Thảo luận nhờ các cụ tư vấn giúp xe máy bị ăn nhớt không rõ nguyên nhân

hanhphuccuoicung

Xe đạp
chào các cụ, trước tiên đầu xuân năm mới chúc các cụ mạnh khỏe, tình hình là con ab đầu bò 2011 của em chạy được 7 vạn rồi, cứ chạy khoảng 1000km em kt que thăm dầu thì không thấy dầu bám ở que nữa, xả ra thì còn khoảng nửa ca đựng nhớt thải, máy móc vẫn êm bốc, bô không ướt hay ra khói, bu ghi sạch sẽ, em đã thay hết toàn bộ phớt chắn dầu và cũng không thấy rò ra ở đâu cả, em chỉ toàn thay nhớt phi của hãng thôi, em có hỏi hãng thì bảo xe xuống cấp phải làm lại hơi, nhưng em thấy xe chạy còn ngon và không vấn đề gì thì làm lại quá phí tiền, mất zin, vậy nhờ các cụ tư vấn cho em với, em cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

acc_75

Xe điện
Hao dầu mà máy vẫn bốc thường có 2 nguyên nhân: 1-mòn xéc măng dầu -> thay xéc măng dầu. 2- lòn qua phớt Git (phớt suppap) -> thay phớt git. cả 2 tình huống đều phải mở đầu bò ra ktra

hanhphuccuoicung

Xe đạp
Hao dầu mà máy vẫn bốc thường có 2 nguyên nhân: 1-mòn xéc măng dầu -> thay xéc măng dầu. 2- lòn qua phớt Git (phớt suppap) -> thay phớt git. cả 2 tình huống đều phải mở đầu bò ra ktra
em tưởng nếu như vậy thì pô xịt ra khói xanh chứ bác, nhất là lúc để nguội máy?

acc_75

Xe điện
em tưởng nếu như vậy thì pô xịt ra khói xanh chứ bác, nhất là lúc để nguội máy?
lượng dầu hao ít chậm nên khó phát hiện, nếu cụ đi ga cao hoặc đậu xe rồi vít ga lên chắc chắn thấy khói

Trungpv

Xe tăng
còn 1 nguyên nhân khác là máy bị chảy dầu. cái này nhìn bằng mắt đc

hanhphuccuoicung

Xe đạp
Nếu cụ đã ktra hết các vị trí bị chảy dầu thì em chắc chắc 2 nguyên nhân em đã nêu trên
vâng bác, em cũng đoán vậy nhưng kiểu đang lơ mơ quá nên cũng ko biết như nào, mang ra tiệm lại sợ bị vẽ vời khi chưa biết rõ nguyên nhân, em cũng đang nghi thêm chỗ bên két nước làm mát nữa, tại bị rò mấy lần rồi mà ko biết, vệ sinh két nước mới biết thôi

hat65

Xe điện
vâng bác, em cũng đoán vậy nhưng kiểu đang lơ mơ quá nên cũng ko biết như nào, mang ra tiệm lại sợ bị vẽ vời khi chưa biết rõ nguyên nhân, em cũng đang nghi thêm chỗ bên két nước làm mát nữa, tại bị rò mấy lần rồi mà ko biết, vệ sinh két nước mới biết thôi
Xe ga honda fi bị ăn dầu ko có khói ở pô như xe số đâu cụ.

duytrong

Xe lăn
Thì cứ tháo cái đầu bò ra kiểm tra, hỏng xéc măng hay gì thì thay, xử lý luôn. Giờ bổ máy xe máy có gì quan trọng như ngày xưa đâu cụ.

hanhphuccuoicung

Xe đạp
Thì cứ tháo cái đầu bò ra kiểm tra, hỏng xéc măng hay gì thì thay, xử lý luôn. Giờ bổ máy xe máy có gì quan trọng như ngày xưa đâu cụ.
vấn đề bổ máy và tiền bạc cũng không thành vấn đề, chỉ sợ thợ ko có tâm thôi bác :( , em từng bị thịt nhiều lần rồi

duytrong

Xe lăn
vấn đề bổ máy và tiền bạc cũng không thành vấn đề, chỉ sợ thợ ko có tâm thôi bác :( , em từng bị thịt nhiều lần rồi
Vậy thì phải chọn thợ quen tay nghề cao thôi, chứ mành đất lắm người nhiều ma thì ô tô còn bị luộc, đến khổ.

