NHỜ CÁC CỤ TƯ VẤN CHỖ: Ở - ĂN - CHƠI để em xuyên 2/3 Việt (Hà Nội - Mũi Né)

Impact_Wrench

Xe buýt
Bẩm các cụ, năm ngoái - 2012- nhà cháu đã xuyên 1/2 Việt (http://www.otofun.net/threads/370071-6-nguoi-1-mam-1-2-vit-an-10-ngay-10-dem).

Năm nay nhà cháu lại đang lên lịch để đi xa thêm 1 chút, dự tính sẽ đi Đà Lạt - Mũi Né - Nha Trang. Trên đường đi sẽ ghé qua Đà Nẵng, Tuy Hòa, Quảng Bình. Thời gian dự định: 25/05/2013 đến 09/06/2013

Lộ trình nhà cháu định đi 15 -16 ngày hoặc thêm 2 - 3 ngày cũng được. Cụ thể thế này (Kia Carens 2.0 AT: 2 vợ chồng + 2 F1):

* Ngày 1: Hà Nội - Đà Nẵng (QL1 khoảng 800km, nhà cháu ko thích đi đường HCM. Nghỉ 1 đêm ở ĐN)

* Ngày 2: Đà Nẵng - Tuy Hòa (QL1 khoảng 400km, nghỉ 1 đêm. Nếu có nhiều chỗ chơi, ngắm cảnh đẹp thì sẽ ở thêm 1-2 đêm)

* Ngày 3: Tuy Hòa - Đà Lạt (khoảng 250km, ở ĐL 3 đêm)

* Ngày 6: Đà Lạt - Mũi Né (khoảng 180km, ở Mũi Né 2 đêm)

* Ngày 8: Mũi Né - Nha Trang (khoảng 220km, ở Nha Trang 3 đêm)

* Ngày 11: Nha Trang - Đà Nẵng (khoảng 520km, ở ĐN 1 đêm)

* Ngày 12: Đà Nẵng - Đồng Hới (khoảng 300km, ở Đồng Hới 3 đêm - cho trẻ con tắm biển)

* Ngày 15: về Hà Nội (500km). Tổng cộng cả chặng khoảng 3.300km

Trên cả chặng đường, có Đà Nẵng là nơi nhà cháu đã đi năm ngoái nên chắc sẽ chỉ nghỉ 1 đêm.

Tuy Hòa thì nhà cháu không biết là có chỗ để chơi lâu không. Search trên mạng thì thấy ở Tuy Hòa có Vũng Rô và Ghềnh Đá Đĩa và 1 vài nơi khác có vẻ cũng hay nhưng không biết là có cần thiết ở thêm 1-2 đêm không? Hay là trên đường từ Tuy Hòa lên Đà Lạt có thể tạt qua được? Nhờ các cụ chỉ giúp nhà cháu nên bố trí thời gian cũng như chỗ Ăn - Ở - Chơi khi đến Tuy Hòa cũng như Mũi Né với ạ!

Cảm ơn các cụ!

bipboemlaxichlo

Xe điện
em choáng với cụ chủ quả 1 ngày đi 800km.chả biết cụ chủ tập làm F1 hay sao ý ạ?chưa kể sức người có hạn

Impact_Wrench

Xe buýt
Ngày đầu tiên của cụ theo em là hơi quá sức, em thì chỉ đến QB là nghỉ thôi ( 550 km cả đường HCM và QL1)
Năm ngoái nhà cháu làm 1 lèo vào Phong Nha 550km, trước Tết vừa rồi còn đi Đèo Ngang rồi quay đầu luôn (800km bằng xe Su cóc). Định lập kỷ lục mới, nếu mệt thì nhà cháu sẽ nghỉ ở Huế thay vì Đ.Nẵng.

