Thảo luận Nhờ các cụ tư vấn giúp xe Twitter khung Carbon

Aladin8008

Xe tải
Website
mercedes-mienbac.vn
Chào các cụ, em đang tập tành chơi bộ môn xe đạp để rèn luyện nâng cao sức khoẻ nhưng thấy trên thị trường có nhiều loại quá. Tài chính em dự kiến khoảng 20tr đổ lại, hiện tại em đang chọn được ra 2 hãng xe ưng ý là Trek và Twitter. Em đang ngắm đến 2 mẫu Twitter Warrior khung Carbon giá 15tr và Trek Marlin 6 khung nhôm giá 17tr. Em thì nghiêng về Twitter Warrior hơn vì nó có sẵn màu em thích cũng như đồ lắp trên xe khá ổn (full đồ Deore M6100, phuộc hơi, giò rỗng..v.v..) nhưng hơi lăn tăn về độ bền của khung Carbon tầm giá này và thấy các hội nhóm cũng chưa có hội chơi Twitter nào còn Trek thì nhiều vô cùng. Cụ nào đã và đang sử dụng xe khung Carbon của Twitter cho em xin một vài tư vấn ạ. Xin cảm ơn các cụ !

Twitter Warrior Carbon

Trek Marlin 6

jazzzzz

Xe lăn
Theo quan điểm cá nhân: Kẹc bon Tàu thì không nên chơi, chạy tà tà không sao nhưng đua tốc độ hơi ngại.
Tàu Có hãng Java một số khung đủ chứng nhận UCI ví dụ như Java Fuco.
Thứ 2 đối với MTB yếu tố quan trọng là độ chắc chắn của khung, nên carbon hay nhôm không phải là vấn đề quá quan tâm, nếu carbon thì phải full: fork và bánh.

Aladin8008

Xe tải
Website
mercedes-mienbac.vn
Theo quan điểm cá nhân: Kẹc bon Tàu thì không nên chơi, chạy tà tà không sao nhưng đua tốc độ hơi ngại.
Tàu Có hãng Java một số khung đủ chứng nhận UCI ví dụ như Java Fuco.
Thứ 2 đối với MTB yếu tố quan trọng là độ chắc chắn của khung, nên carbon hay nhôm không phải là vấn đề quá quan tâm, nếu carbon thì phải full: fork và bánh.
Cảm ơn cụ ! Theo em tìm hiểu thì Twitter là cty của Đức và Trek là của USA. Cả hai đều sản xuất tại TQ nhưng nếu khung Carbon của Trek thì riêng bộ khung không đã 45tr. Em thì mới chơi nên chưa muốn đầu tư lớn ngay. Cứ làm con bình thường chạy đã.

sailing68

Đi bộ
Cảm ơn cụ ! Theo em tìm hiểu thì Twitter là cty của Đức và Trek là của USA. Cả hai đều sản xuất tại TQ nhưng nếu khung Carbon của Trek thì riêng bộ khung không đã 45tr. Em thì mới chơi nên chưa muốn đầu tư lớn ngay. Cứ làm con bình thường chạy đã.
Trek mà chơi, chán thì bán dễ, còn TW thì khác

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
TW là cty của tàu nhé: công ty tàu, chủ người tàu, nhà máy ở tàu, mấy con buốn gắn mác Đức thôi.
Trek thì khác, thương hiệu lớn của Mỹ, sx chủ yếu ở Đài Loan

thuyphongthanh

Xe lăn
Mới chơi thì Giant cho nó phổ thông. Và ban đầu chưa cần đầu tư quá nhiều tiền. Sau một thời gian biết rõ sở thích đam mê của mình cộng thêm hiểu biết về xế độp thì đầu tư lớn cũng chưa muộn.

Aladin8008

Xe tải
Website
mercedes-mienbac.vn
Mới chơi thì Giant cho nó phổ thông. Và ban đầu chưa cần đầu tư quá nhiều tiền. Sau một thời gian biết rõ sở thích đam mê của mình cộng thêm hiểu biết về xế độp thì đầu tư lớn cũng chưa muộn.
Cảm ơn cụ. Em thì không thích giant lắm. Khả năng là em lấy Trek