hanhphuccuoicung

Xe đạp
Vậy thì phải chọn thợ quen tay nghề cao thôi, chứ mành đất lắm người nhiều ma thì ô tô còn bị luộc, đến khổ.
thợ quen nhiệt tình nhưng ko có kinh nghiệm lại thành phá hoại cụ ạ, thợ lành nghề lại hay đuổi khéo khách, tự tin quá, làm ẩu... em var hết rồi cụ ạ, nên chán lắm

duytrong

Xe lăn
Vậy chỗ bọn em sướng thật, xe máy thì vào chỗ quen, có uy tín vì tỉnh lẻ toàn biết nhau, nang xe đến ngồi đấy, cái gì hỏng váo ngay thay luôn, lấy bao nhiêu thì lấy nhưng chắc không bị đắt quá, mang về đi bị sao mang lại bắt làm lại, giở trò cò quay thì chỉ có đói.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
chào các cụ, trước tiên đầu xuân năm mới chúc các cụ mạnh khỏe, tình hình là con ab đầu bò 2011 của em chạy được 7 vạn rồi, cứ chạy khoảng 1000km em kt que thăm dầu thì không thấy dầu bám ở que nữa, xả ra thì còn khoảng nửa ca đựng nhớt thải, máy móc vẫn êm bốc, bô không ướt hay ra khói, bu ghi sạch sẽ, em đã thay hết toàn bộ phớt chắn dầu và cũng không thấy rò ra ở đâu cả, em chỉ toàn thay nhớt phi của hãng thôi, em có hỏi hãng thì bảo xe xuống cấp phải làm lại hơi, nhưng em thấy xe chạy còn ngon và không vấn đề gì thì làm lại quá phí tiền, mất zin, vậy nhờ các cụ tư vấn cho em với, em cảm ơn!
cụ thử vài thứ em tư vấn xem sao
1- nổ máy và rồ ga hết cỡ xem có khói đen ra kg ?
2- nổ ga nen ty .bịp tay vào ống pô xả ra rồi đưa tay lên ngửi xem có mùi dầu kg ?
cả 2 đầu ra khói đen và có mùi dầu là xe cụ phần hơi kg kín ..có nghĩa là xéc măng haowjc pít tông bị hở dẫn tới ăn dầu
3- cụ chui xuống gầm xe ngó xem có chỗ nào dầu lọt ra kg

hanhphuccuoicung

Xe đạp
cụ thử vài thứ em tư vấn xem sao
1- nổ máy và rồ ga hết cỡ xem có khói đen ra kg ?
2- nổ ga nen ty .bịp tay vào ống pô xả ra rồi đưa tay lên ngửi xem có mùi dầu kg ?
cả 2 đầu ra khói đen và có mùi dầu là xe cụ phần hơi kg kín ..có nghĩa là xéc măng haowjc pít tông bị hở dẫn tới ăn dầu
3- cụ chui xuống gầm xe ngó xem có chỗ nào dầu lọt ra kg
tks bác, nhưng em nghĩ đốt dầu thì phải ra khói trắng xanh nhỉ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Khói đen là thừa xăng , không phải ra dầu
Khói trắng mới ăn dầu và có 2 nguyên nhân cũng dễ tìm thôi : Để máy nguội xong nổ lên kéo ga khói trắng 1 lúc rồi hết => hở phớt ghit ( nó là gioăng xú páp ) chỉ nhấc đầu bò thay gioăng thôi . Còn nếu càng ga càng khói mãi không hết thì là hở xéc măng phải nhấc cả bộ hơi ra thay xéc măng và kiểm tra xy lanh có bị xước thì doa luôn thế . Nếu không khói gì hết thì còn 1 đường nữa là lỗ thông hơi máy