gl1600

Xe điện
Em bảo cụ đến QUy Nhơn trên đường đi TUy Hòa có một cái resort đẹp lắm ạ, gọi là Bãi Tràm. Em thấy thằng bạn em đi vào khen nức nở ( nó cũng đi đường thiên lý) ghé vào lát rồi ra ngay. Phí Tham quan là 50k. Cụ thử xem đặt phòng ở đó một đêm xem sao. Giá cũng hơi đắt chút ( có mợ nào trên này có voucher thì phải). Đường vào thấy ku bạn em bảo qua chỗ giao với đường 1D vào Quy Nhơn là đến.
Trên đường từ Quảng Ngãi vào QUy Nhơn có cái Sa Huỳnh Resort cảnh biển cũng rất đẹp mà giá cả phải chăng. Có thể hơi ồn chút vì cạnh đường tàu nhưng ăn uống ngắm biển ko phải nghỉ

Còn ở Tuy Hòa có bãi Long THủy ( cách thành phố tầm 10km) tắm cũng thích lắm. Nói chung Tuy Hòa là nơi nên đến cụ ạ. Nhậu hải sản rẻ lắm

Còn Đà Lạt nếu cụ có xe riêng có thể nghiên cứu ở Dalat Edensee, ở hồ Tuyền Lâm. xa thành phố nhưng cụ có xe riêng thì chả thành vấn đề. Ở đây nghỉ thích lắm, cần gì thì cụ lại phóng xe đi chơi

Impact_Wrench

Xe buýt
Đã vote, cảm ơn các cụ!

BX_BX

Xe hơi
Cụ chạy hết công suất và ĐL rồi ăn chơi theo chiều ra là hợp lý nhất.

BX_BX

Xe hơi
Thực ra Tuy Hòa và Mũi Né không có nhiều chỗ chơi đâu cụ. Phú Yên chỉ có Gành Đá Đĩa còn Mũi Né cảnh đẹp nhưng tắm biển không thích. Trong lịch trình của cụ nên lưu lại Đà Lạt, Nha Trang và Đà Nẵng. Cụ tham khảo nhé :
- Ngày 1 xuất phát 21h như chuyến đi năm ngoái của cụ, không tính ngày này, tranh thủ chạy qua đêm, phấn đấu đích đến Đà Nẵng nghỉ ngơi là ngày thứ nhất.
- Nghỉ Đà Nẵng 1 đêm, sáng ngày 2 chạy thẳng Nha Trang, nghỉ đêm Nha Trang.
- Ngày 3 Nha Trang - Đà Lạt, nên đi buổi trưa tránh sương mù, đầu giờ chiều đến Đà Lạt bắt đầu chuỗi ngày ăn chơi.
- Sau khi chán ở Đà Lạt (rất nhiều chỗ đi), xuất phát đi Mũi Né qua đường Phan Rang, ở Mũi Né chỉ nên ở 1 đêm thôi, hôm sau ra Nha Trang ghé Bãi Dài (giữa SB Cam Ranh và Nha Trang), bãi biển tương đối đẹp, đặc biệt hải sản ngon rẻ.
- Chơi ở Nha Trang cho trẻ tắm bùn, tắm biển Hòn Tằm hoặc Vinpearl vì biển dọc đường Trần Phú - Nha Trang không tắm được, bao giờ chán chạy ra Quy Nhơn nghỉ một đêm, nhớ ghé Dốc Lết, Đại Lãnh, Gành Đá Đĩa.
- Quy Nhơn chỉ nên quá giang 1 đêm, hôm sau ra Đà Nẵng cho trẻ tắm biển Đà Nẵng / Hội An vài hôm rồi tính đường về HN cụ ạ, đừng ở Đồng Hới vì buồn lắm, bãi Sun Spa không đẹp như trên web đâu. Đà Nẵng về Hà Nội nên quá giang đâu đó một đêm cho khỏe và an toàn cụ ạ.
Chuc cụ có chuyến đi an toàn, vui vẻ.

