Chi hội Nhờ các cụ phán bệnh: Vòng tua tăng đột ngột khi xe đang đi

BeeMW

Xe máy
Xe em cũng bị như bác. Thay van không tải chay im re, hơn một tháng đến giờ vẫn ổn. Lỗi oà ga khả năng cao là van không tải hoặc cảm biến vị trí buớm ga, kẹt buớm ga.

long80cvcht

Xe đạp
Xe em Kia morning AT 2005 nhập. Hiện nay bị tình trạng trong quá trình tăng tốc từ 19(km/h) lên 20 hoặc từ 29 lên 30, từ 39-40 thì bị tăng vòng tua đột ngột (thường thêm khoảng 500 vòng). sau đó vòng tua lại quay lại ngay. Em vẫn đi đều ga thường tốc độ vòng tua khoảng 2000.
Đi check hãng thì báo lỗi số 3 và số 4 (lỗi P0734). Họ bảo phải hạ hộp số, kiểm tra côn, hệ thống van,...
Có cụ nào đã kinh qua xin chỉ giáo em phải làm sao?
Thanks các cụ!

Hello83

Đi bộ
Thưa các cụ, dạo này vợ hai nhà em trở chứng, đang di chuyển bình thường lại hay nổi khùng nhảy vòng tua đột ngột lúc 3000, khi 5000 dù chân ga em giữ ổn định một tốc độ (thường em hay đi từ 20 đến 30 km/h vì đường đi làm khá đông) và xe như bị giật kéo lại, đèn ECO nhảy loạn lúc xanh, lúc trắng, lúc đỏ và có lúc lại tắt hẳn. Mỗi lần như vậy em phải giảm ga cho hạ vòng tua rồi mới đi tiếp đc.

Hiện tượng chỉ thường xảy sau khoảng 15 phút xe lăn (có vẻ khi xe bắt đầu nóng máy). Lúc thì bị liên tiếp, có lúc lại thi thoảng mới bị như kiểu chập chờn. Hôm em mang ra gara, khi đi thì bị nhưng đến xưởng thở đi thử lại ko có vấn đề gì nên không phán được bệnh, đành ngậm ngùi ra về.

Ngày trước em nhớ khi xe bắt đầu đi thì đèn ECO sẽ báo xanh luôn, còn giờ phải đi quãng chừng nửa cây số mới bắt đầu chuyển từ trắng sang xanh.

Em đã thử thay dầu hộp số (tự thay theo hướng dẫn trên forum), được 2 hôm đầu ok đang mừng thì đến ngày thứ 3 bị trở lại. Thực sự bây giờ rất rối trí không biết nguyên nhân từ đâu để xử lý. Mong các cao nhân đã từng gặp hiện tượng tương tự tư vấn giúp hoặc động viên em một câu cho bớt hoang mang.

Em xin kính các cụ ly rượu nhạt. Thanks!
Xe mình cũng bị thế này có ai biết giúp mình với. Xin cảm ơn. Mình đã thay dầu số, dầu máy, loc xăng, loc gio ,bugi, dây cao áp. Vào hãng check thì ko bão lỗi gì.

Chỉnh sửa cuối:

Bonben

Xe tải
Bác cho tự tháo van ko tải ra làm sạch. Van ko tải lâu ngày sẽ bị muội, bị kẹt mở ko đều.

Nana1207

Xe đạp
Mình đã vệ sinh hết zui mà vẫn bị như vậy.
em đã từng bị. Xe em slx 2009 đã tháo ra vệ sinh toàn bộ và rồi cuối cùng là hỏng cảm biến vị trí bướm ga.Cụ thử kiểm tra cáiđó xem.

Thanhtrungnv

Đi bộ
Em mới lấy lại xe KM 2009 slx của cậu bạn, đi đc chục hôm đến hôm nay đang đi trên đường tốc độ tầm 30km/h tự nhiên vòng tua cũng tăng “chồm” lên hơn 3k rồi lại hụt xuống. Ko biết các cụ xử lý lỗi này như nào. Em lái mới nên mong cụ nào đi qua tư vấn giúp em. Em ở hà nội thì mang ra đâu kiểm tra ạ. Em đội ơn