[Funland] Nhờ các cụ tư vấn học tiếng anh ở nông thôn

quangthuy2002

Xe buýt
Cháu chào các cụ. Cháu thấy trên này có nhiều cụ giỏi, có kinh nghiệm dạy con.
Cháu nhờ các cụ tư vấn giúp cháu cách học tiếng anh cho bé 4 tuổi ở nông thôn với ạ.
Cháu thì cũng yếu tiếng anh, phát âm không chuẩn. Ở chỗ cháu không có trung tâm ngoại ngữ các cụ ạ.

NNS

Xe ngựa
có mạng internet, có điện, là học được, miễn là thích và kiên trì
dĩ nhiên thiếu bạn, thiếu thày thì vất vả hơn, nhưng vẫn làm đc tất

comiki

Xe lăn
Thôi cụ ạ, cháu 4 tuổi thì cứ sõi Tiếng Việt đã.

VCHDHN

Xe container
Thôi cụ ạ, cháu 4 tuổi thì cứ sõi Tiếng Việt đã.
Cụ chủ thớt nghiên cứu ý kiến này. Cháu 4 tuổi lại ở nông thôn, kể cả đủ đk học online cũng không tốt cho đứa bé khi tiếp cận với máy tính sớm. Một hai năm nữa nếu mọi thứ không thay đổi thì cho học online, giờ nhiều chỗ lắm k lo đâu.

moly

Xe tăng
có mạng internet, có điện, là học được, miễn là thích và kiên trì
dĩ nhiên thiếu bạn, thiếu thày thì vất vả hơn, nhưng vẫn làm đc tất
Chuẩn bài, thêm cái nữa là bố mẹ có thời gian cho con. giờ đầy các các kênh, các trang web. Có điều chúng nó có học hay ko? bố mẹ có khuyến khích tham gia hướng dẫn con hay ko?. em nói tiếng anh tệ nhưng F1 nhà em nói khá chuẩn từ trọng âm, âm cuối âm gió và ngữ điệu

PotusTan

Xe buýt
NGU Ý của em, không nhất thiết phải trùng quan điểm với các cụ khác, cũng k nhất thiết đúng.
1. 4 tuổi thì em iêu tiên cho cháu phát triển thể chất, hoàn thiện tiếng mẹ đẻ, vui chơi giải trí. Em sẽ cho cháu học tiếng Anh vào thời điểm và hoàn cảnh phù hợp.
Em (giai) khoe phát: 33 tuổi em học lại tiếng Anh từ đầu (x=0), nghỉ việc 18 tháng chỉ ăn và học tiếng Anh, 35 tuổi đủ tiếng Anh (nghe, đọc, viết tương đối thành thạo; nói thì méo) học ts ở nước ngoài (nước nói tiếng Anh) 4 năm (trong lúc học ts có trợ giảng - làm chân chữa bài tập 2h/tuần cho lớp thạc sĩ), sau đó chém gió thêm 2 năm rồi về VN chạy grab.
Vậy, trường hợp của em, emcho là... đ.ụ được rồi.
Em không áp cho các trường hợp của những người khác.
2. Em có đọc về trường hợp 1 mẹ ở Bình Liêu, Quảng Ninh: tuần vài buổi chạy xe máy đưa con trai (lớn hơn 4 tuổi, cơ mà hs phổ thông) về Hạ Long học tiếng Anh.
Bạn con của chị ấy (giai) thành công và đã... lên báo nên em mới đọc được.
3. Vậy, vấn đề là dĩ bất biến, ứng vạn biến, không có mẫu số chung cho tất cả.

NNS

Xe ngựa
Chuẩn bài, thêm cái nữa là bố mẹ có thời gian cho con. giờ đầy các các kênh, các trang web. Có điều chúng nó có học hay ko? bố mẹ có khuyến khích tham gia hướng dẫn con hay ko?. em nói tiếng anh tệ nhưng F1 nhà em nói khá chuẩn từ trọng âm, âm cuối âm gió và ngữ điệu
giờ nhiều thứ hỗ trợ, tự tìm tự dạy thì mất công nhưng khá hơn nhiều thời xưa, em học mơ ước mãi mới đc cuốn từ điển giấy to như viên gạch xỉ =))
vô số các phần mềm hỗ trợ cho trẻ học như hack não, monkey vv, nếu địa phương ko có trung tâm tốt, cha mẹ có thể tự dạy con đc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cháu nhờ các cụ tư vấn giúp cháu cách học tiếng anh cho bé 4 tuổi ở nông thôn với ạ.
Cháu thì cũng yếu tiếng anh, phát âm không chuẩn. Ở chỗ cháu không có trung tâm ngoại ngữ các cụ ạ.
Chờ bé khoảng 6-7 tuổi, nói sõi tiếng Việt đã cụ.