laichuanhieu

Xe tăng
Có 2 chỗ em thấy cần góp ý với cụ.
- Ngày 1 chạy HN-ĐN không ổn đâu cụ (vì cụ còn phải đi tiếp nhiều ngày nữa) mà không được nghỉ. Em chạy HN-Huế (19h00 đến HUế). Ngày 2 Huế - Phú Yên. Tại Phú Yên cụ cứ nghỉ 2 ngày cho em, vừa đi Gềnh đá đĩa, Mũi Đại Lãnh, đặc biệt là thưởng thức các loại hải sản như cá ngừ, cá kiếm, sò huyết O Loan...(rẻ nhất VN luôn). Vũng Rô cụ sẽ rẽ qua khi chạy từ Nha Trang ra Phú Yên. Chả có gfi đâu cụ.
- Cụ ngỉ ở Đà Lạt đến 3 ngày thì em phục cụ đấy. Em thấy chán vãi ĐL. Chả có gì ngoài mấy cái biệt thự, vườn hoa. Tối đến nhộn nhạo chợ đêm như chợ sinh viên ở HN (toàn bán đồ TQ, đồ ăn bẩn, chả rẻ, chả ngon). Em thấy hình như cái lạnh ĐL cahr hấp dẫn (vì dân Bắc quá quen với cái se lạnh đó rồi). Nhà em đi năm 2011, vợ và 2 con em đòi về bằng được khi mới đi chơi được nửa ngày ở ĐL. Theo em cụ nên dành thêm 1 - 2 ngày ở Mũi Né để nghỉ dưỡng (tắm thì cụ chạy xa xa ra chõ Hòn rơm cho đông vui. Ngắm và trượt cát ở đồi cát đỏ và đồi cát trắng - cách đòi cát đỏ khoảng 20km). Năm trước nhà em nghỉ ở Mũi Né rồi chạy ĐL qua đèo Đại Ninh (hiểm trở). Vì vậy theo em cụ chạy ĐL trước rồi theo đèo Đại Ninh về Mũi Né (180km) là hay hơn.

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em xuyên Việt khoảng 30 lần rồi, đầu tiên cũng hay lên lịch. Sau này thấy làm một cái danh sách điểm ăn ngủ từ bắc vào nam, từ Lũng Cú đến Móng Cái đến mũi Cà Mau, rồi rong ruổi trên đường, đói đâu ăn đấy, mệt đâu ngủ đấy. Không bị áp lực phải đến điểm nào.
Đi chơi niềm vui tìm trên đường đi chứ không phải điểm đến bác ạ

laichuanhieu

Xe tăng
Em giờ cũng có quan niệm như cụ. Thế mới là đi phượt. Còn không cứ ngồi máy bay cho lành hoặc đi tàu hỏa. Nhà em đang đi từ Nha TRang - Bình thuận, hứng chí nghỉ và ngủ ngay ở Phan Rang (dù mới chạy được vài chục km).

Impact_Wrench

Xe buýt
Em xuyên Việt khoảng 30 lần rồi, đầu tiên cũng hay lên lịch. Sau này thấy làm một cái danh sách điểm ăn ngủ từ bắc vào nam, từ Lũng Cú đến Móng Cái đến mũi Cà Mau, rồi rong ruổi trên đường, đói đâu ăn đấy, mệt đâu ngủ đấy. Không bị áp lực phải đến điểm nào.
Đi chơi niềm vui tìm trên đường đi chứ không phải điểm đến bác ạ
Cảm ơn bác, mình em thì ko sao. Những chỗ nghỉ 1 đêm thì ngủ đâu cũng được, nhưng ở những chỗ nghỉ 2-3 đêm thì em muốn đặt phòng trước nên cần lên lịch ạ.

Cảm ơn bác nhiều!

