Nhờ các cụ tư vấn thủ tục và chi phí đổi biển số xe Hồ Chí Minh ra biển Hà Nội.

kia30z

Xe buýt
Cụ nào biết tư vấn giúp em cái này nhé:
Em mua Yaris biển số Hồ Chí Minh. Xe sản xuất 2007, đăng ký lần đầu năm 2008. Nay em muốn đổi biển số xe thành biển Hà Nội và chính chủ tên em. Em muốn hỏi thủ tục rút hồ sơ gốc và các loại chi phí để ra biển Hà Nội tên em.

benedu

Xe tải
hình như:
cụ mang hết giấy tờ ( hs tự quản của xe và hợp đồng mua bán ) đi ra nộp thuế
mức thuế đc tính ở lần ĐK thứ 2 là
trước bạ: 12% x giá trị xe ( giá xe x 70% )
biển : 20tr
đăng kiểm 260k + 200k bồi dưỡng

em kiếm đc cái quy định này
Mục B. ĐĂNG KÝ SANG TÊN, DI CHUYỂN XE
* Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (trong Thông tư này gọi chung là tỉnh)
1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định.
2. Giấy khai đăng ký xe.
3. Giấy chứng nhận đăng ký xe.
4. Chứng từ chuyển nhượng xe theo quy định.
5. Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định.
6. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số hoặc 4 số thì cấp đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.
* Đăng ký xe sang tên, di chuyển xe từ tỉnh khác chuyển đến
1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định.
2. Giấy khai đăng ký xe.
3. Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định.
4. Giấy khai sang tên và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển nhượngvà hồ sơ gốc của xe theo quy định.
* Thủ tục, hồ sơ sang tên, di chuyển xe từ tỉnh này sang tỉnh khác
1. Người mua hoặc người bán xe phải xuất trình giấy tờ quy định (không phải đưa xe đến kiểm tra).
2. Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.
3. Hai giấy khai sang tên di chuyển.
4. Chứng từ chuyển nhượng xe theo quy định. Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển nhượng xe.

còn tiền linh tinh theo mức ban đầu em nói, vì xe ko chính chủ tên cụ lên khi sang tên sang biển mới là tên cụ
tính theo mức đk lần 2

Chỉnh sửa cuối:

kia30z

Xe buýt
hình như:
cụ mang hết giấy tờ ( hs tự quản của xe và hợp đồng mua bán ) đi ra nộp thuế
mức thuế đc tính ở lần ĐK thứ 2 là
trước bạ: 12% x giá trị xe ( giá xe x 70% )
biển : 20tr
đăng kiểm 260k + 200k bồi dưỡng
Cụ nào biết chính xác tư vấn giúp em cái. Tháng trước bạn em chuyển cái xe máy SH biển Hồ Chí Minh ra Hà Nội, đăng ký lại chính chủ mất có 700k tất cả, chỉ phải đi làm cái xác minh tờ hải quan thôi ạ, loanh quanh mất 1 củ hơn. Em nghĩ con Yaris đắt gấp 3 - 4 lần cùng lắm là 30 củ thôi chứ nhỉ.

nonhuchuachom

Xe tải
Nếu vẫn để biển SG và dùng giấy tờ xe của chủ ở SG để chạy ở HN thì có vấn đề gì lớn không nhỉ?

qkace

Xe điện
Cụ nào biết tư vấn giúp em cái này nhé:
Em mua Yaris biển số Hồ Chí Minh. Xe sản xuất 2007, đăng ký lần đầu năm 2008. Nay em muốn đổi biển số xe thành biển Hà Nội và chính chủ tên em. Em muốn hỏi thủ tục rút hồ sơ gốc và các loại chi phí để ra biển Hà Nội tên em.
Hồi năm 2008 em cũng làm thủ tục chuyển vùng từ HCM ra HN, giờ quên chi tiết rồi, chỉ còn nhớ láng máng như sau:

1) Lập hồ sơ mua bán xe:
- Nếu bác mua xe tên công ty thì phải có những giấy tờ sau:
+ Hợp đồng mua bán xe
+ Quyết định thanh lý xe của công ty (có chiếc xe đó)
+ Hóa đơn bán hàng
- Nếu bác mua xe tên cá nhân:
+ Hợp đồng mua bán có công chứng

2) Mang hồ sơ ra Phòng CSGT HCM (222 Nơ Trang Long)
Cà số khung số máy và điền 2 tờ khai của phòng CSGT và nộp lại cùng với biển số. Sau 1 tuần họ trả lại bộ hồ sơ chuyển vùng được niêm phong.