chaulg81

Xe tăng
Đức làm gì có cái Cty tên như này. nhỉ.. (Cách đây 5.6 năm em cũng nhờ người nhà ở Đức tìm giúp cái Cty "Tắc Tơ " này.. Mà nó tìm kg ra)
Người Tàu làm thương hiệu đăng ký bản quyền ở Đức... Sau đó đem về Tàu sx...
Còn cái UCI.. Theo em hiểu nó chỉ là tổ chức chuyen chuyen về các giải đua xe..LDXDTTQT Kg liên quan gì đến chất lượng sản phẩm..
Nó giống như chứng nhận iso 9000.... Mà cái iso chỉ nói lên sản phẩm ấy được sản xuất trên dây chuyền công nghệ có chứng nhận iso xxxx, và với công nghệ hiện đại bây giờ Thương gia muốn in gì mà không được..
Ý kiến cá nhân.. Các Cụ Cao Nhân giải ngố giúp luôn nếu chỗ nào kg đúng

Chỉnh sửa cuối:

0kensin0

Xe máy
Twitter là xe TQ nhé. Mấy hãng xe như California, Twitter, Sava, Java đều của tàu hết.

Giant với Merinda của Đài, Trek của US, nhưng lưu ý là nhà máy sản xuất cũng ở TQ hết.

UCI là chứng chỉ của Hiệp hội đua xe quốc tế (Union Cycliste Internationale). Hiểu đơn giản có dấu UCI = xe có thể đua trong các giải do UCI tổ chức, hết.

Bác mới chơi lấy xe nhôm đi cho rẻ, tránh mấy con carbon tàu ra cho an toàn. Nếu lấy Trek thì khi chán vác lên đây bán rẻ nhá. :)

Hổ Con

Xe tăng
Cứ " chéc" mà lấy cụ ạ, chi tầm 20-25 củ cho ok, chú ý bộ chuyển động cao cấp chút ! Chạy 1 tg hiểu rồi nâng cấp

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em đi khung sắt vào hóng còm của các cụ đi cạc bon

Bigmoto

Xe container
20tr cụ tìm hiểu kỹ chơi con xe cổ như alan, pơ giô, brigstone, fuji cũng nhiều trên fb mà.
cụ chơi xe mới cứ trek vs giant sx đài loan mà quất, e có con trek5500 cacbon nhưng nhẹ quá, toàn đạp 2 e khung sắt cho đã chân

nhaque_tb

Xe buýt
Cơ bản mua wt là muốn xương ít thịt nhiều. Cơ mà toàn thịt thiu thôi

rk19

Xe hơi
Nếu bạn chạy kiểu thể dục tèn tèn, giá dưới 20tr đầy sự lựa chọn và thích con nào lụm con đó (xe bạn mua bạn chạy, nên hỏi người khác rất khó), để ý chế độ bảo hành khung tệ lắm phải trên 5 năm nhé. Khung nhôm trek nó bảo hành trọn đời nức gãy do lỗi kỹ thuật (mình chạy té nó ko bảo hành).

Nếu bạn muốn đi lâu dài, và tương lai sẽ nâng cấp này nọ thì mua khung nhôm (lưu ý mua chuẩn size), nếu mua mới thì cứ Giant Trek Marin. Cùng 1 dòng thì cứ mua con thấp nhất, ví dụ xe xc trek thì marlin 4 5 mà quất. Giant có rincon 1 giá 9tr, mua lấy cái khung thôi. Marin có mấy con fair fax, bopcat. Số tiền dư ra thì tha hồ nâng cấp.

Còn nếu hardcore hơn, 20tr thì bỏ 12tr ra quất cái khung scott 950. 8Tr còn lại chịu khó mua phụ tùng dỏm hơn xíu, rồi tương lai up từ từ. 8tr còn lại hơi khó để mua những phụ tùng còn lại nhưng ko phải ko thể.
8tr này chia ra, cặp bánh 3tr( bánh build, vỏ ruột loại thường) groupset cues 1x9s và pedal 3tr, phuộc suntour lò xo 1tr, phanh và đĩa 800k (mt200 cũ hoặc tektro cũ), 1tr còn lại ghi đông stem grid, cốt yên, yên... Cái xe trông hơi buồn cười nhưng cái sườn scott đó tương lai tha hồ nâng cấp.
Còn vẫn muốn hardcore nhưng chỉ muốn đúng tài chính 20tr, thì kiếm cái khung nhôm chuẩn boost như scott nhưng giá tầm 6 7tr. Đống tiền con lại chơi phuộc hơi, cặp bánh xịn hơn, group 1x10s hoặc 1x11s