Impact_Wrench

Xe buýt
Có 2 chỗ em thấy cần góp ý với cụ.
- Ngày 1 chạy HN-ĐN không ổn đâu cụ (vì cụ còn phải đi tiếp nhiều ngày nữa) mà không được nghỉ. Em chạy HN-Huế (19h00 đến HUế). Ngày 2 Huế - Phú Yên. Tại Phú Yên cụ cứ nghỉ 2 ngày cho em, vừa đi Gềnh đá đĩa, Mũi Đại Lãnh, đặc biệt là thưởng thức các loại hải sản như cá ngừ, cá kiếm, sò huyết O Loan...(rẻ nhất VN luôn). Vũng Rô cụ sẽ rẽ qua khi chạy từ Nha Trang ra Phú Yên. Chả có gfi đâu cụ.
- Cụ ngỉ ở Đà Lạt đến 3 ngày thì em phục cụ đấy. Em thấy chán vãi ĐL. Chả có gì ngoài mấy cái biệt thự, vườn hoa. Tối đến nhộn nhạo chợ đêm như chợ sinh viên ở HN (toàn bán đồ TQ, đồ ăn bẩn, chả rẻ, chả ngon). Em thấy hình như cái lạnh ĐL cahr hấp dẫn (vì dân Bắc quá quen với cái se lạnh đó rồi). Nhà em đi năm 2011, vợ và 2 con em đòi về bằng được khi mới đi chơi được nửa ngày ở ĐL. Theo em cụ nên dành thêm 1 - 2 ngày ở Mũi Né để nghỉ dưỡng (tắm thì cụ chạy xa xa ra chõ Hòn rơm cho đông vui. Ngắm và trượt cát ở đồi cát đỏ và đồi cát trắng - cách đòi cát đỏ khoảng 20km). Năm trước nhà em nghỉ ở Mũi Né rồi chạy ĐL qua đèo Đại Ninh (hiểm trở). Vì vậy theo em cụ chạy ĐL trước rồi theo đèo Đại Ninh về Mũi Né (180km) là hay hơn.
Chắc ngày đầu em cũng phải thay đổi 1 chút. Đi thêm 1 ngày, ngày đầu sẽ ngủ ở Vinh hoặc Hà Tĩnh cho đỡ mệt.

Cảm ơn cụ!

Impact_Wrench

Xe buýt
Thực ra Tuy Hòa và Mũi Né không có nhiều chỗ chơi đâu cụ. Phú Yên chỉ có Gành Đá Đĩa còn Mũi Né cảnh đẹp nhưng tắm biển không thích. Trong lịch trình của cụ nên lưu lại Đà Lạt, Nha Trang và Đà Nẵng. Cụ tham khảo nhé :
- Ngày 1 xuất phát 21h như chuyến đi năm ngoái của cụ, không tính ngày này, tranh thủ chạy qua đêm, phấn đấu đích đến Đà Nẵng nghỉ ngơi là ngày thứ nhất.
- Nghỉ Đà Nẵng 1 đêm, sáng ngày 2 chạy thẳng Nha Trang, nghỉ đêm Nha Trang.
- Ngày 3 Nha Trang - Đà Lạt, nên đi buổi trưa tránh sương mù, đầu giờ chiều đến Đà Lạt bắt đầu chuỗi ngày ăn chơi.
- Sau khi chán ở Đà Lạt (rất nhiều chỗ đi), xuất phát đi Mũi Né qua đường Phan Rang, ở Mũi Né chỉ nên ở 1 đêm thôi, hôm sau ra Nha Trang ghé Bãi Dài (giữa SB Cam Ranh và Nha Trang), bãi biển tương đối đẹp, đặc biệt hải sản ngon rẻ.
- Chơi ở Nha Trang cho trẻ tắm bùn, tắm biển Hòn Tằm hoặc Vinpearl vì biển dọc đường Trần Phú - Nha Trang không tắm được, bao giờ chán chạy ra Quy Nhơn nghỉ một đêm, nhớ ghé Dốc Lết, Đại Lãnh, Gành Đá Đĩa.
- Quy Nhơn chỉ nên quá giang 1 đêm, hôm sau ra Đà Nẵng cho trẻ tắm biển Đà Nẵng / Hội An vài hôm rồi tính đường về HN cụ ạ, đừng ở Đồng Hới vì buồn lắm, bãi Sun Spa không đẹp như trên web đâu. Đà Nẵng về Hà Nội nên quá giang đâu đó một đêm cho khỏe và an toàn cụ ạ.
Chuc cụ có chuyến đi an toàn, vui vẻ.
Cảm ơn cụ, Sun Spa chính là nơi em định quá giang trên đường từ Đà Nẵng về Hà Nội mà. Nhưng chắc em sẽ rút bớt 1 đêm ở Sun Spa. Bù vào đó là chia đôi ngày đầu (ngày đầu em chỉ chạy vào đến Vinh hoặc Hà Tĩnh nghỉ 1 đêm, hôm sau vào Đà Nẵng cho đỡ mệt)