3) Mang xe tới trạm đăng kiểm gốc của xe làm thủ tục đổi sổ
Bác xem xe được đăng kiểm lần đầu tại trạm nào thì mang ra trạm đó làm thủ tục xin chuyển sổ.

4) Mang xe từ HCM ra HN
Chắc phải thuê phương tiện để chuyển ra vì biển số bác đã nộp lại ở HCM rồi.

5) Mang bộ hồ sơ chuyển vùng ra HN đi nộp thuế trước bạ.
Thuế trước bạ sẽ được phòng thuế quận định giá trên cơ sở giá trị còn lại theo barem của bên thuế.

6) Nộp hồ sơ đăng ký tại phòng CSGT để lấy biển số.
Thủ tục như đăng ký 1 chiếc xe bình thương

7) Làm đăng kiểm
Cầm bộ hồ sơ của đăng kiểm HCM đi đăng kiểm tại bất kỳ trạm nào bác thích.

Một vài lưu ý:
- Hồi em mua là mua xe của công ty quen nên họ làm đủ giấy tờ.
- Mục 2) và 3) em không biết phải làm cái nào trước, cái nào sau.
- Phòng CSGT và đăng kiểm trong HCM làm khá thuận lợi, không bị hành là chính như ở HN

Hồi em mua xe ra HN chạy chán chê rồi mới làm đổi biển. Mang biển số vào HCM và làm các thủ tục như 1), 2) rồi ủy quyền cho anh bạn nhận hộ hồ sơ từ phòng CSGT HCM; sau đó anh bạn gửi bộ hồ sơ ra HN và em đi làm 5), 6). Đến năm 2009 nhân chuyến đi xuyên Việt mang xe vào HCM thì em mới mang xe đến trạm đăng kiểm gốc làm thủ tục đổi tên trên sổ đăng kiểm theo mục 3), 7).

Đơn giản thế thôi. Chúc bác hoàn thành thắng lợi công cuộc đổi biển.

Chỉnh sửa cuối:

lai xe lu

Xe buýt
Nếu cụ mua xe của ngưới khác giờ mún sang tên cho cụ thì cụ phải nôp thuế trướ bạ lần 2 . Còn cũng là xe của cụ đang mang tên cụ giờ cụ ra HN muốn đổi sang biển HN cũng tên của cụ thì phí cấp biển 20tr và vài thủ tục lỉnh kỉnh. Em nghĩ là vậy

kia30z

Xe buýt
Nếu cụ mua xe của ngưới khác giờ mún sang tên cho cụ thì cụ phải nôp thuế trướ bạ lần 2 . Còn cũng là xe của cụ đang mang tên cụ giờ cụ ra HN muốn đổi sang biển HN cũng tên của cụ thì phí cấp biển 20tr và vài thủ tục lỉnh kỉnh. Em nghĩ là vậy
Em vừa hỏi bảo là phí trước bạ hơn 30 củ, tiền biển 150k vì cùng TP trực thuộc trung ương. Bác nào biết rõ khoản này xác nhận em cái.

tuanzs

Xe container
Em vừa hỏi bảo là phí trước bạ hơn 30 củ, tiền biển 150k vì cùng TP trực thuộc trung ương. Bác nào biết rõ khoản này xác nhận em cái.
Theo em biết thì cái phí trước bạ nó = 12% giá trị của xe (Như xe này 2009 thì bằng 70% giá bán thì phải)
Cái 30 củ kia cụ hỏi đâu thế ~X( Em nghĩ là không đúng

ying80

Xe buýt
xe đã chạy 3 năm tính thuế trước bạ =75% giá trị xe mới X % thuế trước bạ sau đó đăng ký như xe mới ( tiền biển ,đăng kiểm như xe mới ) nếu xe tư nhân thì rút hồ sơ và nộp thuế đơn giản hơn.
Nếu là xe cty thì phải có giấy xác nhận của cơ quan thuế quản lý cty đó thì mới đi nộp thuế trước bạ được ạ

kia30z

Xe buýt
Theo em biết thì cái phí trước bạ nó = 12% giá trị của xe (Như xe này 2009 thì bằng 70% giá bán thì phải)
Cái 30 củ kia cụ hỏi đâu thế ~X( Em nghĩ là không đúng
Hỏi mấy anh công an chứ hỏi ai nữa, em làm thủ tục rút hồ sơ, sang chính chủ tên em, lác nào cần xèng bán cho dễ :D