Angelina18

Xe hơi
Tầm 6-7 tuổi thì cụ cho học ELSA. Em thấy app này dạy ok.

xuandai

Xe buýt
Cụ mua Monkey Junior, cho con vừa học vừa chơi là đẹp.
Ngoài ra, cụ cần tạo mội trường tiếng Anh cho con: thi thoảng mở tivi, Youtube những clip tiếng Anh cho con nghe/xem

Trần Gia

Xe tăng
Theo kinh nghiệm nhà e, e chia sẻ vs cụ ntn ạ. Trẻ 4 tuổi thì cụ cứ cho cháu nghe nhạc , xem phim hoạt hình hoặc cái gì cháu thích bằng tiếng anh. Những cái này đều có thể kiếm trên youtube hoặc các kênh Cartoon.... . Cụ có thể tham gia hội đồng hành cùng con trên Fb, để theo dõi , học hỏi giao lưu. Học là cả 1 quá trình cụ ạ, ngày nào cũng phải tiếp xúc thì dần dần các cháu sẽ tự ngấm, ngấm xong sẽ phát triển thêm các kĩ năng khác. Đây là kinh nghiệm nhà e, chia sẻ cùng cụ ạ

one

Xe điện
Tầm này cụ cứ ưu tiên đọc sách thiếu nhi (sách truyện về các đề tài hiện đại, tốt nhất là các cuốn của tác giả phương Tây mới được dịch và xuất bản gần đây, thường sách sẽ nhiều tranh màu, ít chữ). Làm thế, cụ sẽ dần gợi ra cho bé sự tò mò về văn hoá phương Tây, về cuộc sống ở các nước nói tiếng Anh. Đến một lúc nào đó phù hợp, cụ chỉ cần mua vài cuốn sách song ngữ là bé sẽ mày mò tự học và có vốn từ ban đầu. Sau đó, cụ định kỳ mở app trên điện thoại cho bé luyện thêm nghe nói là ổn.

quangthuy2002

Xe buýt
Cháu cảm ơn ý kiến đóng góp của các cụ.
Chắc để bé vui chơi, phát triển thể chất đã các cụ ạ.

• Vodka
Reactions: one

obi

Xe tăng
Em tải trên Yotube những clip tiếng anh rồi cắm vào TV cho 2 f1 nhà em lúc nào thích là mở ra xem. F1 nhà em 4 và 6 tuổi em chỉ cho bọn nó học từ, từ nào thông dụng thì học.
VD. Hôm nay đến trường nhập học, em sẽ dậy nó những từ liên quan như. trường học, lớp, phòng, cô giáo, các bạn, bảng, bàn ghế.... từ ngày sau đến trường em hỏi cái gì nó cũng biết.

moly

Xe tăng
Cháu nhiều lúc cũng nghĩ như cụ. Nhưng nghe bảo nhỏ dễ học tiếng anh hơn nên cháu cũng muốn thử xem.
Ý kiến cá nhân em là cháu thích thì cho học sớm, tiếng việt lo gì, sống giữa cộng đồng việt mà ko nói đưược à. Em thấy bọn tây nhiều đứa bé đã nói 2,3 thứ tiếng. Em thấy học tiếng anh nó cũng mở rộng thêm sự hiểu biết về thế giới của chúng nó dù còn nhỏ

Giaito123

Xe tăng
Cụ thử vào group " bố mẹ yêu con #1 " trên Facebook tham khảo xem sao

phuongmit

Xe cút kít
4 tuổi nói tiếng ta có khi còn ngọng và chưa phát âm dc chuẩn những từ phức tạp, vì thế k nên kì vọng quá nhiều vào việc học tiếng tây. Nếu ở trường mẫu giáo dạy thì tốt, còn k cụ có thể cho con làm quen ở nhà bằng youtube và nhờ chị google. Phát âm chuẩn thì cụ tải phần mềm từ điển hoặc google, click vào phần đọc và cho con nghe sau đó hướng dẫn đọc theo. Con nhà em gần 5 tuổi, học làm quen tiếng Anh ở trường từ năm 3 tuổi rồi thi thoảng em dạy thằng lớn thì cho nó ngồi nghe ké và luyện phát âm theo cho có phản xạ và quen tai thôi chứ cũng k kì vọng quá nhiều. Những từ đơn giản, hay gặp thì dạy nó nhớ rất nhanh và thi thoảng kiểm tra cho đỡ quên

comiki

Xe lăn
Cháu nhiều lúc cũng nghĩ như cụ. Nhưng nghe bảo nhỏ dễ học tiếng anh hơn nên cháu cũng muốn thử xem.
Học ngoại ngữ tốt cần nhiều yếu tố, cháu còn nhỏ cụ cứ cho nghe những bài hát tiếng Anh cho trẻ em cũng được. Nhiều bài dạng hoạt hình ngộ nghĩnh rất hay, bọn trẻ nghe rồi hát nhảy múa theo là thích lắm.