laichuanhieu

Xe tăng
Cảm ơn cụ, Sun Spa chính là nơi em định quá giang trên đường từ Đà Nẵng về Hà Nội mà. Nhưng chắc em sẽ rút bớt 1 đêm ở Sun Spa. Bù vào đó là chia đôi ngày đầu (ngày đầu em chỉ chạy vào đến Vinh hoặc Hà Tĩnh nghỉ 1 đêm, hôm sau vào Đà Nẵng cho đỡ mệt)
SunSpa nghỉ thì sướng, nhưng hơi buồn. Tối cụ ra khu bãi tắm dọc biển, rất đông vui, nhậu lai rai và cho trẻ con chạy tung tăng thích đấy cụ ạ. MŨi Né cụ cứ ra chỗ quán dọc Bờ Kè (quá Cây Dừa được dân phượt đánh giá là ngon và rẻ nhất). Đồ ăn như trong quá khác mà giá thì bằng nửa.
Khi quay ra, em nghỉ ở Quảng Bình, Thiên Cầm, rồi từ Thiên Cầm chạy HN. Khẻo re mà trẻ con tắm biển sướng lắm cụ. Nhà em tắm 8 cửa biển luôn (Thiên Cầm, Nhật Lệ, Cửa Tùng, Cửa Việt, Thuận An, Lăng Cô, Cửa Đại, Mỹ Khê)

Impact_Wrench

Xe buýt
SunSpa nghỉ thì sướng, nhưng hơi buồn. Tối cụ ra khu bãi tắm dọc biển, rất đông vui, nhậu lai rai và cho trẻ con chạy tung tăng thích đấy cụ ạ. MŨi Né cụ cứ ra chỗ quán dọc Bờ Kè (quá Cây Dừa được dân phượt đánh giá là ngon và rẻ nhất). Đồ ăn như trong quá khác mà giá thì bằng nửa.
Khi quay ra, em nghỉ ở Quảng Bình, Thiên Cầm, rồi từ Thiên Cầm chạy HN. Khẻo re mà trẻ con tắm biển sướng lắm cụ. Nhà em tắm 8 cửa biển luôn (Thiên Cầm, Nhật Lệ, Cửa Tùng, Cửa Việt, Thuận An, Lăng Cô, Cửa Đại, Mỹ Khê)
Cảm ơn cụ! Nhờ cụ chỉ luôn cho em nghỉ KS nào ở Mũi Né tốt ạ? Tiêu chí của em là sạch sẽ, an toàn, giá hợp lý ạ!

gl1600

Xe điện
Không care tiền thì cụ có thể ở Sea Horse , bãi chỗ đó là đẹp nhất. Nếu ở khách sạn giá vừa phải có cái Tiền Dương Hotel. Nhưng bãi tắm chỗ đó không ngon lắm. Cụ phải xác định ở Mũi Né nếu ở khu Hàm Tiến ( dọc cái đường Nguyễn Đình Chiểu) đông vui thì toàn từ 800 -1000k đổ lên thôi. Muốn rẻ 400-500 thì đi xa hơn ví dụ Hòn Rơm hoặc ra bên Hải Đăng. Mấy chỗ đó thì rẻ nhưng vắng vẻ. Nếu Cụ có xe riêng thì không lo

Chỉnh sửa cuối: