nên như nhà ai cũng thừa) . Nhà em thì ko quen biết, ko ai rành thủ tục nên nhờ bà chị ( Cũng có tý ae xa) làm trong phòng địa chính xã làm giúp.
Đầu tiên bà ấy nhận là cấp đổi sổ để đưa 100m2 đất thừa kia vào sổ dưới dạng đất trồng cây lâu năm rồi tách sổ làm 3
Sau 3, 4 tháng thì bà ấy nói với bố em là mới có quyết định mới cho phép chuyển đổi mdsdđ nên bà ấy bảo bố em làm lại hồ sơ để xin tăng thêm 540m2 thành đất ở (Thành tổng 740m2 đất ở) rồi sau đó thêm 100m2 đất thừa kia vào
Nhà em đưa trước cho bà ấy 70tr. Sau khi hoàn thành công việc sẽ thanh toán hết
Hiện tại là đã hơn 1 năm bà ấy cứ khất hết lần này đến lần khác, lúc thì bảo sở đang thanh tra đất đai ở mấy xã trong đó có xã em nên chưa có quyết đinh, lúc thì bảo công an đang điều tra các vụ đất đai. Mỗi lần hỏi thì bà ấy nói chuyện rất vòng vo và các từ chuyên môn nên nhà em cũng ko hiểu lắm nên cứ gật đầu chờ thôi
Hôm qua em có vào em làm gắt hơn thì bà ấy bảo chờ thêm 1 tháng nữa nếu ko cdmdsdđ dc thì bà ấy sẽ làm thủ tục cấp đổi sổ tăng diện tích thêm 100m2 và làm hết 40 triệu 3 tuần có sổ
Có anh bạn ở trong nam nói với em làm hết 40tr là cao. Hết tầm 15tr hoặc đắt lắm là 20tr vì đất nhà em có trước năm 1980 do ông nội để lại cho bố. Ko có mua thêm, lấn chiếm và 2 bên hàng xóm đã ký giáp ranh ko tranh chấp
Ông bạn bảo lấy về ông ấy hướng dẫn cho tự đi mà làm ko hết nhiều vậy đâu
Theo các cụ mợ thì em nên làm thế nào ạ. Vì thấy nhiều người tự đi làm bị gây khó khăn đi đi lại lại cả năm cũng ko dc việc nên em cũng lăn tăn. Bà ấy nhận giá 40tr chưa bao gồm tách sổ, nếu tách sổ nữa thì chắc thêm 20tr nữa. Các cụ, mợ cho em hỏi giá đó có cao ko ạ và nếu cao thì nói làm sao để cho bà ấy giảm cho ạ vì thật ra đất từ đời ông nội để lại cho bố em, bố em chia cho 3 ae để ở chứ ko buôn bán gì

Chỉnh sửa cuối:

Tolia_82

Xe hơi
cao cái gì đâu cụ , làm sổ dịch vụ thế là thường cụ ạ , thật ra ngay từ đầu cụ không hiểu , chứ làm biến động , rồi tách 3 bình thường , quyền hợp pháp cha mẹ cho con cái
giờ cụ đã lỡ làm dịch vụ mà cụ ù ù cạc cạc thì coi như ko có số tiền đó cho nhẹ lòng
cụ giờ rút tiền ra khó , mà nếu nó có trả , thì sổ cụ ....coi như .....muôn năm
Còn bọn làm sổ dịch vụ thường thì ăn chia sòng phẳng với cán bộ nhà đất có quyền ký tá , tiền nào của nấy cụ ơi ! bà này chia có 3 triệu thì quá ít nên nó ...cứ từ từ
thật cụ chia 1 sổ giờ mà làm dịch vụ tuỳ theo đất , đã du di khoảng 30 - 50 triệu

DT Mobile

Xe hơi
cao cái gì đâu cụ , làm sổ dịch vụ thế là thường cụ ạ , thật ra ngay từ đầu cụ không hiểu , chứ làm biến động , rồi tách 3 bình thường , quyền hợp pháp cha mẹ cho con cái
giờ cụ đã lỡ làm dịch vụ mà cụ ù ù cạc cạc thì coi như ko có số tiền đó cho nhẹ lòng
cụ giờ rút tiền ra khó , mà nếu nó có trả , thì sổ cụ ....coi như .....muôn năm
Còn bọn làm sổ dịch vụ thường thì ăn chia sòng phẳng với cán bộ nhà đất có quyền ký tá , tiền nào của nấy cụ ơi ! bà này chia có 3 triệu thì quá ít nên nó ...cứ từ từ
thật cụ chia 1 sổ giờ mà làm dịch vụ tuỳ theo đất , đã du di khoảng 30 - 50 triệu
Thực ra là bà ấy luôn nói là ko nhận làm dịch vụ mà giúp gia đình thôi. Lúc đầu thì bố em nhờ bà ấy làm nên em cũng ko quan tâm đến chỉ khi thấy thời gian kéo dài hơn 1 năm và vẫn chưa xong nên em mới tìm hiểu qua và giục thôi
Em cũng bảo bố em là nói rõ ràng với bà ấy làm hết bao nhiêu thì chốt hạ 1 câu giải quyết cho nhanh. Kiểu làm tiết kiệm nên kéo dài thời gian nửa tiền bạc, nửa tình cảm nên ko dc việc em ko muốn như vậy
Vướng mắc bây giờ là cdmdsdđ thêm 540m2 đất ở thì theo cụ có làm dc ko? Và làm thì hết tầm bao nhiêu ạ. Theo như bà ấy nói thì vướng mắc trên huyện chứ ở xã thì ký xong rồi ạ

knedi1

Xe tăng
Đúng như bà ý nói đấy. Bây giờ mấy cái món này hơi khoai, bọn ở Huyện không dám làm như trước đâu. Nhưng mà cụ tự đi làm có khi lại được. Đơn từ nhiều nó mới làm

DT Mobile

Xe hơi
Làm dịch vụ ko đúng cửa thì chậm, tiền mất chưa chắc đc việc. Tình trạng nhà cụ là rút lại ko đc mà dấn vào ko xong. Học phí hơi cao
Vâng cụ. Trường hợp ko làm dc thì bà ấy phải trả lại tiền cho nhà em chứ ko mất dc đâu cụ. Ko trả em báo công an 😁